เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

การลงโปรแกรมใน Ubuntu eee ผ่านเนต(ถามเรื่องpath ที่เก็บ .DEB file)
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
สอบถามเรื่องการลงโปรแกรมใน Ubuntu eee ครับ ผมเองโดยส่วนใหญ่จะลงผ่านเนตโดยใช้ตัวจัดการ package หรือใช้พวกคำสั่ง apt-get,ไม่งั้นก็ wget บ้าง เลยสงสัยว่าเวลาเราลงโปรแกรมผ่านเนตแล้ว ไอ้ตัว package(ไฟล์นามสกุล DEB)ที่ถูกโหลดมามันเอาเก็บไปไว้ตรงไหนในเครื่องเราครับ(บอกเป็น pathให้ผมหน่อย) หรือพอลงเสร็จแล้วมันลบไฟล์ .DEB ทิ้งไปเลย

(พอดีอยากเก็บไฟล์ .DEB เอาไว้เผื่อตอนล้างเครื่องใหม่จะได้ไม่ต้องต่อเนตเพื่อลงโปรแกรมอีก)

ขอบคุณครับ ช่วยให้ความกระจ่างทีนะครับ

โพสเมื่อ : 8/10/2008 12:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: การลงโปรแกรมใน Ubuntu eee ผ่านเนต(ถามเรื่องpath ที่เก็บ .DEB file)
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
พอดีผ่านมาเห็น ผมเองก็เป็นมือใหม่เหมือนกันครับ
พอจะเคยได้ยินว่ามันจะ Cache เก็บเอาไว้ แต่ก็
ไม่ทราบว่ามันเก็บไว้ที่ Path ไหนยังไงเหมือนกัน
(รอผู้รู้มาบอก)

วิธีที่ผมพอรู้คือใช้ AptonCD ครับ
มันจะเก็บพวกแพ็คเกจรวมไปทั้งอัพเดทที่เราติดตั้งเพิ่มเติมลงไป
ซึ่งมันจะสร้างเป็นไฟล์ ISO

โดยที่ในไฟล์ ISO นั้น เราสามารถเข้าไปดูรายละเอียดภายในได้เลยด้วยครับ
(โดยใช้ Archive Manager) คือสามารถดึงแต่ละแพ็คเกจมาใช้งานได้เลย
คล้ายๆ กับว่่า ไฟล์ ISO นั้นเป็นแ็พ็คเกจที่ห่อหุ้ม .deb เอาไว้น่ะครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2008 10:56
Transfer the post to other applications Transfer

Re: การลงโปรแกรมใน Ubuntu eee ผ่านเนต(ถามเรื่องpath ที่เก็บ .DEB file)
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ลืมไปเลยว่าถามคำถามนี้ไว้ ไม่เห็นใครตอบสักทีเลยค้นหาคำตอบด้วยตัวเอง
สุดท้ายเลยรู้ว่ามันแอบอยู่ที่นี่เองครับ

/var/cache/apt/archives/

และได้รู้อีกว่าถ้าเอาพวก package ที่อยู่ในนี้ออก สามารถเพิ่มเนื้อที่ให้ harddisk ได้ด้วย

ขอบคุณนะครับคุณ silverfox วิธีที่คุณบอกก็น่าสนใจเหมือนกัน จะลองดูครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2008 12:51

มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
ขอบคุณที่มาบอกเพิ่มเหมือนกันครับ
เพราะผมก็ไม่เคยไปหาเลยว่า path ที่เก็บไว้มันอยู่ไหน
เพิ่งจะรู้นี่แหละครับ (ได้ความรู้ใหม่)
แต่ปกติ Package พวกนี้มันก็ไม่ได้กินเนื้อที่อะไรมากมายนักนะครับ
เก็บไว้ในแคช เวลาลบออกแล้วจะใส่ใหม่ง่ายดี ขี้เกียจโหลดใหม่ครับ

โพสเมื่อ : 11/10/2008 16:19

[ค้นหา ขั้นสูง]