เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ช่วยแนะนำหน่อยครับ Ubuntu-eee เปิด SD card ไม่ได้ครับ
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
มันขึ้นแบบนี้น่ะครับ
Cannot Mount Volume
Unable to mount the Volume 'SD2GB'

Details
Mount: must be superuser to use mount

แก้ยังไงดีครับ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 3:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ Ubuntu-eee เปิด SD card ไม่ได้ครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
ลงเป็นรอบที่สองครับ Wifi + กล้อง ใช้ได้เลยครับ แต่ปัญหาเรื่อง SD card ก็เหมือนเดิมครับ วอนผู้รู้ช่วยหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 16/10/2008 15:38
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ Ubuntu-eee เปิด SD card ไม่ได้ครับ
มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
มีรายละเอียดเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ เช่น เครื่องรุ่นไหน Slot SD เป็นชนิดที่ติดอยู่ที่เครื่องเลย หรือเป็น Card reader 1 ช่อง หรือเป็น Card reader แบบ Multi เช่น 3 in 1, 15 in 1 ฯลฯ

มองไม่เห็นตั้งแต่แรกหลังจากติดตั้ง ubuntu เสร็จแล้ว?
เช็คใน Bios หรือยัง Card reader ถูกปิดอยู่หรือเปล่า?

โพสเมื่อ : 17/10/2008 12:17
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
Details
Mount: must be superuser to use mount

ไป set user อะไรรึเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 17/10/2008 12:25

กลุ่ม:
สมาชิก
เป็น card reader ที่ติดมากับเครื่องเลยครับ EeePC 701+Ubuntu eee
ผมได้คำตอบมาแล้วครับ หลังจากพยายามมาสองวัน ตามนี้ครับ

1. เปิด termina และพิมพ์ sudo mkdir /media/MMCSD กด enter จากนั้นจะถาม password ก็ใส่ไปครับ

2. จากนั้นพิมพ์ sudo nano /etc/fstab กด enter
ให้ ลบ บรรทัดสุดท้ายล่างสุด ที่ขึ้นต้นด้วย /dev/sdb1 ออกครับ

3. copy ข้อความนี้ไปใส่แทนบรรทัดที่ลบไปครับ
/dev/hdb1 /media/MMCSD vfat auto,user,sync,exec,uid=1000,gid=1000,umask=007 0 0

เซฟ แล้วก็ออกจาก terminal ครับ จากนั้นก็ใช้ MMC หรือ SD ได้แล้วครับ

cradit: tunit
ที่มา: http://forum.eeeuser.com/viewtopic.php?pid=412285

สุดท้ายนี้ขอบคุณ PdaMai และ NuJew ด้วยนะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อมือใหม่ จากนี้ไปผมคงใช้ Ubuntu ได้มีความสุขขึ้นครับ หลังจากแก้ปัญหาเรื่องนี้และการ Extract ไฟล์ .rar ได้แล้ว ทำให้เครื่อง Extract ไฟล์ .rar ไปที่นี่ครับTrendyPDA

โพสเมื่อ : 17/10/2008 13:37

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
เปลี่ยนไปใช้ mint5 ดีกว่าคับ หน้าตาเหมือนกันเลย แพทแร้วครบเครื่องกว่ากันเยอะ เอฟเฟคตะการตา

โพสเมื่อ : 17/10/2008 18:22

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตอนติดตั้ง ให้เอา SD card ออกครับ หากเสียบคาไว้ มันจะ mount เป็น drive หนึ่งของระบบ หากเปลีี่ยน SD card ใบอื่น จะอ่านไม่ได้

โพสเมื่อ : 17/10/2008 23:35

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

m_voy เขียนว่า:
เปลี่ยนไปใช้ mint5 ดีกว่าคับ หน้าตาเหมือนกันเลย แพทแร้วครบเครื่องกว่ากันเยอะ เอฟเฟคตะการตา

ผมรู้สึกว่า Ubuntu eee จะอืดนะครับ แรมผมยังเดิม ๆ อยู่ครับ 512MB ตอนใช้ XP รู้สึกว่ามันเร็วกว่านี้อ่ะครับ แล้ว mint5 นี่เป็นไงบ้างครับ

อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ตอนติดตั้ง ให้เอา SD card ออกครับ หากเสียบคาไว้ มันจะ mount เป็น drive หนึ่งของระบบ หากเปลีี่ยน SD card ใบอื่น จะอ่านไม่ได้

ตอนลงรอบแรกเอาเสียบไว้จริงๆ ครับ เพราะลืม แต่รอบสองนี่ถอดออกครับ แต่ก็เข้าไม่ได้ จนต้องแก้ด้วยวิธีการข้างต้นเนี่ยครับ

โพสเมื่อ : 17/10/2008 23:47

มืออาชีพ
17/5/2007 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 157
ถ้าเป็น Linux รุ่นเก่า (ซักประมาณ 5 ปีที่แล้ว สมัยคอมพิวเตอร์เื้อื้ออาทร) ต้อง Mount - unmount เอง แต่รุ่นใหม่ ๆ ปกติมันจะ Auto mount อัตโนมัติเอง เวลาถอดการ์ด - เสียบการ์ด ถ้าถอด ๆ เสียบ ๆ แล้วใช้ไม่ได้ แสดงว่าคำสั่ง auto mount เพี้ยน หรือไม่ก็ถอดการ์ดออกในขณะที่มันกำลังเีขียนข้อมูลอยู่ ทำให้ระบบ unmount มันค้าง

เมื่อก่อนเวลาบันทึกข้อมูลลงการ์ด มันจะยังไม่เขียนข้อมูลจริง ๆ พอเรา unmount มันถึงจะเริ่มเขียนข้อมูลลงการ์ด แล้วถึงค่อย unmount ถ้าถอดการ์ดออกโดยที่ไม่ได้ unmount มันจะไม่บันทึกข้อมูลให้

ตอนนี้กำลังใช้ Mint 5 แต่รู้สึกไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เวลาหน้าต่างมันล้นแล้วมันคลิกไม่ได้ เดี๋ยวจะลองใช้ ubuntu-eee 8.04.1 ดู แต่คิดว่าคงกลับไปใช้ LinuxTLE หัวหินเป็นตัวหลัก สนับสนุน Linux ของไทยครับ มีปัญหาก็ช่วยกันแก้ ช่วยกันบอกจะได้สมบูรณ์เป็นของไทย ๆ ครับ

โพสเมื่อ : 18/10/2008 13:03
iTouch 2g 32gb + ALO Cryo SXC18g + P51-Mustang Amp + UE sf5pro

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ผมใช้ mint ก็เป็นปัญหานี้ แต่ปัญหาของผมเกิดจากผมใช้ cd-rom external แล้วระบบมันไป mount cd-rom เป็น /dev/sdb1 พอไปลบ บรรทัด /dev/sdb1 ใน fstab ออกก็ใช้ได้แล้วครับ

โพสเมื่อ : 21/10/2008 12:08

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
mint5แพทแร้วปรับจอให้ใหญ่กว่าเดิมได้อีกหน่อยคับ ถ้ามันเกินจิงๆก้อมีแพทให้จับหน้าต่างเลยขึ้นไปด้านบนได้ หน้าตาไม่ต่างกะubuntu แต่เล่นเอฟเฟคได้เยอะกว่า ผมว่ามันก้อดีแต่ผมจำเป็นต้องใช้โปรแกรมบางตัวเลยต้องกับมาใช้XP mount drive ตอนแรกผมก้อ mount ไม่ได้คับ งี้ต้องแพท เด๋วจะลองหามาให้คับ

โพสเมื่อ : 21/10/2008 12:19

[ค้นหา ขั้นสูง]