เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
วันนี้เอาเครื่องคอมพิวเตอร์รุ่น L310ไปเข้าศูนย์ซ่อม แค่มีอาการเหมือน Battery หมด คือ Bios check sum error ทุกครั้งที่ปิดไฟ แล้วเปิดเครื่อง ต้องเข้าไปเซ็ตใน BIOS ทุกครั้ง เครื่องคอมฯมี license ของ MS Windows XP Edition และยังบูทเครื่องใช้งานได้ ผมคิดว่าแค่เปลี่ยนแบตฯ อาการดังกล่าวน่าจะหาย เครื่องที่ใช้มีประกัน 3 ปี แต่ทางพนักงานบอกว่า จะฟรีค่าแรงและอะไหล่ปีแรก ปีที่สองและสาม ฟรีเฉพาะค่าอะไหล่ รุ่น L310 ที่ผมใช้จัดว่าเป็น Desktop ผมเลยต้องเสียค่าแรง 500 บาท (ไม่รวม vat) ยังไม่ทราบว่าจะต้องเสียค่าอย่างอื่นอีกหรือไม่ (ถ้าเครื่องคอมฯที่เสียที่อื่น) เครื่องนี้ผมซื้อมาใช้มาประมาณ ปีครึ่งเท่านั้น มีอาการดังกล่าวมา 2-3 เดือนแล้ว ไม่มีเวลายกเข้าศูนย์ ปกติถ้าเป็นที่แบตฯ ก็น่าสงสัยว่าทำไมปีครื่งก็มีปํญหา แต่ตอนนี้ผมกำลังรอการติดต่อจากทางศูนย์เอเซอร์ว่าคอมฯเป็นอย่างไรบ้าง

คิดๆแล้ว ก็น่ากลัวเหมือนกัน เพิ่งจะซื้อ Acer Aspire 2920 -6A2G25Mn/X707 มาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว หมดไป 33400 บาท ส่วนตัวเก่าก็เป็นของ Acer TravelMate 3200 series ก็เปลี่ยน Mainboad ไปสองครั้งจนหมดประกัน 1 ปี แล้ว ไม่กล้าเอาเข้าศูนย์ (เลยต้องซื้อเครื่องใหม่) กำลังสนใจ AspireOne ไม่รู้ความทนทานจะเป็นอย่างไรนะ ถ้าต้องเสียค่าตรวจซ่อมตอนเข้าศูนย์ครั้งละ 800 บาท (+vat) เมื่อเลยประกัน 1 ปี

โพสเมื่อ : 14/7/2008 17:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มือใหม่
25/10/2008 8:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ถูก+ดีไม่มีในโลกครับ
ถ้าซื้อเอามันไม่ว่ากันครับ
ผมก็ซื้อเอามันครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 5:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มือใหม่
23/10/2008 10:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ที่ศูนย์ Acer อัพแรม ถ้าเป็นของ Apacer ไม่มีค่าบริการ แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นคิด 250 บาท ยังอยู่ในประกัน เดินหาขาลากเลย สรุปว่าหาซื้อได้ ค่าแรม Apacer 690 บาทศูนย์เปลี่ยนให้ฟรี ลองไปถามบางร้านเค้าคิดค่าเปลี่ยนแรม 500 บาท ค่าแรมต่างหาก บางร้านคิดรวมไปในค่าแรมเลย(แรมจะแพงกว่าเจ้าอื่น) แล้วเป็นคุณๆ จะไปที่ไหนดีล่ะ แต่เผอิญโชคดีหาซื้อได้ แหะๆ เลยเสียแค่ค่าน้ำมันกับค่าจอดรถ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 7:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
Acer พิษณุโลก ใจดีเรื่องอัพแรมครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 8:07

มือใหม่
22/10/2008 1:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
.

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:10

แก้ไขโดย netstat28 เมื่อเวลา 22/9/2015 23:26:49

มือสมัครเล่น
15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อัพแรมไม่ว่ายี้ห้อไหนศูนย์เอเซอร์ไม่คิดตังหลอกครับ
ผมก็อัพ Kingston มาเหมือนกันฟรี

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:36

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
Acer พิษณุโลก ใจดีเรื่องอัพแรมครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ

พอดีผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ เลยอยากถามคุณ non-slim ว่าช่างที่นี่เค้าทำทะนุถนอมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:38
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
-ปกติเครื่องเสียถ้าอยู่ในประกันศูนย์เขาก็ไม่คิดค่าบริการนี่ครับผมเคยไปซ่อมไม่เสียค่าบริการ

-แต่ถ้าหมดประกันไปแล้วถ้าเป็น PC เขาจะคิด 500 Notebook 800

-แล้วก็ในกรณีเครื่องไม่ได้เสีย แต่เราต้องการ Upgrade เพิ่มหรือแต่งเติมเขาก็ทำให้ฟรีนะถ้าซื้ออุปกรณ์ในศุนย์ -แต่ถ้าซื้อจากข้างนอกมาเขาก็ขอมีค่าบริการ

-ต้องแยกกันครับว่าเอาเข้าไปเพราะเครื่องเสีย หรือเอาเข้าไปเพราะอยากให้แต่งเพิ่มอุปกรณ์ที่เราหามาเองจากข้างนอก

สำหรับผมคิดว่าเงื่อนไขพอรับได้ หรือว่ามีที่ไหนที่เครื่องหมดประกันแล้วฟรีค่าซ่อมก็บอกด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:40

15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อ้างถึง:

nut_kk เขียนว่า:
-ปกติเครื่องเสียถ้าอยู่ในประกันศูนย์เขาก็ไม่คิดค่าบริการนี่ครับผมเคยไปซ่อมไม่เสียค่าบริการ

-แต่ถ้าหมดประกันไปแล้วถ้าเป็น PC เขาจะคิด 500 Notebook 800

-แล้วก็ในกรณีเครื่องไม่ได้เสีย แต่เราต้องการ Upgrade เพิ่มหรือแต่งเติมเขาก็ทำให้ฟรีนะถ้าซื้ออุปกรณ์ในศุนย์ -แต่ถ้าซื้อจากข้างนอกมาเขาก็ขอมีค่าบริการ

-ต้องแยกกันครับว่าเอาเข้าไปเพราะเครื่องเสีย หรือเอาเข้าไปเพราะอยากให้แต่งเพิ่มอุปกรณ์ที่เราหามาเองจากข้างนอก

สำหรับผมคิดว่าเงื่อนไขพอรับได้ หรือว่ามีที่ไหนที่เครื่องหมดประกันแล้วฟรีค่าซ่อมก็บอกด้วยนะครับ

ของผมเครื่องไม่เสีย ซื้อแรม Kingston มาจากข้างนอกเอามาให้ศูนย์ใส่ให้ฟรีครับ ไม่เสียตัง ศูนย์ที่ระยอง อยู่ในประกันศูนย์

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
Pinkun อยู่พิษณุโลกเหรอครับ
ผมอยู่กำแพงเพชร (เป็นพนักงานบริษัทคอม ฯ แห่งหนึ่ง)

Acer พิษณุโลก เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่องไม่เคยมีประวัติเสียหายครับ
แต่วิเคราะห์ว่าเครื่องเปิดไม่ติด บอร์ดเสีย หรือ CPU เสีย นี่ไม่ค่อยแม่น (เพราะมันตรวจยาก)

โดยรวมอัธยาศัยดีครับ

ปล.ตกลงว่าผมรื้อเครื่องทำเอง, ไม่ได้ลางานไปอัพแรมหรอกครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 12:30

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
Pinkun อยู่พิษณุโลกเหรอครับ
ผมอยู่กำแพงเพชร (เป็นพนักงานบริษัทคอม ฯ แห่งหนึ่ง)

Acer พิษณุโลก เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่องไม่เคยมีประวัติเสียหายครับ
แต่วิเคราะห์ว่าเครื่องเปิดไม่ติด บอร์ดเสีย หรือ CPU เสีย นี่ไม่ค่อยแม่น (เพราะมันตรวจยาก)

โดยรวมอัธยาศัยดีครับ

ปล.ตกลงว่าผมรื้อเครื่องทำเอง, ไม่ได้ลางานไปอัพแรมหรอกครับ

โอ้ว ขอบคุณมากครับ

เคยเห็น clip การรื้อจาก youtube แต่ผมยังไม่ค่อยชัวร์ครับเพราะไม่รู้ว่าต้องมีอุปกรณ์หรือไขควงประเภทไหนบ้างในการทำ

ไม่ทราบว่าคุณ non-slim พอจะถ่ายรูปอุปกรณ์ที่ใช้ในการรื้อมาให้ดูได้รึเปล่าครับ ผมจะได้ลองไปซื้อมาถอดเครื่องดูเองครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 12:45
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873

10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
ผมว่าน่าจะเอาใจเขามาใส่ใจเรานะครับ ถ้าเป็นผมนะ 2-3 ร้อยนี่ก็ไม่หนักหนาเท่าไหร่หรอกครับ จ่ายไปเถอะถ้าเราสบายใจ ถ้ามันไขน๊อต 2 ตัวแล้วเปิดออกเจอช่องเสียบแรมเลย ก็ว่าไปอย่าง นี่กว่าจะเปิดเจอช่องเสียบนี่เปนเราเองนี่เหงื่อตกครับ อีกอย่าง ถ้าเกิดคุณเปิดมาแล้วเกิดผิดพลาด ใส่ไปแล้วเกิดปัญหา เขาก็ต้องมานั่งรับผิดชอบสิ่งที่คุณทำเหรอครับ มันก็ต้องมัค่าเสียเวลาบ้าง ไม่งั้นเขาจะอยู่อย่างไรครับ ลองคิดดู กลับกัน เวลาเครื่องมีปัญหาที่เราไม่ได้ตั้งใจจะให้มันเป็น เราเอาไปเปลี่ยนตามเงื่อนไขในประกัน เขาก็เปลี่ยนให้เราฟรีๆครับ ส่วนที่ใส่เพิ่มนี่ก็เป็นส่วนนอกเหนือจากเงื่อนไขแน่นอนครับ แต่สำหรับผมนะ ผมเปลี่ยนเองหมด 555 ได้ฝึกปรื่อฝีมือและมันสมอง ไว้รอหมดประกัน เสียก็รื้อเอง มีประกันให้เขาจัดการให้ดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 15:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
รื้อด้วยไขควงไขแว่นแบบกล่องครับ (ผมใช้รุ่นถูกสุด)
ตอนผมรื้อ ง่วงนอน เลยไม่ได้จดว่าน๊อตตัวไหน ถอดจากรูไหน
ถ้าปราณีตเต็มที่ คุณก็วางน๊อตไว้บนกระดาษขาว แล้วจดว่าตัวนี้ มันตำแหน่งไหน ขั้นไหน
(เปิดแอร์ได้ ห้ามเปิดพัดลม น๊อตปลิวครับ)
ขั้นตอนประกอบ จัดสายจอ LCD ให้ดีครับ ระวังมันอยู่ในมุมหักเกิน
และระวังมันโก่งมายันตัวถัง

ถ้าอยู่ในพิษณุโลก คุณส่งศูนย์ก็ได้ครับ
ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงเสร็จ
ผมติดต่อกับ คุณวันชัย
ได้รับคำตอบและอัธยาศัยที่ดีเสมอ (ขอบคุณ ณ ที่นี้)

กรณีของผม มันต้องเิดินทาง (และไม่อยากส่งผ่านบริษัทขนส่ง)
เลยต้องลางานครึ่งวัน เพื่อไปเข้าศูนย์
ที่ทำงานงานค้างเยอะครับ เลยได้ฤกษ์ลงมือทำเอง

แนบ ไฟล์:

jpg  Screw-01.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 27/10/2008 18:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เอาละเหวย ขอบคุณ คุณ non-slim มากครับ อยากเอาไปให้ศูนย์ก็อยาก แต่ใจนึงก็อยากลองทำด้วยตัวเองดูด้วยเหมือนกันครับ

ขอไปซื้อไขควงแว่นก่อนดีกว่า ฮี่ๆ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 19:40

กลุ่ม:
สมาชิก
ลองเลยๆ แนะนำว่า ถ้าจะให้ชัว เอาที่ด้ามมันใหญ่หน่อยะดีกว่าครับ มันะได้ไขง่ายๆ หัวน๊อตจะได้ไม่เยิน เลือกที่มันมีหลายขาดอ่ะครับถ้ามันเยินแล้วไขออกลำบาก

โพสเมื่อ : 28/10/2008 1:30

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
เรื่องเสียค่าบริการเมื่อเลยกำหนดประกันหนึ่งปี ผมก็เคยโดนครับ

แต่เป็นศูนย์ Mac ที่สยามดิส กรอบส่วนล่าง MacBook ผมแตก (ตามธรรมชาติ)
ทั้งที่ผมก็ซื้อ Apple care เพิ่ม 2 ปีเป็น 3 ปีแล้วนะเนี่ยตอนแรกก็งงๆ
แต่ทางศูนย์บอกว่าต้องสั่งอะไหล่มาจากสิงคโปร์ ก็เลยยอมจ่ายเค้าไป 800 + Vat

แต่ถ้ามาลองคิดพิจารณาให้ดี ในทางปฏิบัติแล้วเหมือนเราโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้
ก็ในเมื่อเรายอมควักตังค์จ่ายประกันเพิ่มแล้ว พอเสียยังจะมาขอค่าบริการอีก เฮ้อ...
บ้านเรากฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคจริงแล้วคุ้มครองหรือไม่?

โพสเมื่อ : 28/10/2008 2:42

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

NaN เขียนว่า:
เรื่องเสียค่าบริการเมื่อเลยกำหนดประกันหนึ่งปี ผมก็เคยโดนครับ

แต่เป็นศูนย์ Mac ที่สยามดิส กรอบส่วนล่าง MacBook ผมแตก (ตามธรรมชาติ)
ทั้งที่ผมก็ซื้อ Apple care เพิ่ม 2 ปีเป็น 3 ปีแล้วนะเนี่ยตอนแรกก็งงๆ
แต่ทางศูนย์บอกว่าต้องสั่งอะไหล่มาจากสิงคโปร์ ก็เลยยอมจ่ายเค้าไป 800 + Vat

แต่ถ้ามาลองคิดพิจารณาให้ดี ในทางปฏิบัติแล้วเหมือนเราโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้
ก็ในเมื่อเรายอมควักตังค์จ่ายประกันเพิ่มแล้ว พอเสียยังจะมาขอค่าบริการอีก เฮ้อ...
บ้านเรากฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคจริงแล้วคุ้มครองหรือไม่?

กรณีคุณนี่น่าเห็นใจนะครับ งี้ต้องฟ้องๆๆ ก้อเราซื้อประกันต่อแล้วนี่น่า น่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายนะ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 10:20

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
อ้างถึง:

NaN เขียนว่า:

---------
ผมว่ากรณีที่ซื้อประกันต่อนี่ส่วนมากที่เห็นเขาไม่คิดค่าอะไหล่นะครับ แต่คิดเฉพาะค่าแรง ค่า service

โพสเมื่อ : 28/10/2008 10:30

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
ก็ทำใจได้ส่วนหนึ่ง เพราะถ้าไปเปลี่ยนเองผมถามเค้าว่าเท่าไหร่

ฟังราคาแล้วสะอึกครับ ถือว่าคุ้มเหมือนกัน ^^

โพสเมื่อ : 28/10/2008 13:43

22/8/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ผมก็อยู่พิษโลกครับ ผมไปบ่อยครับ บริการดีมากครับ มีบริการคุยให้คำปรึกษา ทางMSN ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 21:04

[ค้นหา ขั้นสูง]