เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ประทับใจ Acronis True Image Home 2009 ครับ
มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
เนื่องจากด้วยความซนที่อยากจะทำให้ a150 มันใช้งาน eRecovery ได้ แต่พอดูลิงค์ต่างๆ แล้ว ขั้นตอนดูยุ่งยากซับซ้อนครับ และไม่แน่ใจว่าการใช้ eRecovery มันเรียกข้อมูลคืนได้ทั้งหมดหรือเปล่า (ตัว windows, driver, และโปรแกรมที่ลงไว้)

เลยเหลือบไปเห็นว่ามีหลายคนนิยมการ ghost hard disk กัน โดยมีโปรแกรมหลักๆ คือ norton ghost กับ acronis โดยผมสนใจตัีวหลังตรงที่มันเป็นบริษัทที่ค่อนข้างใหม่ในความรู้สึกผมครับ ก็เลยตัดสินใจลองโหลดตัว trial มาดู

http://www.acronis.com/homecomputing/download/trueimage/

ซึ่งก็มีคุณ neo-thehero แห่ง justusers.net ได้เขียนอธิบายการใช้งานไว้อย่างละเอียดเลยครับ ตามนี้

http://www.justusers.net/articles/ossystem/trueimage/trueimage.htm

โดยถึงแม้เวอร์ชั่น 2009 จะมีจุดแตกต่างจากเวอร์ชั่นที่คุณ neo รีวิวไว้ แต่ตัว concept ของโปรแกรมและการใช้งานยังคงเดิมครับ ลองปรับใช้ดูเลยครับ (ผมรู้สึกว่า version home มันจะไม่ถามซอกแซกมากในตอน install เหมือนอย่างเวอร์ชั่น enterprise ที่ทางคุณ neo ได้อธิบายครับ)

และด้วยความที่อยากลองของ เมื่อวานนี้ผมเลยทำการ backup ตัวระบบปฏิบัติการซึ่งได้ลงโปรแกรมทุกอย่างสมบูรณ์แล้ว ขนาดประมาณ 9gb (เครื่องผมนะ) และจัดการบูตเครื่อง โดยใช้แผ่น xp professional แล้วตั้งใจลบ partition c: ทิ้งทันที แล้วสร้างใหม่ด้วยขนาดเท่าเดิม (ผมใช้ 17gb ในไดรว์ซีครับ) คราวนี้เมื่อบูตเครื่องมันก็แจ้งว่าไม่พบระบบปฏิบัติการแล้ว

ก็เลยจัดการใช้ bootable rescue ซึ่งผมได้ใช้โปรแกรม acronis ทำแผ่น rescue ไปลงที่ flash drive ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว มาใช้ในการ restore ครับ (ตอนที่เลือกจุดที่จะ restore แล้วอย่าลืมเลือกให้ drive นั้นๆ เป็น active ด้วยนะครับ)

ผลสุดท้าย ใช้เวลาเพียงไม่ถึง 20 นาที ผมได้ windows xp professional sp3 กลับคืนมา พร้อมกับ driver และโปรแกรมทุกอย่างกลับคืนมาโดยไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

ก็เลยอยากให้คนที่อยาก backup ข้อมูลได้ลองใช้งานดูครับ แล้วคุณจะไม่ต้องกลัวเรื่องระบบปฏิบัติการเจ๊งหรือเครื่องมีปัญหาอีกต่อไป (สามารถใช้ backup ข้อมูลอื่นได้ด้วยนะครับ มิใช่แค่ OS เพียงอย่างเดียว)

ปล. 1. หลังจากลบ partition ผมเจอปัญหาเครื่องบูตไม่ติดโดยไม่ทราบสาเหตุครับ เลยจัดการ flash bios ไปซะเลยครับ (flash เป็นตัวเดิม 3114 นะครับสำหรับผม) สนุกดีครับ ยังไงถ้าจะลองทำการ ghost นี้ ผมแนะนำให้เตรียม flash drive เผื่อการทำ flash bios ด้วยนะครับ เผื่อเจอแจ็คพ็อตแบบผม ฮี่ๆ

ปล. 2 แผ่น rescue disk หากคุณใช้่เวอร์ชั่น trial ทำไว้ จำเป็นต้องทำซ้ำอีกครั้งเมื่อคุณได้ทำการลงทะเบียนโปรแกรมนะครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:58
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ประทับใจ Acronis True Image Home 2009 ครับ
มืออาชีพ
19/9/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 221
โปรแกรมตัวนี้ใช้ดีจริง ๆ ครับ ฟันธง

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:06

Re: ประทับใจ Acronis True Image Home 2009 ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
แต่ก่อนผมก็ใช้ Ghost นะ แต่สุดท้ายก็ต้องมาใช้ Acronis True Image
นี่แระครับ แล้วอย่าลืมตัว Acronis Disk Director ด้วยนะครับ จัดการ
เรื่องแบ่งยุบรวม Partition ได้ดี ไม่แพ้ Partition Magic ที่ Norton
ซื้อไปเลย

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:25
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ผมใช้แทนโปรแกรม Ghost มาตั้งนานแล้วครับ สำหรับ Acronis ที่เป็น Boot จากแผ่นเลยก็มี ติดตั้งใน Windows ก็มี ที่ชอบเพราะว่า Clone ฮาร์ดดีสที่เป็น Bad ได้ไม่ค้างเหมือนโปรแกรม Ghost ดูฮาร์ดดีสที่พ่วงกันหลายตัว ได้ง่ายกว่า ใช้ Mouse ได้ Recovery ผ่าน LAN ได้แบบง่าย ๆ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ผมใช้ arcronis workstation 9.1 ก็ดีนะ ทำ bootup usb trumbdrive ได้ด้วย ไม่รู้ว่ามันต่างจาก home ยังไง

โพสเมื่อ : 27/1/2009 1:55

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
ผมใช้ Acronis True Image Enterprise Server สามารถทำงานใน Dos ได้ใช้แค่ไฟล์เดียวคือ Atis.exe เหมือน Ghost.exe นั่นละครับ ใช้แล้วประทับใจมากกว่า Ghost

โพสเมื่อ : 28/1/2009 11:09

มือใหม่
19/1/2009 20:37
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
แปลกจังครับ ผมทำrescue bootable ผ่านflash drive ลองให้boot ผ่าน USB มันไม่ิฺboot ให้ครับ เครื่องผมเป็น A110 โม HD320 ram1.5Gครับ

โพสเมื่อ : 28/1/2009 22:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ไม่รู้ Acronis True Image Home เป็นเหมือน arcronis workstation 9.1 ด้วยหรือเปล่า เพราะมันไม่ boot ทรัมไดว์
ต้องขออภัยครับให้ข้อมูลตกหล่น --* การที่จะทำทรัมไดว์ให้บูตได้ต้องลง HP USB Disk Storage Format Tool และสามารถใช update้้ fash bios ขอบพระคุณกระทู้ของคุณ auns555 ครับ (Review Aspire One 8GB รีวิวการลง Win XP Pro sp2 FAT32, สอนอัพเดท Bios, ลงไดร์เวอร์ให้ Wi Fi โชว์ไฟ)<--- จากเรปบน วิธีลงและใช้งานทำตามที่คุณ auns555 แนะนำไว้เรปบนได้เลยครับ หลังจากทำแล้วจะสามารถทำให้ทรัมไดว์บูตได้เพื่อที่จะเข้าใช้งานตัว Acronis True Image ครับ

http://files.extremeoverclocking.com/file.php?f=197

โพสเมื่อ : 2/2/2009 16:18

[ค้นหา ขั้นสูง]