เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เพิ่งซื้อ USB EDGE มาให้น้องวรรณ ก็เลยจับภาพมาฝากเพื่อน ๆ คร๊าบ
มือใหม่
24/10/2008 14:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ตอนแรกก็จะหาซื้อ Aircard แบบเป็น miniPCI Express มาใส่ให้น้องวรรณ
แต่ถามผู้รู้ใน Board แนะนำว่าให้ใช้ USB ดีกว่า วันนี้ก็เลยไปจับมาซะเลย

ได้ไปเดินที่พันทิพย์ เจอแบบ USB มีหลายยี่ห้อครับ แบบรองรับ 3G ก็มีหลายตัว
แต่ผมคิดว่าบ้านเรา 3G คงรออีกนาน เอาแค่ EDGE ก็พอแล้วราคาก็ไม่แพงด้วย
ตัวนี้ยี่ห้อ Vodafone สีดำ ผิวดี มันวาว หน้าตาดูดีมีฐานะ คล้าย ๆ Flash Drive
ดูแล้วลงตัวกับน้องวรรณของผม มั๋กมาก ราคาประมาณ 3,600 - 4,200 ครับ
แต่ต้องที่ขยันเดินหาดู เพราะมีขายหลายร้าน

ทดสอบกับ SIM DTAC และเข้าเว็บ Speed Test DL ได้เยอะมากครับ
ประมาณ 2 ร้อยกว่า kb ได้เปิดเว็บได้เร็วดีครับ Happy สุด ๆ

รายละเอียดเพิ่มเติ่ม :
1. ซอฟแวร์มีฝั่งอยู่ในตัวเลย เสีย usb จะ Auto run install ให้ง่ายดี
2. ดีมาก ๆ ไม่ต้องกตั้งค่าอะไรใช้งานได้เลย ทดสอบกะ Dtac, AIS
3. มีซอฟแวร์ ส่ง SMS ได้พิมพ์ภาษาไทยส่งได้แจ่ม และยังรับ SMS ได้อีกด้วย
4. มี Report ให้ดูละเอียดมาก เช่นดูว่าต่อไปครั้ง ครั้งละกี่นาที DL/UL เท่าไหร

จบข่าว..

แนบ ไฟล์:

jpg  all_mylaptop.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 26/10/2008 14:09
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เพิ่งซื้อ USB EDGE มาให้น้องวรรณ ก็เลยจับภาพมาฝากเพื่อน ๆ คร๊าบ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
ราคาใช้ได้เลยนะเนี่ย...ผมคงต้องต่อกับโทรศัพท์ต่อไป...

โพสเมื่อ : 26/10/2008 14:52
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เพิ่งซื้อ USB EDGE มาให้น้องวรรณ ก็เลยจับภาพมาฝากเพื่อน ๆ คร๊าบ
มือสมัครเล่น
25/10/2008 10:27
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ผมต่อกับโทรสับดีกว่าประหยัดตัง ครับ

โพสเมื่อ : 26/10/2008 15:06

15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
ใช้ดีไหมครับ เห็นเขาว่าเร็วกว่าใช้โทรศัพท์จริงหรือเปล่า

อีก 2-3 วันจะได้มาเหมือนกันเป็นของมือ 2 ยี้ห้อ DTECH

โพสเมื่อ : 26/10/2008 15:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
IBM ก็เป็น Extended Batt
Acer ก็เป็น Extended Batt อีก

คอใช้งานนอกสถานที่ตัวจริงเลยนะครับ

Edge ของผมไม่ค่อยได้ใช้ โชคดีที่กำแพงเพชร มี Wifi แทบทุกที่เลยครับ (เหมือนจะโอเวอร์ แต่จริง)

โพสเมื่อ : 26/10/2008 16:12

มืออาชีพ
28/8/2008 13:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 279
ถามนิดนะแล้วว่า อุปกรณ์แบบนี้ดีกว่ามือถือที่ต่อ EDGE ได้ แค่ไหนครับ
เพราะเห็นมือถือราคาๆ 3 พัน ก็ต่อ EDGE ได้แล้ว

ปล.อยากได้เหมือนกัน แต่บังเอิญโชดดีเหมือนคุณ Non-Slim เลยครับ
ไปมหาลัยก็มี Wifi อยู่แล้ว
ไปบ้านแม่ผม ก็สอยสัญญานเพื่อนบ้านใช้ได้ด้วย สบายเลย อิอิ
(บ้านผมก็ปล่อยสัญญานฟรีเหมือนกัน ร่วมด้วยช่วยกัน)

โพสเมื่อ : 26/10/2008 17:41

มือใหม่
24/10/2008 14:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ถ้าต่ออินเตอร์เน็ตไม่ต่อเนื่องไม่นาน ใช้มือถือก็ดีครับ ประหยัดดี
แต่ถ้าใช้ทุกวัน และต่อเนื่องนาน ๆ ใช้อุปกรณ์พวกนี้จะดี
ตรงที่ไม่ต้องชาร์ตแบ็ตมือถือไปและต่อเน็ตไป อ๋อและอีกอย่าง
เรื่องความเสถียรของสัญญาณดีครับ และมีซอฟแวร์ เก็บสถิติข้อมูลการต่อ
เวลาที่ใช้และ ข้อมูลที่รับ/ส่ง ทำให้เราทำมาเช็คได้ว่าแต่ละเดือนใช้งานเกินโปรโมชั่นหรือไม่

อ้างถึง:

DuRiAn เขียนว่า:
ถามนิดนะแล้วว่า อุปกรณ์แบบนี้ดีกว่ามือถือที่ต่อ EDGE ได้ แค่ไหนครับ
เพราะเห็นมือถือราคาๆ 3 พัน ก็ต่อ EDGE ได้แล้ว

ปล.อยากได้เหมือนกัน แต่บังเอิญโชดดีเหมือนคุณ Non-Slim เลยครับ
ไปมหาลัยก็มี Wifi อยู่แล้ว
ไปบ้านแม่ผม ก็สอยสัญญานเพื่อนบ้านใช้ได้ด้วย สบายเลย อิอิ
(บ้านผมก็ปล่อยสัญญานฟรีเหมือนกัน ร่วมด้วยช่วยกัน)

โพสเมื่อ : 26/10/2008 19:42

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
เจ๋งจังครับ สีดำเงาๆนี่ดูดีมากเลย ราคาก็ไม่ได้โหดมากนะครับเนี่ย

แต่ผมยังไม่จำเป็นต้องใช้ ไว้รอ WWAN Module + slot เอามาอัพเกรดให้น้องวรรณตอนหมดประกันแล้วดีกว่า คิดว่าถึงเวลานั้นประเทศไทยก็น่าจะมี 3G กับเค้าแล้ว และอุปกรณ์ต่างๆน่าจะราคาลงมาอีก :P

โพสเมื่อ : 26/10/2008 20:18

1/10/2008 16:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
เจ๋งดีน่าสนใจจัง
เก็บตังก่อนดีก่า

โพสเมื่อ : 26/10/2008 21:31

14/9/2008 16:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 43
USB Bluetooth ~200-500
(เคยใช้แบบอันเล็กๆ พอๆ กับเหรียบาทผ่าครึ่ง ยื่นออกมานิดเดียว)

โทรศัพท์ Nokia ย้ำว่าต้องเป็น Nokia รุ่นกลางๆ ที่มี
Edge + Bluetooth ~5000
(ถ้ามีอยู่แล้ว หรือว่าหามือ 2 ถูกๆ น่าจะไม่ถึง 2000)

ราคารวมๆ พอๆ กัน (หรือถูกกว่า) ผมว่า work กว่านะครับ
ทำอะไรได้เยอะกว่าด้วย

ผมเคยใช้ Nokia 5500 + BT ทดสอบผ่าน ADSL Thailand
ได้ DL ~220 UL ~50 (กลาง Fortune ตอนบ่าย 4 โมง)
เล่นตอนขับรถ ก็ไม่หลุด (ตอนรถติด ก็หยิบมาเล่น)

โพสเมื่อ : 26/10/2008 23:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 218
นี่เลยครับ แรง เร็วใช้อยู่ สีขาว เหมาะกับ เครื่องขาว
ไม่มีเสา Aircard รุ่นใหม่ สวย เล็ก เร็ว ดี ครับ เข้าชุด

ไม่ต้อง ลง driver เสียบใช้ได้เลย แจ๋ว

ลองเข้าดู copy รูปมา

http://www.thaisecondhand.com/_board/ct/data/CT5695610.html

แนบ ไฟล์:

jpg  รุ่น 3.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 27/10/2008 0:05

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ผมยังต้องใช้กับมือถืออยู่

คอมพ์อยู่ในห้อง

แต่มือถือต้องไปดักสัญาณที่ระเบียงห้องง่ะ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 1:56

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อ้างถึง:

dogdoy เขียนว่า:
เจ๋งจังครับ สีดำเงาๆนี่ดูดีมากเลย ราคาก็ไม่ได้โหดมากนะครับเนี่ย

แต่ผมยังไม่จำเป็นต้องใช้ ไว้รอ WWAN Module + slot เอามาอัพเกรดให้น้องวรรณตอนหมดประกันแล้วดีกว่า คิดว่าถึงเวลานั้นประเทศไทยก็น่าจะมี 3G กับเค้าแล้ว และอุปกรณ์ต่างๆน่าจะราคาลงมาอีก :P

กลัวว่าจะขายเครื่องไปซะก่อนที่ 3G จะมาหนะซิครับ ฮ่าๆๆๆ
ขอแซวหน่อยนึง

โพสเมื่อ : 27/10/2008 8:02
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
อ้างถึง:

freeguy เขียนว่า:
ผมยังต้องใช้กับมือถืออยู่

คอมพ์อยู่ในห้อง

แต่มือถือต้องไปดักสัญาณที่ระเบียงห้องง่ะ

นี่แหละครับข้อดีของการใช้มือถือเล่น เหมือนเสาอากาศไร้สาย

ตอนผมไป ตจว. ผมลองต่อเนทดูของ DTAC นะครับ สัญญาณถือว่าดีมากเลยครับตลอดเส้นทาง 500 กม. ไปทางภาคเหนือนะครับ จะมีแค่ 5% เท่านั้นที่สัญญาณอ่อนลงมาจนเป็นแค่ GPRS เพิ่งเคยลองบนรถนานสุดก็ครั้งนี้ ประมาณ 6 ชม. ออนไลน์ตลอดทางเลย ทุกทีจะเล่นอยู่กับที่

เรื่องคนโทรเข้ามาแล้วไม่ติดนี่ผมไม่กลัวเลย เพราะเวลาผมเล่นเนทมันไม่ได้โหลดข้อมูลตลอดเวลาอยู่แล้ว โหลดหน้าเว็บเสร็จเราก็นั่งอ่านไปเรื่อยๆ ซึ่งเวลาที่เราไม่ได้โหลดข้อมูลช่วงนี้คนอิ่นก็สามารถโทรเข้าได้อยู่แล้ว ถ้าเค้ามีธุระจริง เดี๋ยวเค้าคงโทรย้ำหลายๆทีเอง ฮ่าๆๆ นอกจากจะมีธุระสำคัญมากๆๆๆที่เรารออยู่อันนี้ไม่แนะนำครับ เดี๋ยวพลาด

สำหรับผมต่อผ่านมือถือที่เราใช้อยู่นี่แหละคุ้มที่สุดแล้ว

โพสเมื่อ : 27/10/2008 8:15
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
ผมว่าแล้วแต่ความสะดวกของแต่ละท่านมากกว่า
มือถือ ข้อเสีย ต้องชาร์ตแบ็ต+ใช้นานๆเครื่องร้อนมากแต่ถ้าใช้ SIM DTAC ไม่ค่อยร้อน ข้อดีไม่ต้องเสียตัง
USB EDGE ข้อเสีย ต้องเสียตังซื้อ ข้อดีคงสะดวกสบายเสียบติดไว้ยกน้องวรรณไปไหนมาไหนง่าย

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:10

16/10/2008 13:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 67
ผมใช้ต่อกะ O2(Life) อันนี้ก็ใช้ได้ครับ ไม่ต้องชาร์ตแบต เพราะมันเอาไฟจาก USB มาชาร์ตเลย แต่ต้องใช้สาย miniUSB ดีๆหน่อย เพราะลองระหว่างสายที่มากะการ์ดรีเดอร์ที่บ้าน กับ สายของการ์มิน สายการ์มินวิ่งเร็วกว่า งงเหมือนกัน ใช้ของ AIS ครับ ไปไหนก็มี จุดชมวิวบนน้ำตกเจ็ดคดยังมีEขึ้นเลย แต่มันนิ่งบ่อยครับ ต้องคอยดูว่านิ่งไปยัง ต้องต่อใหม่ แต่กว่าจะนิ่งก็นานอยู่ บ้างคั้งก็ยาวครับ 16 ชั่วโมงรวดก็ไม่นิ่งก็มีครับ

แต่USBอันนี้ก็น่าสนใจ เล็กดี ติดตรงราคาน่าจะลงมาอีกซักนิด เพราะ 3 4 พันนี่เหมือนพี่ๆบอกครับ ซื้อมือถือต่อได้เลย

ขอบคุณครับที่มาให้ข้อมูลดีๆ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:36

25/7/2008 22:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 47
ผมใช้ของ phoneone (Huawei) E101 ตัว USB สีขาว

ที่เอารุ่นนี้เพราะว่า ต้องเอามาใช้กับแมคด้วย จะได้ประหยัด ไม่ต้องซื้อ 2 ตัวครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 20:28

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ส่วนผมเวลาอยู่บ้านก็ต่อเน็ตโดยใช้ Wireless Lan ถ้าออกไปนอกบ้าน ก็ต่อเน็ตผ่าน GPRS โดยใช้ Asus P535 เป็น External Modem ครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 3:50
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ขอแจมนิดนึง เพราะใช้อุปกรณ์พวกนี้บ่อย (ตามรูป display ^_^)

เรื่องการชาร์จไฟนั้น ปกติเสียบมือถือเข้ากับ Notebook มันก็จะชาร์จมือถือให้ไปในตัวด้วยอยู่แล้ว (รึเปล่าครับ ^_^;)

ส่วนเรื่องความเร็วแรงผมเข้าใจว่าต้องดูที่ class ของอุปกรณ์ edge/gprs ที่เราใช้อ่ะครับว่าอุปกรณ์เราอยู่ class ไหน มือถือส่วนใหญ่ที่รองรับ edge ก็จะมี class สูงอยู่แล้ว ไม่แพงมากและหาซื้อง่าย

สัญญาณผู้ให้บริการก็สำคัญ (มากๆ) ส่วนตัวแล้วถ้าออกนอกสถานที่ก็จะใช้ DTAC ตลอดเพราะเร็วแรงดีไม่มีตก ส่วน True นี่ไม่ใช้แล้ว (ทั้ง edge และ wi-fi) AIS ก็ใช้ได้ตอนกลางวัน กลางคืนนี่เดี้ยงตลอด...

โพสเมื่อ : 28/10/2008 11:41

[ค้นหา ขั้นสูง]