เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
วันนี้เอาเครื่องคอมพิวเตอร์รุ่น L310ไปเข้าศูนย์ซ่อม แค่มีอาการเหมือน Battery หมด คือ Bios check sum error ทุกครั้งที่ปิดไฟ แล้วเปิดเครื่อง ต้องเข้าไปเซ็ตใน BIOS ทุกครั้ง เครื่องคอมฯมี license ของ MS Windows XP Edition และยังบูทเครื่องใช้งานได้ ผมคิดว่าแค่เปลี่ยนแบตฯ อาการดังกล่าวน่าจะหาย เครื่องที่ใช้มีประกัน 3 ปี แต่ทางพนักงานบอกว่า จะฟรีค่าแรงและอะไหล่ปีแรก ปีที่สองและสาม ฟรีเฉพาะค่าอะไหล่ รุ่น L310 ที่ผมใช้จัดว่าเป็น Desktop ผมเลยต้องเสียค่าแรง 500 บาท (ไม่รวม vat) ยังไม่ทราบว่าจะต้องเสียค่าอย่างอื่นอีกหรือไม่ (ถ้าเครื่องคอมฯที่เสียที่อื่น) เครื่องนี้ผมซื้อมาใช้มาประมาณ ปีครึ่งเท่านั้น มีอาการดังกล่าวมา 2-3 เดือนแล้ว ไม่มีเวลายกเข้าศูนย์ ปกติถ้าเป็นที่แบตฯ ก็น่าสงสัยว่าทำไมปีครื่งก็มีปํญหา แต่ตอนนี้ผมกำลังรอการติดต่อจากทางศูนย์เอเซอร์ว่าคอมฯเป็นอย่างไรบ้าง

คิดๆแล้ว ก็น่ากลัวเหมือนกัน เพิ่งจะซื้อ Acer Aspire 2920 -6A2G25Mn/X707 มาเมื่อปลายเดือนที่แล้ว หมดไป 33400 บาท ส่วนตัวเก่าก็เป็นของ Acer TravelMate 3200 series ก็เปลี่ยน Mainboad ไปสองครั้งจนหมดประกัน 1 ปี แล้ว ไม่กล้าเอาเข้าศูนย์ (เลยต้องซื้อเครื่องใหม่) กำลังสนใจ AspireOne ไม่รู้ความทนทานจะเป็นอย่างไรนะ ถ้าต้องเสียค่าตรวจซ่อมตอนเข้าศูนย์ครั้งละ 800 บาท (+vat) เมื่อเลยประกัน 1 ปี

โพสเมื่อ : 14/7/2008 17:14
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มือใหม่
25/10/2008 8:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
ถูก+ดีไม่มีในโลกครับ
ถ้าซื้อเอามันไม่ว่ากันครับ
ผมก็ซื้อเอามันครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 5:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครเจออย่างผมบ้าง ศูนย์เอเซอร์ จะคิดค่าบริการ Service charge 500
มือใหม่
23/10/2008 10:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ที่ศูนย์ Acer อัพแรม ถ้าเป็นของ Apacer ไม่มีค่าบริการ แต่ถ้าเป็นยี่ห้ออื่นคิด 250 บาท ยังอยู่ในประกัน เดินหาขาลากเลย สรุปว่าหาซื้อได้ ค่าแรม Apacer 690 บาทศูนย์เปลี่ยนให้ฟรี ลองไปถามบางร้านเค้าคิดค่าเปลี่ยนแรม 500 บาท ค่าแรมต่างหาก บางร้านคิดรวมไปในค่าแรมเลย(แรมจะแพงกว่าเจ้าอื่น) แล้วเป็นคุณๆ จะไปที่ไหนดีล่ะ แต่เผอิญโชคดีหาซื้อได้ แหะๆ เลยเสียแค่ค่าน้ำมันกับค่าจอดรถ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 7:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
Acer พิษณุโลก ใจดีเรื่องอัพแรมครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 8:07

มือใหม่
22/10/2008 1:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
พอดีเพิ่งไปอัพแรมมาครับ Kingston เขาบอกว่าเสียค่าชาร์จฯ (ศุนย์ Acer แถวรัชดา)
ผมนี่ปี๊ดเลยครับ โทร.ไปโวยวายที่ศูนย์ใหญ่ พนักงานหน้าเคาเตอร์
ทำหน้าหงิกๆ (บอกปกติก็ต้องเสียเงินนะ นี่คุณเป็นใครอะไรประมาณนี้ แล้วอั๊วไม่ใช่ลูกค้าหรอฟะนี่มันไม่ใช้เครื่อง HP,Asus หรือ MSI นะเฟ้ย) สรุปต้องทำให้ผมฟรีครับ ...

คิดดูนะครับเราซื้อเครื่องมันมา เสีย VAT แทนมัน ห้ามเปลี่ยนแรมเองไม่งั้นหมดประกัน
พอเอาเข้าศูนย์ต้องซื้อแรมของมันเท่านั้นอีก (แต่ผมขอเลือกใช้ Kingston มีไรใหม) ดูแล้วมันแปลกๆ ใหมครับ

อย่ายอมนะครับเราเป็นผู้บริโภคมีสิทธิเสรีภาพ ตามกฏหมาย
อันใหนที่เขาเอาเปรียบเราต้อง เรียกร้องสิทธิ์นะครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:10

มือสมัครเล่น
15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อัพแรมไม่ว่ายี้ห้อไหนศูนย์เอเซอร์ไม่คิดตังหลอกครับ
ผมก็อัพ Kingston มาเหมือนกันฟรี

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:36

มืออาชีพ
18/9/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
Acer พิษณุโลก ใจดีเรื่องอัพแรมครับ ไม่จำกัดยี่ห้อ

พอดีผมอยู่พิษณุโลกน่ะครับ เลยอยากถามคุณ non-slim ว่าช่างที่นี่เค้าทำทะนุถนอมหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:38
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873
Headphone: Grado RS1i #7430

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
-ปกติเครื่องเสียถ้าอยู่ในประกันศูนย์เขาก็ไม่คิดค่าบริการนี่ครับผมเคยไปซ่อมไม่เสียค่าบริการ

-แต่ถ้าหมดประกันไปแล้วถ้าเป็น PC เขาจะคิด 500 Notebook 800

-แล้วก็ในกรณีเครื่องไม่ได้เสีย แต่เราต้องการ Upgrade เพิ่มหรือแต่งเติมเขาก็ทำให้ฟรีนะถ้าซื้ออุปกรณ์ในศุนย์ -แต่ถ้าซื้อจากข้างนอกมาเขาก็ขอมีค่าบริการ

-ต้องแยกกันครับว่าเอาเข้าไปเพราะเครื่องเสีย หรือเอาเข้าไปเพราะอยากให้แต่งเพิ่มอุปกรณ์ที่เราหามาเองจากข้างนอก

สำหรับผมคิดว่าเงื่อนไขพอรับได้ หรือว่ามีที่ไหนที่เครื่องหมดประกันแล้วฟรีค่าซ่อมก็บอกด้วยนะครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 10:40

15/10/2008 19:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 23
อ้างถึง:

nut_kk เขียนว่า:
-ปกติเครื่องเสียถ้าอยู่ในประกันศูนย์เขาก็ไม่คิดค่าบริการนี่ครับผมเคยไปซ่อมไม่เสียค่าบริการ

-แต่ถ้าหมดประกันไปแล้วถ้าเป็น PC เขาจะคิด 500 Notebook 800

-แล้วก็ในกรณีเครื่องไม่ได้เสีย แต่เราต้องการ Upgrade เพิ่มหรือแต่งเติมเขาก็ทำให้ฟรีนะถ้าซื้ออุปกรณ์ในศุนย์ -แต่ถ้าซื้อจากข้างนอกมาเขาก็ขอมีค่าบริการ

-ต้องแยกกันครับว่าเอาเข้าไปเพราะเครื่องเสีย หรือเอาเข้าไปเพราะอยากให้แต่งเพิ่มอุปกรณ์ที่เราหามาเองจากข้างนอก

สำหรับผมคิดว่าเงื่อนไขพอรับได้ หรือว่ามีที่ไหนที่เครื่องหมดประกันแล้วฟรีค่าซ่อมก็บอกด้วยนะครับ

ของผมเครื่องไม่เสีย ซื้อแรม Kingston มาจากข้างนอกเอามาให้ศูนย์ใส่ให้ฟรีครับ ไม่เสียตัง ศูนย์ที่ระยอง อยู่ในประกันศูนย์

โพสเมื่อ : 27/10/2008 11:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
Pinkun อยู่พิษณุโลกเหรอครับ
ผมอยู่กำแพงเพชร (เป็นพนักงานบริษัทคอม ฯ แห่งหนึ่ง)

Acer พิษณุโลก เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่องไม่เคยมีประวัติเสียหายครับ
แต่วิเคราะห์ว่าเครื่องเปิดไม่ติด บอร์ดเสีย หรือ CPU เสีย นี่ไม่ค่อยแม่น (เพราะมันตรวจยาก)

โดยรวมอัธยาศัยดีครับ

ปล.ตกลงว่าผมรื้อเครื่องทำเอง, ไม่ได้ลางานไปอัพแรมหรอกครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 12:30

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Non-Slim เขียนว่า:
Pinkun อยู่พิษณุโลกเหรอครับ
ผมอยู่กำแพงเพชร (เป็นพนักงานบริษัทคอม ฯ แห่งหนึ่ง)

Acer พิษณุโลก เปลี่ยนบอร์ด รื้อเครื่องไม่เคยมีประวัติเสียหายครับ
แต่วิเคราะห์ว่าเครื่องเปิดไม่ติด บอร์ดเสีย หรือ CPU เสีย นี่ไม่ค่อยแม่น (เพราะมันตรวจยาก)

โดยรวมอัธยาศัยดีครับ

ปล.ตกลงว่าผมรื้อเครื่องทำเอง, ไม่ได้ลางานไปอัพแรมหรอกครับ

โอ้ว ขอบคุณมากครับ

เคยเห็น clip การรื้อจาก youtube แต่ผมยังไม่ค่อยชัวร์ครับเพราะไม่รู้ว่าต้องมีอุปกรณ์หรือไขควงประเภทไหนบ้างในการทำ

ไม่ทราบว่าคุณ non-slim พอจะถ่ายรูปอุปกรณ์ที่ใช้ในการรื้อมาให้ดูได้รึเปล่าครับ ผมจะได้ลองไปซื้อมาถอดเครื่องดูเองครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 12:45
Headphone Amp: Grado RA 1 #11873

10/10/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 44
ผมว่าน่าจะเอาใจเขามาใส่ใจเรานะครับ ถ้าเป็นผมนะ 2-3 ร้อยนี่ก็ไม่หนักหนาเท่าไหร่หรอกครับ จ่ายไปเถอะถ้าเราสบายใจ ถ้ามันไขน๊อต 2 ตัวแล้วเปิดออกเจอช่องเสียบแรมเลย ก็ว่าไปอย่าง นี่กว่าจะเปิดเจอช่องเสียบนี่เปนเราเองนี่เหงื่อตกครับ อีกอย่าง ถ้าเกิดคุณเปิดมาแล้วเกิดผิดพลาด ใส่ไปแล้วเกิดปัญหา เขาก็ต้องมานั่งรับผิดชอบสิ่งที่คุณทำเหรอครับ มันก็ต้องมัค่าเสียเวลาบ้าง ไม่งั้นเขาจะอยู่อย่างไรครับ ลองคิดดู กลับกัน เวลาเครื่องมีปัญหาที่เราไม่ได้ตั้งใจจะให้มันเป็น เราเอาไปเปลี่ยนตามเงื่อนไขในประกัน เขาก็เปลี่ยนให้เราฟรีๆครับ ส่วนที่ใส่เพิ่มนี่ก็เป็นส่วนนอกเหนือจากเงื่อนไขแน่นอนครับ แต่สำหรับผมนะ ผมเปลี่ยนเองหมด 555 ได้ฝึกปรื่อฝีมือและมันสมอง ไว้รอหมดประกัน เสียก็รื้อเอง มีประกันให้เขาจัดการให้ดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 15:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
รื้อด้วยไขควงไขแว่นแบบกล่องครับ (ผมใช้รุ่นถูกสุด)
ตอนผมรื้อ ง่วงนอน เลยไม่ได้จดว่าน๊อตตัวไหน ถอดจากรูไหน
ถ้าปราณีตเต็มที่ คุณก็วางน๊อตไว้บนกระดาษขาว แล้วจดว่าตัวนี้ มันตำแหน่งไหน ขั้นไหน
(เปิดแอร์ได้ ห้ามเปิดพัดลม น๊อตปลิวครับ)
ขั้นตอนประกอบ จัดสายจอ LCD ให้ดีครับ ระวังมันอยู่ในมุมหักเกิน
และระวังมันโก่งมายันตัวถัง

ถ้าอยู่ในพิษณุโลก คุณส่งศูนย์ก็ได้ครับ
ใช้เวลาครึ่งชั่วโมงเสร็จ
ผมติดต่อกับ คุณวันชัย
ได้รับคำตอบและอัธยาศัยที่ดีเสมอ (ขอบคุณ ณ ที่นี้)

กรณีของผม มันต้องเิดินทาง (และไม่อยากส่งผ่านบริษัทขนส่ง)
เลยต้องลางานครึ่งวัน เพื่อไปเข้าศูนย์
ที่ทำงานงานค้างเยอะครับ เลยได้ฤกษ์ลงมือทำเอง

แนบ ไฟล์:

jpg  Screw-01.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 27/10/2008 18:31

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เอาละเหวย ขอบคุณ คุณ non-slim มากครับ อยากเอาไปให้ศูนย์ก็อยาก แต่ใจนึงก็อยากลองทำด้วยตัวเองดูด้วยเหมือนกันครับ

ขอไปซื้อไขควงแว่นก่อนดีกว่า ฮี่ๆ

โพสเมื่อ : 27/10/2008 19:40

กลุ่ม:
สมาชิก
ลองเลยๆ แนะนำว่า ถ้าจะให้ชัว เอาที่ด้ามมันใหญ่หน่อยะดีกว่าครับ มันะได้ไขง่ายๆ หัวน๊อตจะได้ไม่เยิน เลือกที่มันมีหลายขาดอ่ะครับถ้ามันเยินแล้วไขออกลำบาก

โพสเมื่อ : 28/10/2008 1:30

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
เรื่องเสียค่าบริการเมื่อเลยกำหนดประกันหนึ่งปี ผมก็เคยโดนครับ

แต่เป็นศูนย์ Mac ที่สยามดิส กรอบส่วนล่าง MacBook ผมแตก (ตามธรรมชาติ)
ทั้งที่ผมก็ซื้อ Apple care เพิ่ม 2 ปีเป็น 3 ปีแล้วนะเนี่ยตอนแรกก็งงๆ
แต่ทางศูนย์บอกว่าต้องสั่งอะไหล่มาจากสิงคโปร์ ก็เลยยอมจ่ายเค้าไป 800 + Vat

แต่ถ้ามาลองคิดพิจารณาให้ดี ในทางปฏิบัติแล้วเหมือนเราโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้
ก็ในเมื่อเรายอมควักตังค์จ่ายประกันเพิ่มแล้ว พอเสียยังจะมาขอค่าบริการอีก เฮ้อ...
บ้านเรากฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคจริงแล้วคุ้มครองหรือไม่?

โพสเมื่อ : 28/10/2008 2:42

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

NaN เขียนว่า:
เรื่องเสียค่าบริการเมื่อเลยกำหนดประกันหนึ่งปี ผมก็เคยโดนครับ

แต่เป็นศูนย์ Mac ที่สยามดิส กรอบส่วนล่าง MacBook ผมแตก (ตามธรรมชาติ)
ทั้งที่ผมก็ซื้อ Apple care เพิ่ม 2 ปีเป็น 3 ปีแล้วนะเนี่ยตอนแรกก็งงๆ
แต่ทางศูนย์บอกว่าต้องสั่งอะไหล่มาจากสิงคโปร์ ก็เลยยอมจ่ายเค้าไป 800 + Vat

แต่ถ้ามาลองคิดพิจารณาให้ดี ในทางปฏิบัติแล้วเหมือนเราโดนเอาเปรียบยังไงไม่รู้
ก็ในเมื่อเรายอมควักตังค์จ่ายประกันเพิ่มแล้ว พอเสียยังจะมาขอค่าบริการอีก เฮ้อ...
บ้านเรากฏหมายคุ้มครองผู้บริโภคจริงแล้วคุ้มครองหรือไม่?

กรณีคุณนี่น่าเห็นใจนะครับ งี้ต้องฟ้องๆๆ ก้อเราซื้อประกันต่อแล้วนี่น่า น่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายนะ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 10:20

มืออาชีพ
14/9/2008 14:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 273
อ้างถึง:

NaN เขียนว่า:

---------
ผมว่ากรณีที่ซื้อประกันต่อนี่ส่วนมากที่เห็นเขาไม่คิดค่าอะไหล่นะครับ แต่คิดเฉพาะค่าแรง ค่า service

โพสเมื่อ : 28/10/2008 10:30

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
ก็ทำใจได้ส่วนหนึ่ง เพราะถ้าไปเปลี่ยนเองผมถามเค้าว่าเท่าไหร่

ฟังราคาแล้วสะอึกครับ ถือว่าคุ้มเหมือนกัน ^^

โพสเมื่อ : 28/10/2008 13:43

22/8/2008 20:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 35
ผมก็อยู่พิษโลกครับ ผมไปบ่อยครับ บริการดีมากครับ มีบริการคุยให้คำปรึกษา ทางMSN ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 28/10/2008 21:04

[ค้นหา ขั้นสูง]