เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Linux กับปัญหาเรื่องภาษาและการเชื่อมต่อ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
เพิ่งถอยน้องวรรณมาให้น้องสาวได้ 2-3 คืนน่ะครับ ก็ตั้งใจว่าจะใช้ Linux ไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าจะต้องลง XP รึปล่าว เพราะพอได้ลองใช้งานจริงก็ติดปัญหานิดหน่อยคือ...
1.ไม่สามารถจะเพิ่มภาษาอื่นๆในคีย์บอร์ดได้อีกนอกจากเท่าที่มีให้มา เพราะน้องสาวจำเป็นต้องใช้ภาษาอรับในการเรียน และทำการบ้าน
2.เวลาเปิดเว็ปไซท์ที่เป็นภาษาอรับ ฟอนต์จะอ่านยากมาก พยายามปรับเปลี่ยนทุกฟอนต์ของภาษาอรับแล้ว ก็ได้ผลใกล้ๆเคียงๆกัน
3.การเชื่อมต่อเน็ทด้วยมือถือ น้องผมใช้ซัมซุงอยู่ และผมไม่สามารถลง Samsung PC Studio บน Linux ได้ เลยไม่รู้ว่าจะคอนเน็คยังไง
ขอถามตามข้อเลยนะครับ ข้อแรก เราสามารถโหลดภาษาอื่นๆเพิ่มเติมสำหรับคีย์บอร์ดได้เหมือนที่เราเพิ่มภาษาไทยได้มั้ย ข้อสอง ถ้าเราลง IE ใน Linux จะช่วยแก้ปัญหาเรื่องฟอนต์ในหน้าเว็บได้รึปล่าว แล้วข้อสาม เราจะตั้งค่าการเชื่อมต่อเน็ตด้วยมือถือโดยไม่ต้องง้อโปรแกรม PC suite (ของยี่ห้อไหนก็ตาม) ได้มั้ยอ้ะครับ
ปัญหาทั้งหมดพอจะมีทางแก้ด้วยการปรับแต่ง เพิ่มเติมนิดๆหน่อยๆ หรือว่า...ต้องคิดเรื่องลง XP รึ OS อื่น ๆ อย่างเดืยวครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและการช่วยเหลือจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนครับ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 13:00
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Linux กับปัญหาเรื่องภาษาและการเชื่อมต่อ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
1. เข้าไปเว็บของ acer เพื่อดาวน์โหลด Thai patch for linux ครับ จะเป็นการติดตั้งคีย์บอร์ดภาษาไทย ทำให้พิมพ์ไทยได้ (ปกติอ่านไทยได้อยู่แล้ว)

2. หากอ่านภาษาอรับ (หมายถึงอาหรับหรือเปล่า) ได้อยู่แล้ว อยากขยายฟอนต์ ให้กด Ctrl + หากต้องการลดขนาดก็กด Ctrl - ครีับ ง่ายๆ เลย หรือหากต้องการขยายตลอดให้เข้า่ไปที่ Edit > Preference > Content ครับ สามารถปรับขนาดฟอนต์ได้หลากหลายกว่า IE เยอะ

3. ลองใช้ Network Manager ที่ให้มาตั้งค่าดูครับ อันนี้ไม่เคยลอง ตอบไม่ได้เหมือนกัน

ปล. ใข้ Linux ใน Aspire One เร็วกว่า XP หลายเท่าเลยครับ ลองพยายามใช้ดูก่อน

โพสเมื่อ : 20/9/2008 13:09

Re: Linux กับปัญหาเรื่องภาษาและการเชื่อมต่อ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ก่อนอื่นเลยต้องขอบคุณ คุณ kiat สำหรับคำตอบและการช่วยเหลือที่รวดเร็วทันใจ แต่ผมจำเป็นต้องคุยต่ออีกนิดในบางประเด็น ไล่ไปตามข้อเลยนะครับ
1.ถ้าเข้าไปโหลดใน Acer นั้น จะมีให้ทุกภาษาเลยมั้ยครับ เพราะผมจะใช้ภาษาอาหรับน่ะครับ
2.ปัญหาเรื่องภาษาอาหรับในหน้าเว็บ ไม่ใช่เรื่องขนาดครับ แต่เป็นรูปแบบฟอนต์ มันออกจะเป็นฟอนต์ประดิษฐ์มากกว่าจะใช้อ่านได้สะดวกน่ะครับ
3.อันนั้นก็ลองๆอยู่บ้างน่ะครับ แต่หน้าตามันไม่เหมือนใน XP ใน Vista ที่เราไปตั้งค่าในการคอนเน็คแบบ Dial up ได้น่ะครับ และอีกอย่าง ของผมใช้ ทรูมูฟ จำเบอร์คอนเน็คไม่ค่อยได้น่ะครับ
หวังว่าจะได้รับความกรุณาอีกนะครับ ขอบคุณๆ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 13:41
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
คงต้องเปิด advanced mode ก่อน โดยการเข้าไปที่ Files > My Files > File Manager > Terminal

พิมพ์ xfce-setting-show

คลิกที่ Desktop เพื่อตั้งค่า Desktop preference และเลือกแท็บ Behavior คราวนี้ให้ติ๊กเลือก Show desktop menu on right click แล้วก็ปิด

หลังจากนี้ สามารถคลิกขวาที่หน้าแรกเพื่อเรียกเมนู (คล้าย Start menu ใน Windows) จะมีเมนูให้ตั้งค่าต่างๆ ที่หลากหลายขึ้น ลองหาดูว่ามีที่ให้พิ่มภาษาอาหรับหรือเปล่า นอกจากนี้ยังมีเมนู Add/Remove Software เพื่อให้ติดตั้งโปรแกรมใหม่ๆ แบบฟรีๆ ทางอินเตอร์เนทได้อีกเพีียบ อันไหนไม่จำเป็นก็ถอนออกได้ด้วย ประหยัดเนื้อที่ได้อีกหน่อย

ตอนนี้ไม่ได้ใข่อยู่ เลยตอบแบบละเอียดมากไม่ได้ครับ แต่น่าจะเป็นแนวทางได้บ้าง

โพสเมื่อ : 20/9/2008 14:08

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณนะครับ แล้วไงจะไปลองๆทำดูก่อนแล้วกัน ได้เรื่องยังไงแล้วจะมารายงานให้ทราบ

โพสเมื่อ : 20/9/2008 14:36

มืออาชีพ
10/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
แล้วมันรับภาษาไทย 100% ไหมครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:48

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
100% ครับ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:49

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
โอ้โห...

นี่สิครับ ^ ของจริง

ระดับ เทพ จริงๆ

โพสเมื่อ : 24/9/2008 22:58
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ที่web Acer ไม่เห็นมีให้ โหลดเลยนิครับ

โพสเมื่อ : 31/10/2008 17:19

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ

โพสเมื่อ : 31/10/2008 21:06

มือใหม่
22/9/2008 13:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
Linux นี่สามารถลงโปรแกรม พีซีสูทของโนเกียได้หรือป่าวค

โพสเมื่อ : 27/11/2008 11:27

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ไม่ได้ครับ แต่ใช้ network manager ของมันเองแทนได้ หากต้องการใช้หมุนโทรศัพท์เป็นโมเด็ม

โพสเมื่อ : 27/11/2008 11:43

มือสมัครเล่น
14/12/2008 21:14
จาก Aspire One
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
ท่าน kiat นี่เป็นที่พึ่งได้จริงๆครับ

โพสเมื่อ : 2/1/2009 6:09

[ค้นหา ขั้นสูง]