เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สอบถาม การเคลม Dead Pixel
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
เมื่อวานผมซื้อ เครื่อง EEE PC 1000H 80Gb

จากร้าน Speed พันทิพย์ ชั้น3

ในราคาที่ผมว่าถูกสุดแล้ว จากการเดินดูทั้งพันทิพย์ 15900 บาท no vat

เปลี่ยน แรม 2 GB/667 Kington 1300 รวม ทั้งหมด 17200.-

แถมเมาท์ Noname 1 ตัว

ตอน เทสเครื่อง รีบมากเพราะมีธุระต่อ เลยพลาด กลับมาวันนี้เล่น ตั้งหน้าจอ Desktop เ็ป็นสีดำ สังเกตุเห็น Deadpixel 1 จุด ตรงมุมขวาบน

สอบถามว่า

1. เอาไปเปลี่ยนที่เครื่องร้าน Speed ได้มั้ย เรื่อง Deadpixel ซื้อวันจันทร์ที่ 3 พย 51 หรือถ้าเคลม Synnex ได้มั้ย ถ้าได้ จะนานแค่ไหน

2. WLan ของ EEE PC 1000็Hไม่ค่อยแรงหรอครับ

ปกติ เค่รื่อง PC ผมใช้ Wireless Usb Adapter ของ Linksys 802.11 b/g ใช้งานในหอพัก วางข้างกัน กับ EEE PC

เครื่อง PC ผม เจอ Accesepoint 4-5 ตัว
ส่วน EEE PC เจอแค่ 2 ตัว ที่เป้นของชั้นที่ผมอยู่ แค่นั้น แถมสัญญาณหลุดบ่อย ทั้งที่เป็น b/g/n (เกี่ยวไหม)

ขอบคุณที่สละเวลามากตอบ

โพสเมื่อ : 4/11/2008 23:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สอบถาม การเคลม Dead Pixel
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 125
1 เรื่อง Dead Pixel ไม่แน่ใจนโยบายของทาง Synnex และของ Asus นะครับ แต่โดยทั่วไปเข้าใจว่า เม็ดเดียวนี่คงเคลมไม่ได้ (บางยี่ห้อก็ 3-10 เม็ดขึ้น / แต่ถ้าสินค้าบางตัวของ Acer จะรับเคลมตั้งแต่เม็ดแรกเลย Zero Dot) ต้องลองโทรสอบถามกับทางร้านดูก่อน แต่แนะนำว่าทำใจเอาไว้เลยก็ดีครับ

2 เห็นมีเพื่อน ๆ หลายท่านในบอร์ด บอกว่า ความแรงของสัญญาณ Wifi ใน eee PC ขึ้นอยู่กับการตั้งค่า การใช้พลังงานของเครื่องด้วย ถ้าตั้งเป็น Save Mode หรือ Auto จะทำให้สัญญาณเบากว่าตั้งเป็น High หรือ Super ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาสัญญาณอ่อน คงเพราะนั่งใกล้แหล่งสัญญาณเลย ถ้าไงลองเซ็ต และเทสดูนะครับ

โชคดีครับ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 0:04
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 210
ปกติก็ต้อง 3 ขึ้นไป แต่ยังไงก็ลองคุยกับทางร้านก่อนดีกว่าน๊ะครับ ดีกว่าที่ไม่ได้ทำอะไรเลย หรือพยายามเอานี้งจิ้ม ๆ ดูที่ตรง Dead Pixel เผื่อจะหาย บางทีมันก็หายได้จริงครับ ก็แปลก

้ถ้าไม่หาย ก็ให้เอานี้วจิ้มให้ทั่ว ๆ จอ จิ้มแบบแรง ๆ เลย จะได้มี Dead Pixel เพิ่มขึ้นมากกว่า 3 จะได้เปลี่ยนได้

ผมก็เคยเจอตอนซื้อจอมาเจอ Dead Pixel เหมือนกัน ตอนอยู่ที่ร้านไม่มี ก็เอานิ้วจิ้มไปทั่ว ให้มัน Dead เยอะ ๆ เผื่อฟลุ๊ค สุดท้าย ก็ได้มากกว่า 3 เคลมได้ แต่ได้จอใหม่มาก็เจออีก 1 ก็เลยเซ็งมาจนทุกวันนี้ แต่ใช้ไปนาน ๆ มันก็จะมองไม่เห็นไปเอง แรก ๆ จะเห็นอยู่ตลอด หลัง ๆ ก็ไม่เห็นแล้ว เพราะทำใจได้แล้ว อิ อิ อิ

โพสเมื่อ : 6/11/2008 6:49

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
ก็ลองขอเคลมเนื่องจากรับสัญญาณ wireless ที่่่บ้านไม่ได้สิครับ ต้องยืนยันหนักแน่นนะครับว่าพอไปใช้ที่บ้านไม่สัญญาณอ่อนมากใช้ไม่ได้จริงๆ อย่าไปพูดถึง dead pixel แล้วมั่วนิ่มขอเปลี่ยนเครื่องเลยซื้อมายังไม่ถึง 7 วันเลย

โพสเมื่อ : 6/11/2008 18:40

[ค้นหา ขั้นสูง]