เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 5 ... 7 »

Re: ซื้อมาแล้วค่ะ รีวิวเล็ก ๆ ของ HP mini 1000
มือใหม่
8/11/2008 13:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ต้องรบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดนึ่งครับ คือความจุของ HDD เท่าไร ใช้แล้วเครื่องร้อนแต่ไหน อุณหภูมิเครื่องเป็นอย่างไร แล้วสามารถประกันกับศูนย์ HP ในเมืองไทยได้หรือปล่าวครับ เพราะต้องบอกไว้ก่อนเลยว่าจากประสบการณ์ที่ใช้ HP มาหลายเครื่องนั้น HP จะเสียในช่วงหลังจากใช้งานมา 1 ปีไปแล้ว และค่าซ่อมจะแพงกว่าซื้อเครื่องใหม่อีกหากไม่มีประกัน ยกตัวอย่างเช่น note book รุ่น Pavilion DV 2108 TX ส่วนใหญ่ใช้งานได้แค่ปีเดียวการ์ดจอเสียต้องเปลี่ยนใหม่ ค่าเปลี่ยน 14,400 บาท ในขณะที่ซื้อเครื่องมาแค่ 36,900 บาท เท่านั้น นอกจากเครื่องช่างบอกว่าเครื่องผมฝุ่นเยอะต้องเปลี่ยนจอใหม่ทั้งฝา ถ้าไม่มีประกันต้องเสียเพิ่มอย่างน้อยอีกหมื่นห้าแน่ะ เพราะฉน้นมีประกันไว้เถิดจะเกิดผลครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 14:04
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้อมาแล้วค่ะ รีวิวเล็ก ๆ ของ HP mini 1000
มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อ้างถึง:

Omo เขียนว่า:
ต้องรบกวนถามเพิ่มเติมอีกนิดนึ่งครับ คือความจุของ HDD เท่าไร ใช้แล้วเครื่องร้อนแต่ไหน อุณหภูมิเครื่องเป็นอย่างไร แล้วสามารถประกันกับศูนย์ HP ในเมืองไทยได้หรือปล่าวครับ เพราะต้องบอกไว้ก่อนเลยว่าจากประสบการณ์ที่ใช้ HP มาหลายเครื่องนั้น HP จะเสียในช่วงหลังจากใช้งานมา 1 ปีไปแล้ว และค่าซ่อมจะแพงกว่าซื้อเครื่องใหม่อีกหากไม่มีประกัน ยกตัวอย่างเช่น note book รุ่น Pavilion DV 2108 TX ส่วนใหญ่ใช้งานได้แค่ปีเดียวการ์ดจอเสียต้องเปลี่ยนใหม่ ค่าเปลี่ยน 14,400 บาท ในขณะที่ซื้อเครื่องมาแค่ 36,900 บาท เท่านั้น นอกจากเครื่องช่างบอกว่าเครื่องผมฝุ่นเยอะต้องเปลี่ยนจอใหม่ทั้งฝา ถ้าไม่มีประกันต้องเสียเพิ่มอย่างน้อยอีกหมื่นห้าแน่ะ เพราะฉน้นมีประกันไว้เถิดจะเกิดผลครับ

เรื่องความร้อนก็น่าคิดเหมือนกัน เพราะด้านล่างอาจจะไม่มีช่องระบายอากาศ ผมกำลังหา Web ต่างประเทศ ที่มีผลอุณหภูมิ บน/ล่างอยู่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 8/11/2008 14:39
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

nunu+ เขียนว่า:
ต่อไปเป็นด้านข้างขวานะค่ะ

1. ช่องไรก็ไม่รู้ เปิดก็ไม่ได้ ตอนแรกคิดว่าเป็นช่องสายแลนเลยแงะใหญ่เลย ปรากฏไม่ใช่แฮะ สายแลนอยู่อีกฝั่ง งั้นข้ามไปก่อน คนต่อไปรู้แล้วมาบออกด้วย

เปิดออกมาแล้วข้างในหน้าตายังไงครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 16:09

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
เปลี่ยนภาษา คลิกขวา ปุ่ม EN ที่ Task bar ด้านล่างนะคับ และเลือก setting --> key setting --> key change sequence และเลือก Grave Accent

ลองทำดูนะคับไม่ยาก ไม่ได้ยังไงไปให้ engineer ที่ office ทำให้ก็ได้นะ

แนบ ไฟล์:

jpg  keyboard.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 8/11/2008 17:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 248
อ้างถึง:

nunu+ เขียนว่า:
แก้ไขรูปเรียบร้อยแล้วนะค่ะ คุณ Kiat

คุณ m22 ต้องไปเห็นของจริง ๆ แล้วมีกริ๊ดแน่นอน โฮะ โฮะ

เรื่องแบตอ่ะ มันไม่ค่อยอึดนะค่ะ เห็นเซลล์บอกว่า ประมาณ 2 ชั่วโมงเอง

อีกเรื่องนะค่ะ ตอนนี้เปลี่ยนภาษาจากไทยเป็นอังกฤษเวลาพิมพ์มันต้องใช้ Shift+alt ค่ะ แอบลำบากนิดนึง

ปรับไปใช้ปุ่ม

shift+Ctrl ก็ได้ครับ ง่ายกว่านะ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 17:13

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
ตัวนี้ HDD เท่าไหร่อ่ะครับ สวยมากๆ จนอยากจะเอา Acer One ไปเทิร์น ^^

โพสเมื่อ : 8/11/2008 17:48

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ซื้อที่ฟอร์จูนค่ะ

รับประกันเปลี่ยนเครื่องถ้ามีปัญหาภายใน 7 วันที่ร้านค่ะ

รับประกัน 1 ปีที่ศูนย์ HP ค่ะ (เดี๋ยวเช็ครายละเอียดกับพี่เอ็นฯอีกครั้ง เนื่องจากให้พี่เค้าฟัง แล้วเปรียบเทียบ เพราะเราไม่รู้เรื่องจริง ๆ ยอมรับเลยว่าซื้อไม่เป็น ฮ่า ฮ่า )

ดูรูปที่ถ่ายข้างกล่องมานะค่ะ ร้านเค้าจะลอกแถบที่บอกสเปคและซีรีย์นัมเบอร์ของเครื่องไปแนบบัตรประกัน แล้วซีร็อกสีมาแปะไว้ที่กล่องแทนแผ่นที่ลอกออกไป ที่ถ่ายรูปข้างกล่องมาโชว์ เป็นตัวซีร็อกค่ะ

ส่วนเรื่องความร้อน

หลังจากโพสกระทู้เสร็จ ก็พอดีแบตโชว์ว่า Low Battery ก็เลยเสียบไฟชาร์จ หลังจากนั้นประมาณสักพัก รู้สึกว่า ตัวเม้าท์แพด มันอุ่น ๆ แต่ไม่แน่ใจว่าร้อนกว่าปกติหรือปล่าว เพราะไม่ได้สังเกตุ

เดี๋ยวลองทดสอบดู แล้วจะมาแจ้งนะค่ะ

พัดลมระบายอากาศด้านใต้ตัวเครื่องไม่มี มีแต่ด้านข้างซ้ายค่ะ อันเดียว ลองไปดูรูปข้างบนนะค่ะ

HDD เท่าไร ถ้าจำไม่ผิดจะเท่ากับ EEE 1000H นะค่ะ ขอเช็คอีกทีนะค่ะ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 17:56

มือใหม่
8/11/2008 18:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1
มาเพิ่มเติมรายละเอียดให้นิดนึงครับ พอดีวันนี้เพิ่งไปดูที่พันธ์ทิพย์มามีรุ่นเดียวนะครับที่เข้ามาขาย คือสีดำ
spec เหมือน eee 1000H ครับยกเว้น Hdd มีแค่ 60gb ครับ เขาบอกว่าเป็นขนาด 2.5" ซึ่งก็สามารถซื้อมาใส่เพิ่มเองได้ สำหรับสาย vga เท่าที่เดินถามมาที่พันธ์ทิพย์ยังไม่มีขายเลยครับ แต่เขาบอกราคาไม่แพงซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเท่าไร สำหรับเรื่องลำโพง เท่าที่ลองฟังเทียบกับ eee 1000H ดีและดังกว่ามากเลยครับ เซลล์ที่พันธ์ทิพย์เขาบอกว่าแบตใช้ได้ 3 ชั่วโมง แสดงว่ามันไม่น่าจะถึง เท่าที่ไปลองมาวันนี้ จากที่เคยอยากได้ eee1000H กลับกลายเป็นอยากได้ mini 1000 แทน เพราะความสวยงามของมัน ติดนิดเดียวตรงแบตครับ ที่มันดันให้มาแค่ 3 เซลล์ แต่เห็นเซลล์เขาบอกว่าจะมีแบต 6 เซลล์เข้ามาขาย แต่ยังไม่รู้ว่าขนาดเป็นยังไง

โพสเมื่อ : 8/11/2008 18:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
นั่นดิถ้ามีแบต 6 เซลล์ อยากรู้ว่ามันจะปูดขนานไหน (ไปหลังหรือ มาล่าง)

โพสเมื่อ : 8/11/2008 18:18

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
วันนี้ไปลองเล่นมาแล้ว ที่ฟอร์จูน มีขายหลายร้านแล้วครับ

ราคา 16900 ไม่รวม vat เท่ากันทุกร้าน แล้วแต่จะต่อกันละครับ

พอเปรียบเทียบกับเจ้า mini 2123 ที่ผมใช้อยู่ได้ดังนี้ครับ

1 วัสดุภายนอกที่ใช้ของเจ้า 1000 เป็นพลาสติกสีดำ ฝาเป็นดำมันมีลาย graphic คลื่น แล้วแต่คนชอบ ภายในเป็นพลาสติกกึ่งมัน น่าจะใกล้เคียงกับ
EEEPC โดยรวมวัสดุถือว่าโอเคครับ แต่ถ้าเทียบกับ2123 เจ้า2123 กินขาดครับ และดันมี sticker ภาษาจีนติดมาด้วย ดูหมองไปเยอะเลย

2. น้ำหนัก จากที่ลองยกดู เจ้า 1000 เบากว่า 2123 พอสมควร อาจเพราะใช้ body เป็นพลาสติก

3. จอภาพ 10" แต่ความละเอียด 1024x600 ตามมารตรฐ่าน netbook 10" แต่พอมาเทียบกับตัวเก่า ดันน้อยกว่าเจ้า 2123 9" ซะงั้น

4. ขนาดเครื่อง กว้างยาวใกล้เคียงกับรุ่นก่อน แต่ดูบางกว่าเยอะครับ
ที่ต้องแลกกับ port VGA มาตรฐานที่ตัดออกไป

5 Keyboard ขนาดใกล้เคียงตัวเก่า แต่ยังไม่ได้สกรีนภาษาไทยมา (เห็นว่าหิ้วมาจากเมกา) น้ำหนักปุ่มกดใกล้เคียงกัน Touchpad ปุ่มคลิกอยู่ซ้านขวาเหมือนเดิม แต่ปุ่มกดจะแข็งกว่ารุ่นเก่า (อันนี้ผมชอบ ตัวเก่าผมว่ามันนุ่มไป)

6 adapter ขนาดเล็กกว่าเก่า และหัวต่อเป็นแบบหักมุม ดีกว่ารุ่นเก่า ที่เป็นแบบยาว

7 battery เป็นก้อน สี่เหลี่ยมผืนผ้า วางใว้ใต้เครื่อง ต่างจากรุ่นเก่าที่วางอยู่ ระหว่างบานพับ ปัญหาคือ ถ้าจะใส่แบต หกเซล มันจะปูดขึ้นมายังไงเนี่ย

8 HDD ให้มาแค่ 60G แถมเป็น 4200 รอบ ทั้งช้า และน้อยกว่าตัวเก่าอีก

9 Port pci express ถูกตัดออกไป แต่ดันให้ usb มาแค่สอง

10 ความร้อนเท่าที่ลองเล่นเครื่องที่เปิดไว้ ถือว่าไม่ร้อนมาก ถ้าเทียบกับรุ่นเก่า
ที่body เป็น aluminium คงเพราะ atom

ผ่านมาได้สิบข้อเลย เลยตัดสินใจว่าจะรักน้องมินท์คนเก่าต่อไปครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 18:43

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่ความร้อนน้อยกว่าตัวเก่าน่าจะเกิดจากใช้ atom เพราะจากสถาปัตยกรรมแบบ 45 nm ที่กินไฟต่ำสุดเพียง 4W TDP เท่านั้น สามารถหาข้อมูลIntel Atom ได้ที่
http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/1103#comment-3364

โพสเมื่อ : 8/11/2008 19:10

มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ถ้าไม่นับรูปร่างแล้ว ผมว่า spec ยังสู้ eee 1000 ไม่ได้ครับ เดี๋ยวต้องไปดูตัวจริงซะหน่อยแล้ว

โพสเมื่อ : 8/11/2008 19:11

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อยากทราบอีกอย่างนึงว่า (พอดีเพื่อนฝากถามน่ะครับ) ของที่หิ้วมาอย่างนี้ ทางร้านเขาให้ผ่อนกับพวกอิออนได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 19:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ช่องที่ไม่รู้คืออะไรนั้น ผมคิดว่าเป็นช่องที่เอาไว้ใส่ SSD น่ะครับ เคยเห็นในเวปไหนจำไม่ได้แล้วล่ะ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 19:30

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
อ้างถึง:

kholid02 เขียนว่า:
อยากทราบอีกอย่างนึงว่า (พอดีเพื่อนฝากถามน่ะครับ) ของที่หิ้วมาอย่างนี้ ทางร้านเขาให้ผ่อนกับพวกอิออนได้ไหมครับ

ที่ขายอยู่ตอนนี้เป็นของประกัน HP Thailand นะครับไม่ได้เป็นของหิ้ว และแน่นอนมีผ่อน 10 เดือน 0% ด้วย

ตอนนี้รอแต่มี key ภาษาไทย กับมีสีแดงเข้ามาขาย คงขายกันระเบิดเลยละครับรุ่นนี้ ทั้งเบา จอใหญ่ เครื่องแรง

โพสเมื่อ : 8/11/2008 20:28

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากครับ สงสัยไม่รอดแล้วครับ อิอิอิ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 20:43

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 242
เรื่องกด Tab แล้วกลายเป็น Caps Lock
ไปเปิดระบบ Toggle Key ใน Control Panel > Accessibilty Option ได้ครับ

เวลากด Caps Lock มันจะดังติ๊ด ตื้ด ให้ได้ยินครับ
เสียงติ๊ด Caps Lock เปิด, เสียงตื๊ด Caps Lock ดับครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 21:30

มือสมัครเล่น
19/10/2008 20:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
RUKISKD เขียนว่า:
นั่นดิถ้ามีแบต 6 เซลล์ อยากรู้ว่ามันจะปูดขนานไหน (ไปหลังหรือ มาล่าง)

ตามเวบของ hp http://www.shopping.hp.com/webapp/shopping บอกว่าเป็น 3 Cell Lithium Polymer Battery เป็นเหมือนพวกแบตมือถือหรือใน ipod ซึ่งจะออกแบบได้บางกว่าพวก Lithium-Ion อย่างที่เห็นใน netbook ทั่วไป เวบนอกบอกว่า 6 cell จะขายเดือนม.ค. (ไม่รู้จริงป่ะ) คาดว่าจะไม่หนาเหมือนพวก ลิเทียมไอออนที่เหมือนเอาถ่านAA อีก 3 ก้อนมาต่อวงจรกันเพิ่ม
ข้อมูลต่อไปนี้มาจาก http://www.thaicharger.com/index.php?topic=259.0
แบตเตอรี่ชนิดลิเธียมโพลีเมอร์
ลิเธียมโพลีเมอร์ ต่างจากลิเธียมไอออนธรรมดาตรงที่ชนิดของสารอิเลกโตรไลท์ ลิเธียมโพลีเมอร์ ใช้ฟิล์มคล้ายพลาสติกร่วมกับอิเลกโตรไลท์ชนิดเจล แทนที่จะใช้แผ่นเมมเบรนที่มีรูพรุน เป็นตัวส่งผ่านไอออน ลิเธียมโพลีเมอร์ง่ายต่อการผลิต มีความแข็งแรง ปลอดภัย และบาง สามารถทำให้บางได้ถึง 1 มิลลิเมตร สามารถผลิตให้เป็นรูปทรงต่างๆ ได้ตามความต้องการของการใช้งาน

ข้อดีของลิเธียมโพลีเมอร์

? สามารถทำให้บางมากๆ ได้ เช่น แบตเตอรี่ขนาดบางเท่าบัตรเครดิต
? ไม่จำกัดรูปแบบ ผู้ผลิตไม่จำต้องจำกัดอยู่แค่ขนาดเซลมาตรฐาน ขนาดที่ต้องการสามารถสั่งผลิตได้
? น้ำหนักเบา ใช้เพียงห่อแล้วซีลแบบง่ายๆ ไม่ต้องใช้ตัวถังโลหะ
? ปลอดภัย รับการชาร์จไฟเกินได้มากกว่า โอกาสของการรั่วของอิเลกโตรไลท์ลดลง

ขีดจำกัดของลิเธียมโพลีเมอร์

? ความหนาแน่นพลังงานต่ำกว่า และจำนวนรอบการใช้งานที่ต่ำกว่าลิเธียมไอออนธรรมดา
? ราคาแพงกว่า
? ไม่มีขนาดมาตรฐานให้เลือก จึงจำต้องสั่งจำนวนมากๆ
? อัตราส่วนค่าใช้จ่ายต่อพลังงานที่เก็บได้ มีค่าสูงกว่าลิเธียมไอออน

อีกอย่างพวกแบตตระกูลลิเทียมนี้ ไม่ควรรอให้แบตเหลือน้อยแล้วจึงชาร์ต ควรให้เหลือประมาณ 40-60% แล้วชาร์ตจะช่วยเพิ่มจำนวนรอบการ Chargeแบตให้นานขึ้นได้ครับ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 22:39

มืออาชีพ
19/2/2008 16:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 359
น่าจะเครื่องหิ้วนะครับ
แต่หิ้วยังไงก็คุ้มครับ 555

เข้าใจ จขกท. เลย อารมณ์ตอนเดินไปเจอเนี่ย
โดยเฉพาะเรื่องวัสดุและคุณภาพารประกอบ แถม Touch pad
กว้างใหญ่ได้ใจ

ปล.เรื่อง graphic ของ hp ตอนนี้เหมือนเค้าเน้นเอาแต่ลายนี้
ผมเองก็ไม่เข้าใจทำไมต้องทำลายมา คิดว่าเรียบๆไปเลยน่าจะเท่ห์กว่า
แค่ความจริง ลายแบบนี้น่าจะต้องพ่นสีหลายรอบมากเลยนะครับ
ไหนจะเคลือบทับไปทับมา เพื่อให้เกิดความคงทนอีก

แหม .. น่าได้จริงๆ

โพสเมื่อ : 8/11/2008 23:38

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ช่่องที่แงะ ไม่ออก น่าจะเป็นตัวนี้อะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  HP05AD~1.JPG (0.00 KB)

jpg  HPFE05~1.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 9/11/2008 0:01

[ค้นหา ขั้นสูง]