เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ชวนคนใช้ 900A มาคุยกันเรื่องความช้า-เร็ว
มือสมัครเล่น
23/10/2008 11:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 28
ใครที่ใช้ Eee PC 900A ใช้แล้วเป็นไงบ้างครับ ช้าอย่างที่หลายคนวิจารณ์กันรึเปล่า
...
มาคุยเรื่องความช้า-เร็วกัน
ตอนแรกที่ซื้อมา เครื่องผมอืดมากๆ แต่ตอนนี้คิดว่าเร็วใช้ได้เลย
ผมปรับแต่ง ดังนี้
1. เดิมที่ร้านลง WindowsXP SP2 ผมอัพเดตเป็น SP3 ไหลรื่นขึ้นอย่างชัดเจน
2. เพิ่มแรมจาก 1 Gb เป็น 2 Gb อันนี้ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างซักเท่าไหร่
3. เลือกลง Antivirus เบาๆ ไม่หน่วง ผมลองมาหลายค่าย ทั้งฟรี และไม่ฟรี สุดท้ายมาลงตัวที่ Nod32 V.3 เห็นความแตกต่างจากตัวอื่นๆ อย่างชัดเจน โดยเฉพาะเมื่อเปรียบเทียบกับ Symantec V.10
4. ปิด Pagefile คิดว่าช่วยได้อีกแรง
5. ปรับแต่งตามคำแนะนำบางประการที่เกี่ยวข้องกับความเร็วจากกระทู้นี้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=7526&forum=16

ตอนนี้เปิดเครื่องได้เร็วขึ้น ใช้งานโปรแกรมต่างๆ และเล่นเน็ตได้ไหลรื่น แต่ยอมรับว่า Install โปรแกรม และ Copy ไฟล์จากทัมพ์ไดรยังช้าอยู่

ใครมีเทคนิคดีๆ เอามาแชร์กันนะครับ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 11:46

Re: ชวนคนใช้ 900A มาคุยกันเรื่องความช้า-เร็ว
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
ของผมตามท่านครับ แต่

Install โปรแกรม และ Copy ไฟล์จากทัมพ์ไดรยังช้าอยู่

ตามนั้นครับบ

โพสเมื่อ : 11/11/2008 22:10
Transfer the post to other applications Transfer

[ค้นหา ขั้นสูง]