เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

คิดยังไงกับ "ขาย Notebook ไปซื้อ Netbook" ครับ
มือใหม่
23/11/2008 14:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 19
สวัสดีครับ เมื่อปีที่แล้วผมได้ซื้อ Notebook Acer Aspire 4710 มาครับ
ใช้งานได้มาประมาณ 1 ปีได้แล้ว สมัยนั้น Netbook ยังไม่บูมครับ เลยซื้อ Notebook มา
แต่ปัญหาอยู่ที่ Notebook + Adaptor + อุปกรณ์ + กระเป๋า มัน...หนักมากๆ ครับ
แล้วผมก็มีความจำเป็นที่จะต้องแบก ทั้งหมดนั่นไปโรงเรียน ทุกวันเลย หนักเอามากๆ ครับ ปวดหลังเหมือนกันครับ
พอมาปีนี้กระแส Netbook มาแรงมากครับ ออกมากันหลายยี่ห้อเลย

การใช้งานส่วนใหญ่ของผมเป็น เล่น net มากที่สุดครับ (อยู่บ้าน Wi-Fi , นอกบ้าน หรือ รร. ต่อ EDGE ผ่าน PDA ครับ) , ฟังเพลง , เขียนโปรแกรม , มีตัดต่อรูป + VDO บ้างครับ ส่วนเกมส์นี่เล่น PC ที่บ้านครับ

ที่ผมต้องการคือ การใช้งานที่บอกไป แบตอึดๆ น้ำหนักเบาๆ พกพาง่ายๆ สบายๆ
อยากรู้ว่า netbook คือคำตอบของผมใช่มั๊ยครับ ?

ถ้าใช่ ผมควรจะขายเจ้า Notebook ตัวนี้ไปใช้ Netbook จะดีมั๊ยครับ
(ถ้าซื้ออีกเครื่องมาเลย ติดปัญหาเรื่องงบประมาณครับ) ถ้าขายไปแล้วซื้อ netbook มาใช้มันจะใช้ทดแทนก็ได้มั๊ยครับ

อยากถามความเห็นของพี่ ๆ ครับ (ตอนนี้เล็ง MSI Wind ไว้ครับ)
ุ้
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

โพสเมื่อ : 23/11/2008 14:58
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คิดยังไงกับ "ขาย Notebook ไปซื้อ Netbook" ครับ
มือสมัครเล่น
26/10/2008 10:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 94
ไม่ต้องถึงขนาดขายเครื่องเก่าครับ หยอดกระปุกแล้วค่อยถอยก็ได้
มีหลายรุ่นในตลาดครับ ที่เหมาะสมกับการใช้งาน
ดูจากการใช้งานคงเป็นตระกูล HDD มากกว่า SSD
ดังนั้นข้อแตกก็มีเฉพาะด้าน การตัดต่อ VDO และ
เรื่อง Drive CD-ROM เพราะ NetBook ตัดตรงนี้ออกไป
แต่พก External Drive ไว้ก็ได้ครับผม

ปล. มองตัว 3G ไว้ด้วยก็ได้นะครับ AirCard ในตัว

โพสเมื่อ : 23/11/2008 15:27
------------------------------------------------
Online EDGE by HTC Touch Black (Classic)
Transfer the post to other applications Transfer

Re: คิดยังไงกับ "ขาย Notebook ไปซื้อ Netbook" ครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 489
เลือกแบบนี้ก็ได้ครับ

1. Acer Aspire ONE A150 รุ่นใหม่ล่าสุดรองรับ 3G/GPRS/EDGE/Wi-Fi ตอนนี้มีโปรโมชั่นร่วมกับ DTAC รับเครื่องไปใช้งานฟรี! เพียงสมัครใช้บริการ NET SIM แบบ Unlimited (GPRS/EDGE) เดือนละ 1,250 บาท (ทำสัญญา 18 เดือน)

2. Asus Eee PC รุ่นใหม่ล่าสุดรองรับ 3G/GPRS/EDGE/Wi-Fi ตอนนี้มีโปรโมชั่นร่วมกับ AIS จ่ายเพียง 4,500 บาท รับเครื่องไปใช้งานได้เลย เพียงสมัครใช้บริการ NET SIM แบบ Unlimited (GPRS/EDGE) เดือนละ 999 บาท (ทำสัญญา 18 เดือน)

โพสเมื่อ : 23/11/2008 15:58

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
น่าจะเป็น true รึเปล่าครับ

http://www.truecorp.co.th/tha/news/news_detail.jsp?id=593

โพสเมื่อ : 23/11/2008 23:05

มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
ผมว่าก้อดีนะ เพราะเกมผมก้อเล่นที่บ้านเหมือนกันโน๊ตบุ๊คแรงยังไงมันก้อสู้pcไม่ได้อยู่ดีอ่าคับ แต่ต้องทำใจเรื่องความไวที่ด้อยกว่าอยู่หน่อย

โพสเมื่อ : 24/11/2008 21:16

[ค้นหา ขั้นสูง]