เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

บุคคลทั่วไป
วิธี format เครื่องที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
Guest_บุคคลทั่วไป
เอาเครื่องมาใช้ต่างจังหวัด (สงขลา) ว่างๆเบื่อๆเลยอยากลองฝึกทำดูน่ะครับผม

โพสเมื่อ : 9/12/2007 13:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วิธี format เครื่องที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากหมายถึงการฟอร์แมทเพื่อติดตั้ง Windows XP ตอนโปรแกรมติดตั้งจะให้เลือก drive ที่ต้องการติดตั้ง ให้ลบทุก partition ออกทั้งหมด (มี 4 partition) แล้วก็สร้างใหม่เป็น partition ใหม่ แล้วก็สั่งฟอร์แมทแบบธรรมดา (ไม่ quick) จะเป็น NTFS หรือ FAT32 ก็ได้ไม่มีปัญหาอะไร

โพสเมื่อ : 9/12/2007 23:13

Re: วิธี format เครื่องที่ถูกต้อง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
แล้วก็สั่งฟอร์แมทแบบธรรมดา (ไม่ quick) ถ้าสั่งเร็วจะเป็นไรเหรอครับผมสั่งแต่ แบบเร็วตลอดเลย

โพสเมื่อ : 11/12/2007 8:09
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
จะเป็น quick ก็ได้ครับ หากฟอร์แมทแบบไม่ได้เปลียนรูปแบบ เช่น FAT32 > FAT32 หรือ NTFS > NTFS แต่หากเ็ป็น FAT32 > NTFS หรือ NTFS > FAT32 หรือลบแล้วสร้าง partition ใหม่ ฟอร์แมตแบบปกติแน่นอนกว่า (สำหรับ HDD อาจจะนานกว่ามาก แต่หากเป็นพวกหน่วยความจำ Flash จะแบบปกติหรือแบบ Quick มันก็เร็วพอๆ กัน

โพสเมื่อ : 11/12/2007 16:10

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
เหรอครับ แต่ผมมีปัญหาอยู่ว่าเวลา ดีแฟลก แล้วมันเป็นแบบนี้น่ะครับ
Defragmentation is complete for: (C:)

Some files on this volume could not be defragmented.
Please check the defragmentation report for the list of these files.

มันจะเป้นไรไหมคับพี่

โพสเมื่อ : 12/12/2007 6:43

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
ดูแล้วมันก็รายงานว่าทำงานได้เสร็จสมบูรณ์ ซึ่งอาจมีบางไฟล์ที่ทำงานค้างอยู่ ทำให้ defrag ไม่ได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร ยังไงก็ลองดูใน log file ดูก่อนละกันครับ แต่คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร

จริงๆ แล้วหากเป็นหน่วยความจำที่เป็น Flash ไม่ว่าจะเป็น SSD ในเครื่องหรือ USB Flash Disk / SD Card ผมไม่เห็นความจำเป็นในการ defrag เท่าไรนัก เพราะการเข้าถึงไฟล์ต่างๆ ในแต่ละพื้นที่ของหน่วยความจำน่าจะใช้เวลาไม่ต่างกันนัก ไม่เหมือนพวก Harddisk ที่มีกลไกของหัวอ่าน การ defrag จะช่วยได้พอสมควร

โพสเมื่อ : 12/12/2007 11:19

[ค้นหา ขั้นสูง]