เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Shutdownให้เร็วสะใจ
มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
การปรับแต่งให้ระบบปฏิบัติการ Windows XP ทำการ Shutdown ได้รวดเร็วทันใจ

หลายท่าน ที่ใช้งานระบบปฏิบัติการ Windows XP แล้วพบว่า มีปัญหาเรื่องการ Shutdown ที่รู้สึกว่าจะช้ามาก ต้องนั่งคอย ค่อนข้างนาน กว่าเคร่องจะปิดตัวเองลงได้ ลองมาดูขั้นตอนการปรับแต่ง ให้ระบบของ Windows XP มีการ Shutdown ที่รวดเร็วขึ้นกันดีกว่า

ก่อนอื่น มาทราบสาเหตุของการ Shutdown ที่ช้ากันก่อน สาเหตุหลัก ๆ ที่พบกันบ่อย ก็เนื่องมาจาก ขั้นตอนของการ Shutdown นั้น ระบบจะทำการปิด service ต่าง ๆ แต่เนื่องจากบาง service มีปัญหาและไม่สามารถปิดได้ จึงมีการรออยู่ระยะเวลาหนึ่ง ก่อนที่จะ ทำการยกเลิกและ Shutdown ตัวเอง ซึ่งอาจจะมีต้นตอมาจาก การลง driver ของอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่ไม่ถูกต้อง หรือเกิดจาก โปรแกรมป้องกันไวรัส บางตัวก็ได้ ดังนั้น การแก้ไขแบบง่าย ๆ ก็คือ ทำการกำหนดช่วงเวลาของการปิด service เหล่านี้ ให้เร็วขึ้น โดยการเข้าไปแก้ไขในระบบ Registry ของ Windows ครับ

ขั้นตอนการปรับแต่งให้ Windows ทำการ Shutdown ได้เร็วขึ้น

โดยการเข้าไปแก้ไข Registry โดยที่ Start Menu ที่ Run พิมพ์คำว่า regedit และกด OK ครับ จากนั้น เข้าไปแก้ไขค่าของ Registry ดังต่อไปนี้

[HKEY_CURRENT_USER\Control Panel\Desktop]
"AutoEndTasks"="1"
"HungAppTimeout"="2000"
"WaitToKillAppTimeout"="3000"

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control]
WaitToKillServiceTimeout"="3000"

หลังจากแก้ไขแล้วก็ปิดโปรแกรม Registry Editor ได้เลยครับ จากนั้นก็ทดลองทำการ Shutdown กันดู โดยที่ วิธีการปรับแต่งแบบนี้ ผมก็ได้พบมาจากเว็บบอร์ดต่าง ๆ นะครับ ซึ่งไม่รับรองว่าจะมีปัญหาอะไรตามมาหรือไม่ แต่เครื่องผมก็ใช้ได้ดี ยังไม่พบปัญหาอะไรครับ

ที่มา http://www.com-th.com

โพสเมื่อ : 29/11/2008 14:30

Re: Shutdownให้เร็วสะใจ
มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
ขอบคุณมากครับ มีประโยชน์จริงๆ :)

โพสเมื่อ : 29/11/2008 15:29
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
27/8/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
ค่านี้ของผมเป็น0แล้วอะครับต้องใช้ค่าเท่ารครับถึงจะดี
ผมเข้าใจว่ายิ่งน้อยยิ่งดีไม่รู้ผมเข้าใจถูกเหรอป่าวครับ

โพสเมื่อ : 29/11/2008 18:17
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
อ้างถึง:

powerdome เขียนว่า:
ค่านี้ของผมเป็น0แล้วอะครับต้องใช้ค่าเท่ารครับถึงจะดี
ผมเข้าใจว่ายิ่งน้อยยิ่งดีไม่รู้ผมเข้าใจถูกเหรอป่าวครับ

เป็นการตั้งค่าให้ปิดทุกอย่างอัตโนมัตตอนshutdown
1=เปิดใช้งาน
0=ปิดการใช้งาน

ยกตัวอย่าง สมมุติว่าปิดการใช้งานอยู่
หากมีโปรแกรมบางอย่างที่มันค้างเราก็กดxเพื่อปิด
แต่บางทีมันยังทำงานอยู่ เมื่อเราสั่งshutdown
คิดว่ามันคงจะปิดเอง ก็เลยออกไปข้างนอก
ตอนเย็นๆกลับมาจะเปิดคอม พบว่ามันจะติดอยู่ที่
มีคำถามว่ามี....กำลังทำงานอยู่ต้องการให้ปิดหรือไม่
ซึ่งเราคิดว่ามันshutdownแล้วแต่ที่จริงมันติดอยู่ตรงนี้
จึงเป็นที่มาของคำสั่งดังกล่าว ไม่ต้องมาคอยตอบคำถามตอนshutdown

โพสเมื่อ : 29/11/2008 19:37

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 218
ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ ครับ แต่ขอปิดช้าแบบเดิมดีกว่า กลัวเครื่องพังครับ แต่ อยากให้ เปิดเครื่องเร็ว มากกว่า ครับ ปิดรอได้ ครับ ( ใจร้อน อยากเปิดเร็วๆ )

โพสเมื่อ : 6/12/2008 23:39

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
ขอบคุณครับ เคยเจอเหมือนกันครับ กดปิดไปแล้วมาดูอีกทีมันยังไม่ดับ

โพสเมื่อ : 9/12/2008 18:18

[ค้นหา ขั้นสูง]