เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

おはようごさいます
มือใหม่
27/11/2008 20:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
おはようごさいます ... o - ha - you - go - zai - masu

こんにちは - kon - ni - chi - wa ..

สงใสอย่างแรงมาก ... は ... ทำไมออกเสียงตั้ง 2 อย่าง ทั้งที่มันสามารถออกเสียงได้แข้ ha อย่างเดียว แต่ทำไม kon ni chi wa .. คำว่า は ออกเสี่ยงว่า wa ... ไม่ออกเสียงว่า ha

..

ตอนแรกคิดว่า คนละตัวอกษร... 555+

แนบ ไฟล์:

jpg  Bioshock1.JPG (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 6/12/2008 17:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: おはようごさいます
มือใหม่
15/11/2008 21:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 12
ตามปกติแล้ว

は จะออกเสียงว่า ha นั่นแหละค่ะ
อย่างเช่นคำว่า おはようございます [O-ha-you-ga-zai-masu]

แต่ว่า ตัวอักษร は ของคำว่า こんにちは ในที่นี้เป็นคำช่วยค่ะ
เป็นคำช่วยที่ใช้แสดงหัวเรื่อง

อย่างในที่นี้ คำว่า は ชี้หัวเรื่องของประโยคคือ こんにち ที่แปลว่าวันนี้

คือในภาษาญี่ปุ่น มีการใช้คำช่วย ที่เอาไว้แสดง ประธานหรือกรรม...

บางตัวที่ใช้เสียงอ่านจะเหมือนเดิม เช่น が、を、に
แต่บางตัวเช่น は เมื่อทำหน้าที่เป็นคำช่วยจะอ่านว่า wa แทน
หรือ へ พอเป็นคำช่วยจะอ่านว่า e ค่ะ

ยังไงถ้าไม่เข้าใจรอเซนเซมาอธิบายอีกทีนะคะ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 17:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: おはようごさいます
มืออาชีพ
21/5/2007 18:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 404
ขอบคุณอาจารย์Mizoมากค่ะ
อธิบายได้เข้าใจถ่องแท้ดีมาก

เซนเซย์อายเลยค่ะ
แหะๆๆๆ

ดีค่ะ ช่วยๆกันตอนป้าเอมโดดร่มหายไป
5555

โพสเมื่อ : 21/12/2008 23:00

[ค้นหา ขั้นสูง]