เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

มาชมวิธีติดตั้ง EEE pc เพื่อใช้งานเป็น GPS และ Car PC ในรถ New lancer ของผม
มือใหม่
20/9/2008 22:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
Open in new window
สำหรับวิธีการติดตั้งในรถผมใช้แบบสามารถเอา EEE pc ไปใช้นอกรถได้
จากการคิดของผมเองมีวิธีที่คิดได้ 2 วิธี

วิธีที่ 1

ทำที่ยึดโดยใช้ข้อต่อ PVC และแผ่นรองสีดำผมใช้เครื่องมือในการก่อสร้างที่เรียกว่า กะบะมาทำ(ต่อไปผมจะเรียกแผ่นสีดำ)

มันเป็นอะไรที่อยากบอกว่ามันมีความกว้างเท่ากันกับ EEE pc 900A ของผมมาก

ตัดแต่งส่วนที่ไม่ต้องการออก (เสียดายไม่ได้ถ่ายภาพก่อนตัดเอาไว้ครับ)

ดูวิธีทำตามภาพที่ 1,2,3,4 เอานะครับ แต่ใช้งานแล้วก็สะดวกตอนใช้งาน EEE pc

แต่ตอนขับรถมันเกะกะ เลยยกเลิกไป หาวิธีใหม่ (ท่าน ผบ ไม่ยอมให้ผ่าน)

ภาพที่1

ภาพที่2

ภาพที่3 เอาที่ยืดออกเมื่อไม่ใช้งาน

ภาพที่4 ชุดติดตั้ง

วิธีที่ 2
ผมเอาคางหมูที่เห็นในรูปที่ 3 ด้านบนออก แล้วใช้กะบะสีดำตัวเดิมมาดัดแปลงใหม่ให้คว่ำลงแล้วสอดเข้าไปข้างใน
ไม่รู้จะอธิบายยังไงดูภาพเอาละกันนะครับ แล้วทำการยืดน๊อต 2 ตัวเข้าไป ท่านที่มีรถรุ่นนี้จะทราบดี

ดูอีกมุมครับ

แล้วเราก็มาเตรียม EEE pc กันครับ ที่เห็นในภาพก็มี EEE pc และสายรัดซึ่งได้จากกระเป๋าสะพายเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วเอามา
วัดและตัดให้ความยาวพอที่จะรัด EEE pc เข้ากับแผ่นสีดำได้

ทำการกลับหัว 180 องศา

แล้วนำไปยึดกับแผ่นสีดำตามภาพ

ต่อสายจากช่องหูฟังไป line in วิทยุรถยนต์

การควบคุมยังคงต้องอาศัย Mouse แต่ในอนาคตคงต้อง ซื้อ touch screen มาติด ตอนนี้ยังห่วงประกันอยู่

มาดูตัวรับ GPS แบบ USB ที่มีสายอากาศต่อไปด้านนอกได้ แต่ผมติดตั้งในรถครับสามารถรับสัญญาณได้เป็นอย่างดี แต่ก็เดินสาย
หย่อนๆ เผื่อเอาไปข้างนอกได้

ส่วน เรื่องการจ่ายไฟ ก็มีการดัดแปลงเอาส่วนสายย้ายมาไว้ด้านข้างเพราะมันจะติดจอทำให้กางได้ไม่เต็มที่ และใส่สวิทย์ ปิด-เปิดแทนที่

เดิมๆ

ดัดแปลงแล้ว

ผมได้ทดสอบใช้งานจริงโดยพาครอบครัวกลับไปเยี่ยมแม่ที่ต่างจังหวัด โดยใช้เปิดเพลง และ ใช้ GPS นำทาง ไปตลอดทางทั้งไปและกลับ
ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจมาก ท่าน ผบ. ก็ให้ผ่านสำหรับวิธีการนี้ ใครจะลองทำดูบ้างก็ได้นะครับ

โพสเมื่อ : 4/12/2008 23:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาชมวิธีติดตั้ง EEE pc เพื่อใช้งานเป็น GPS และ Car PC ในรถ New lancer ของผม
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 218
ขอชื่นชมผลงาน สุดยอดจริงๆ ครับ

แต่ ดูแล้ว ไม่น่าใช้ท่อ PVC มันดูไม่เข้ากันเท่าไหร่ ทำออกมาแล้วไม่สวย เพราะท่อ PVC นี่แหล่ะ รถก็ออก สวยงาม แต่ สุดยอด ครับ

โพสเมื่อ : 4/12/2008 23:45
Transfer the post to other applications Transfer

Re: มาชมวิธีติดตั้ง EEE pc เพื่อใช้งานเป็น GPS และ Car PC ในรถ New lancer ของผม
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242

โพสเมื่อ : 5/12/2008 0:40

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ไอเดียดีครับ แต่วัสดุที่ใช้ต้องปรับปรุงอีกเยอะเลย ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 8:22

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ลืมถามไปว่า จีพีเอสท่านซื้อมาในราคาเท่าไร ยี่ห้ออะไรครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 8:24

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
มาติด TouchScreen กับผมนะครับ เดี๋ยวลดราคาให้ เห็นความพยายามดีจริงๆ ถ้ามี touch screen จะแหล่มกว่านี้อีก อิอิอิ
(ขายของซะงั้น)

โพสเมื่อ : 5/12/2008 9:28
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มืออาชีพ
30/9/2008 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
เยี่ยมมาก ๆ

แนบ ไฟล์:

gif  ViGO151004.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 5/12/2008 10:58

มืออาชีพ
26/11/2008 13:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
แจ้มมากๆครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 11:11

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ยอดเยี่ยมมากครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 18:26

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
ทำหน้าจอแสดงผลกลับหลังได้ไงครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 19:38

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
อยากทราบว่าใช้่โปรแกรมนำทางของอะไรครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 22:21

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Notebook เขียนว่า:
ขอชื่นชมผลงาน สุดยอดจริงๆ ครับ

แต่ ดูแล้ว ไม่น่าใช้ท่อ PVC มันดูไม่เข้ากันเท่าไหร่ ทำออกมาแล้วไม่สวย เพราะท่อ PVC นี่แหล่ะ รถก็ออก สวยงาม แต่ สุดยอด ครับ

ใช่ครับทำวิธีแรกเสร็จแล้วดูรถราคาตกไปเลย

อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:

ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

bitloader เขียนว่า:
ลืมถามไปว่า จีพีเอสท่านซื้อมาในราคาเท่าไร ยี่ห้ออะไรครับ

ขอบคุณครับ GPS ผมสั่งจาก Ebay ราคา ประมาณ 1,300 ไม่มียี่ห้อนะเป็นงาน D I Y แต่ใช้ Chipset : SiRF III

อ้างถึง:

PongPong เขียนว่า:
มาติด TouchScreen กับผมนะครับ เดี๋ยวลดราคาให้ เห็นความพยายามดีจริงๆ ถ้ามี touch screen จะแหล่มกว่านี้อีก อิอิอิ
(ขายของซะงั้น)

ขอบคุณครับ แต่ผมขอลองทำเองก่อน ถ้าไม่ได้คงต้องรบกวน

อ้างถึง:

hinut007 เขียนว่า:
เยี่ยมมาก ๆ

ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

witzone เขียนว่า:
แจ้มมากๆครับ

ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

sarat เขียนว่า:
ยอดเยี่ยมมากครับ

ขอบคุณครับ

อ้างถึง:

kim เขียนว่า:
ทำหน้าจอแสดงผลกลับหลังได้ไงครับ

กลับหัวครับ ไม่ใช่กลับหลัง
ถ้าถามว่ากลับหัวยังไง ในเมนูของการ์ดจอมีฟังชั่นนี้นะครับ
หรือ กด Ctrl + Alt + ปุ่ม ลูกศรลง

อ้างถึง:

RUKISKD เขียนว่า:
อยากทราบว่าใช้่โปรแกรมนำทางของอะไรครับ

ผมใช้ iGO8 for PC ครับ

โพสเมื่อ : 5/12/2008 22:46

มืออาชีพ
26/8/2008 21:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 240
ต่อเสียงเข้า Line In ของวิทยุรถยังไงครับ

มีช่องต่ออยู่ที่ Front หรืออ้อมไปเสียบด้านหลังวิทยุ ?

รบกวนขอ Link ebay ของ GPS ด้วยได้ไหมครับ Pm เอาก็ได้
ผมหามาหลายทีแล้วแต่ราคาเกิน 2000+ ตลอดเลย

โพสเมื่อ : 6/12/2008 3:24

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 86
แท่นวาง ดูดีมาชาติตระกูล

http://cgi.ebay.com/Laptop-Computer-N ... 65%3A15|39%3A1|240%3A1309

โพสเมื่อ : 7/12/2008 8:35

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ผมว่าพ่นสีท่อ pvc เป็นสีดำให้เหมือนแผ่นรอง หรือเพ้นส์สีใหม่คงจะสวยเลยครับ

โพสเมื่อ : 7/12/2008 14:50

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

chongkho เขียนว่า:
ต่อเสียงเข้า Line In ของวิทยุรถยังไงครับ

มีช่องต่ออยู่ที่ Front หรืออ้อมไปเสียบด้านหลังวิทยุ ?

รบกวนขอ Link ebay ของ GPS ด้วยได้ไหมครับ Pm เอาก็ได้
ผมหามาหลายทีแล้วแต่ราคาเกิน 2000+ ตลอดเลย

วิทยุผมมี line in ด้านหน้าครับ บางรุ่นจะมีด้านหลัง
แต่ถ้าไม่มีทั้ง 2 ก็หากวิธีอื่น เช่น ซื้อตัวส่งสัญญาณเข้า FM แทน

โพสเมื่อ : 7/12/2008 17:48

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kjanda เขียนว่า:
แท่นวาง ดูดีมาชาติตระกูล

http://cgi.ebay.com/Laptop-Computer-N ... 65%3A15|39%3A1|240%3A1309

ขออบคุณครับท่าน แต่ราคาเอาเรื่อง สมกับมีชาติตระกูลจริงๆ
ก็เป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
แต่ที่ผมทำไปมันราคา ไม่ถึง 149 บาท ก็คงสมราคาและหน้าตา

โพสเมื่อ : 7/12/2008 17:52

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sarawa เขียนว่า:
ผมว่าพ่นสีท่อ pvc เป็นสีดำให้เหมือนแผ่นรอง หรือเพ้นส์สีใหม่คงจะสวยเลยครับ

ใช่ครับคิดอยู่เหมือนกันว่าจะพ้นสีเป็นสีดำ แต่วิธีติดตั้งแบบนี้ไม่ผ่าน ค ร ม
เลยไม่ได้พ้น

โพสเมื่อ : 7/12/2008 17:55

30/6/2008 19:07
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 81
นับถือ

โพสเมื่อ : 7/12/2008 20:06

มือใหม่
7/12/2008 21:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ไอเดียดีมากครับ ชื่นชมในความคิดสร้างสรร แต่ไม่น่าทำเลยครับ เสียรถหมด เสียสมาธิในการขับขี่ ถ้าอยากดูขนาดนี้ เปิดโน๊ตบุ้ค วางไว้ที่เบาะเถอะครับ หรือให้แฟนถือก็ได้ ในเมืองไทย ผมว่า โปรแกรมนำทาง แทบไม่จำเป็นต้องใช้เลยครับ หรือถ้า ต้องใช้จริง ๆ ซื้อมือถือที่จอใหญ่หน่อย ลงโปรแกรมนำทาง ต่อ GPRS
น่าจะเวิร์คกว่านี้น่ะครับ .... ขอโทษที่พูดตรง ๆๆๆๆ (ความคิดเห็นส่วนตัว)
.... ทำไมผมถึงบอกว่า พวกโปรแกรมนำทางในเมืองไทยถึงไม่จำเป็น เพราะถนน ตรอก ซอก ซอย เมืองไทย มันเป็นชื่อหมดเลยครับ หาง่าย ไปง่าย แต่ที่เมืองนอก จะมีเฉพาะชื่อที่เป็นถนนหลัก ๆ เท่านั้นเอง ส่วน ตรอก ซอก ซอย เค้าใช้หมายเลขแทน หายากครับ เวลาจะไปไหน หรือจะไปบริษัทนึง เค้าส่งจุดตัด ลงอติจุูด ละติจูดมาให้ แล้วก็ไปตามที่เค้าบอก อันนี้ถีงใช้งานได้เต็มที่ ... ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 7/12/2008 21:47

[ค้นหา ขั้นสูง]