เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามเรื่อง Page File , Hibernate แล้วก้อ SmartPad คับ
มือสมัครเล่น
8/11/2008 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
คือวันนี้ เพิ่งซื้อมาเลยคับ 901 20GB ให้ที่ร้านลง win xp sp2 ที่ 4GB ให้อะคับ

มีเรื่องจะถามคือ

1. Page file กับ Hibernate มันคืออะไรคับ ผมอ่านกระทู้แล้ว เห็นคนมีบอก ปิด Page file , hibernate ไรงี้อะึคับ เลยอยากรู้ว่ามันคืออะไร

2. แล้ว ถ้าปิดแล้วมันจะมีผลอย่างไร เครื่องจะทำงานช้าหรือเร็วขึ้น มีผลอย่างไรต่อเครื่องคับ ควรจะต้องปิดมันมั้ย

3. SmartPad อะคับ วันนี้ลองเล่น มันใช้ไม่ได้อะคับ ไม่รู้ว่าที่ร้านลงให้รึปล่าว(ให้ที่ร้านลง win ให้) หรือว่าต้องลงอะไรเพิ่ม หรือว่ามันใช้ได้เลย (แบบ built in มาให้ ใช้ได้เลย) รึปล่าวคับ

ขอบคุนมากคับ เพิ่งถอยมา ยังเล่นมันไม่ค่อยเป็น ไม่รู้ความสามารถอันซ่อนเร้นของมัน(มีิ่อะปล่าวก็ไม่รู้) ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยเน้ออออ

โพสเมื่อ : 7/12/2008 23:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่อง Page File , Hibernate แล้วก้อ SmartPad คับ
21/10/2008 21:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 57
ปิด page file ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นครับ

เนื่องจากสมัยก่อน Ram เป็นสิ่งที่มีราคาแพงมาก เมื่อต้องประมวลผลโปรแกรมใหญ่ ๆ Ram ขนาด 128 MB จะไม่สามารถประมวลผลได้ จึงต้องอาศัยหน่วยความจำเสมือนใน HDD มาทำงานแทน ซึ่งก็ต้องแลกมาด้วยความช้าในการเข้าถึงข้อมูล แต่ปัจจุบันแรมมีราคาถูกลงมากแล้ว เพราะฉะนั้นในเครื่องที่มี Ram 2 GB ควรปิด paging file ครับ

ส่วนหลักการทำงานที่ว่าจะเร็วขึ้นได้อย่างไรก็ประมาณว่า
เร็ว ขึ้นเพราะว่าบางส่วนของโปรแกรมหรือบางโพรเซสที่ใช้งานไม่บ่อยหรือไม่จำเป็น มากนักในขณะ Runtime จะถูกเก็บไว้ในหน่วยความจำของ HDD ซึ่งเรียกว่า Virtual Memory อย่างที่รู้ว่าการเข้าถึงข้อมูลใน HDD ช้ากว่า Ram หลายเท่าตัว ดังนั้นถ้าปิด paging file โพรเซสทุกส่วนก็จะถูกย้ายมาเก็บที่ Ram แทน ซึ่งทำให้เข้าถึงได้เร็วกว่ามากครับ

เอามาจากคำตอบคุณ wind จากกระทู้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... t_id=31735#forumpost31735

ส่วนตัวลองดูเองก็เห็นมันเร็วขึ้นครับ

ส่วน Hibernate มันจะทำให้สามารถปิดเครื่องแบบ hibernate ได้ โดยการปิดเครื่องแบบนี้มันจะกอปปี้แรมทั้งหมดไปไว้ในฮาร์ดดิสต์ เวลาเราเปิดเครื่องมันจะกลับมาอยู่ในสถานะเดิมก่อนปิด ข้อดีคือสะดวก เร็ว ข้อเสียคือมันจะจองพื้นที่ฮาร์ดดิสต์ขนาดเท่าแรม ทำให้เสียพื้นที่ฮาร์ดดิสต์ไปส่วนนึง

ปิด hibernate นี่เหมาะกับคนที่ใช้ฮาร์ดดิสต์แบบ SSD ที่มีขนาดไม่ใหญ่ครับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 9:12
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่อง Page File , Hibernate แล้วก้อ SmartPad คับ
มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
ถ้าอยากให้ประหยัดพื้นที่ขึ้นไปอีก ก็ปิด System restore ด้วยนะครับ เพราะมันจะกินพื้นที่ขึ้นไปเรื่อยๆ และลดภาระของเครื่องลงไปได้อีก (ปกติมันจะสำรองข้อมูลในช่วงที่เครื่องอยู่นิ่งๆ ไม่ได้ใช้งาน)

แต่ควรจะโกสวินโดวส์เก็บสำรองไว้ รวมถึงข้อมูลไฟล์งานต่างๆ ด้วย

ส่วน Driver Touchpad โหลดได้จากที่นี่ครับ
http://www.emc.com.tw/eng/st_tpn_sp.asp

โพสเมื่อ : 8/12/2008 10:43
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router

8/11/2008 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ขอบคุนมากคับ

แล้วผมอยากทำวินโดวตัวเบาๆ ไว้ใช้เองจาก แฟลชไดร์ อะคับ อ่านจากในนี้แล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเลยคับ เหมือนพูดๆ ให้เทพฟัง ถ้ามีลิงค์ในนี้หรือที่อื่นที่เข้าใจได้ง่าย ผมของลิ้งหน่อยได้มั้ยคับ

โพสเมื่อ : 8/12/2008 11:55

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
อ้างถึง:

dodoe109 เขียนว่า:
ปิด page file ทำให้เครื่องทำงานเร็วขึ้นครับ

เนื่องจากสมัยก่อน Ram เป็นสิ่งที่มีราคาแพงมาก เมื่อต้องประมวลผลโปรแกรมใหญ่ ๆ Ram ขนาด 128 MB จะไม่สามารถประมวลผลได้ จึงต้องอาศัยหน่วยความจำเสมือนใน HDD มาทำงานแทน ซึ่งก็ต้องแลกมาด้วยความช้าในการเข้าถึงข้อมูล แต่ปัจจุบันแรมมีราคาถูกลงมากแล้ว เพราะฉะนั้นในเครื่องที่มี Ram 2 GB ควรปิด paging file ครับ

ส่วนหลักการทำงานที่ว่าจะเร็วขึ้นได้อย่างไรก็ประมาณว่า
เร็ว ขึ้นเพราะว่าบางส่วนของโปรแกรมหรือบางโพรเซสที่ใช้งานไม่บ่อยหรือไม่จำเป็น มากนักในขณะ Runtime จะถูกเก็บไว้ในหน่วยความจำของ HDD ซึ่งเรียกว่า Virtual Memory อย่างที่รู้ว่าการเข้าถึงข้อมูลใน HDD ช้ากว่า Ram หลายเท่าตัว ดังนั้นถ้าปิด paging file โพรเซสทุกส่วนก็จะถูกย้ายมาเก็บที่ Ram แทน ซึ่งทำให้เข้าถึงได้เร็วกว่ามากครับ

เอามาจากคำตอบคุณ wind จากกระทู้ http://www.trendypda.com/modules/newb ... t_id=31735#forumpost31735

ส่วนตัวลองดูเองก็เห็นมันเร็วขึ้นครับ

ส่วน Hibernate มันจะทำให้สามารถปิดเครื่องแบบ hibernate ได้ โดยการปิดเครื่องแบบนี้มันจะกอปปี้แรมทั้งหมดไปไว้ในฮาร์ดดิสต์ เวลาเราเปิดเครื่องมันจะกลับมาอยู่ในสถานะเดิมก่อนปิด ข้อดีคือสะดวก เร็ว ข้อเสียคือมันจะจองพื้นที่ฮาร์ดดิสต์ขนาดเท่าแรม ทำให้เสียพื้นที่ฮาร์ดดิสต์ไปส่วนนึง

ปิด hibernate นี่เหมาะกับคนที่ใช้ฮาร์ดดิสต์แบบ SSD ที่มีขนาดไม่ใหญ่ครับ

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก

โพสเมื่อ : 6/1/2009 20:46

[ค้นหา ขั้นสูง]