เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

น้องใหม่รายงานตัว พร้อมมีคำถามมาสอบถามครับ
มือสมัครเล่น
22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ผมเอกนะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ

หลังจากเข้ามาด้อมๆมองศึกษาข้อมูลในบอร์ดอยู่นาน ในที่สุดก็ตัดสินใจซื้อน้องวัน a110 แล้วครับ เพราะราคามันช่างยั่วยวนใจจริงๆ แล้วก็จัดการแก้ไขค่าต่างๆตามที่หลายๆท่านในบอร์ดแนะนำกัน ก็มีช้ามีค้างบ้างในบางช่วง แต่ก็ไม่ได้มีปัญหามากมายอะไรนัก เพราะปกติคอมที่บ้านก็ช้าอยู่แล้ว แต่อยากจะลองทำ EWF ดู เพราะเห็นหลายท่านบอกว่าทำแล้วจะช่วยให้ทำงานได้เร็วขึ้น ก็เลยอยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ

1. การทำ EWF เป็นการสั่งให้เครื่องไม่ทำการเขียนข้อมูลลง SSD ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ หมายความว่าโปรแกรมจำพวก anti virus ผมไม่จำเป็นต้องลงก็ได้ใช่รึเปล่าครับ

2. ปัจจุบันผมใช้ IE และ Firefox (Firefox ลงโปรแกรมไว้ที่ SD Card) ถ้าต้องการให้เครื่องเก็บ password การใช้งานเวลาเข้าเว็บต่างๆ และ favorite จะต้องทำอย่างไรครับ มีวิธีให้เราสามารถเก็บข้อมูลเหล่านี้ไว้ SD Card หรือไม่ครับ จะได้ไม่ต้องไปรัน ปิด EWF เพื่อให้เก็บข้อมูล password และ favorite ครับ

3. คำถามคล้ายกับข้อ 2 ครับ แต่เป็นการเก็บข้อมูล contact และ calendar ใน outlook ครับ

4. ลองเล่น photoshop 8 portable แล้ว มันมีหน้าต่าง warning ว่าเราปิด page file อ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาในการทำงานหรือไม่ครับ ท่านที่สามารถใช้งานได้ไม่ทราบว่าใช้ ver. ไหนกันบ้างครับ เผื่อจะไปหามาลองเล่นดูบ้างครับ

5. เราสามารถทำให้ pagefile หรือ cache ไปเก็บข้อมูลไว้ที่ sd card ได้ไหมครับ เพราะถ้าทำได้ ผมคิดว่าน่าจะทำให้เครื่องสามารถทำงานได้เร็วขึ้น

6. ปัจจุบันผมย้าย folder ที่เก็บ temporary internet file ไปเก็บไว้ที่ sd card การทำดังกล่าว จะส่งผลอะไรกับการทำงานไหมครับ แล้วต้องเซ็ทอะไรเพิ่มเติมอีกรึเปล่าครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่คำถามเยอะและยาวไปหน่อย แต่ลองค้นหาข้อมูลในบอร์ดแล้ว หาไม่เจอ เลยเข้ามาสอบถามทุกๆท่านครับ

ขอบคุณมากๆครับ

โพสเมื่อ : 9/12/2008 9:48
Transfer the post to other applications Transfer

Re: น้องใหม่รายงานตัว พร้อมมีคำถามมาสอบถามครับ
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
1.เท่าที่ทราบ EWF ไม่ใช่ไม่เขียนข้อมูลลง SSD ครับ แต้่เลื่อนการเขียนออกไป โดยโยกย้ายการเขียนขณะทำงานไว้ที่ RAM ก่อน แต่ในที่สุดแล้ว ก่อนปิดเครื่อง ระบบยังคงเขียนข้อมูลลงใน SSD อยู่ดี ทำให้ปิดระบบหรือ shutdown นานมากๆ แต่ตอนใช้งานจะเร็ว

2. ลองใช้ Portable Firefox ดูครับ น่าจะเขียนทุกอย่างไว้ที่ SD Card ทั้งหมด

3. สำหรับ MS Outlook คิดว่าน่าจะต้องเขียนอ่านอยู่ใน SSD เท่านั้น น่าจะเป็นข้อจำกัดของตัวโปรแกรมเอง อาจเกี่ยวเนื่องกับระบบรักษาความปลอดภัยด้วย

4. หากยังทำงานได้ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

5. สำหรับ pagefile ทำไม่ได้ครับ

6. ไม่มีผลเสียอะไร แต่อย่าดึง SD card ออกตอนใช้งานอินเตอร์เนท ระบบอาจฟ้องความผิดพลาดออกมา

โพสเมื่อ : 9/12/2008 11:21

Re: น้องใหม่รายงานตัว พร้อมมีคำถามมาสอบถามครับ
มือสมัครเล่น
1/10/2008 16:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ของผมก็ใช้ ewf
เขียนที่ ram อย่างเดียวไม่เขียนลง ssd เลย
เว้นแต่อยากเขียนก็ run committ.bat
เล้วจาเขียนลง ssd ตามต้องการทำให้ตอนปิดไม่ช้า
ประมาณ 10 วิเอง
ถ้าต้องการเก็บข้อมูลหรือพาสเวิร์ดก็ committ.bat
ข้อมูลส่วนใหญ่ก็เก็บใน sd จาได้ไม่ต้องรันบ่อยๆ
ส่วนวิธีทำลองหาดู
จาฝากไฟร์แต่ทำมะเป็นงะ
แล้วพวก anti virus มะต้องลงก็ได้ครับ
ส่วนที่ยากกว่านี้มะรู้ครับ
รอคนเก่งๆมาตอบต่อแล้วกัน

โพสเมื่อ : 9/12/2008 11:47
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
26/11/2008 12:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 202
อันนี้ เอาไว้อ่านเล่นๆน่ะครับ (ปล.คนทำจริง)

ผมซื้อมาได้ 5 วัน (เครียดเหลือใจกับความช้าของ SSD)

นั่งเตรียมอยู่ 2 อย่าง

1.เตรียมเงินอีก 2,500 เพื่อซื้อ HDD2.5 นิ้ว 250 กิ้ก
2.เตรียมทำใจเรื่องประกันหลุด

จริงๆแล้ว แรม512 ออนบอร์ดเร็วอยู่แล้วครับ
เพียงหากได้ทำงานร่วมกับ HDD

ตอนนี้เครื่องเร็วสมใจอยากครับ
เรื่องแบตไม่ต้องห่วงครับ พอๆกับ SSD นั่นแหละ

ถ้าท่านใดไม่ห่วงประกันก็จัดการกับเจ้าตัวเล็กได้เลยครับ

รับรองคุ้มกว่าเจ้า A150 เป็นไหนๆ

086-901-43-42 อ้น
ยินดีให้คำปรึกษา

โพสเมื่อ : 9/12/2008 12:19

[ค้นหา ขั้นสูง]