เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 5 »

ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
มือสมัครเล่น
13/9/2008 22:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 84
เรื่องมีอยู่ว่า ผมไปเดินเล่นแถว 1000 tip พอดีไปเจอ Edge usb ของ vodafone รุ่น MD950 ราคา 2800 บาท อยู่ในงบพอดี เลยตัดสินใจฉีกกระเป๋าซื้อซะเลย ก่อนซื้อแน่นอนครับ ก็ต้องลองของก่อน ไม่รอช้า ผมหยิบน้องวรรณสุดที่รักขึ้นมาทันที เท่อย่างแรงครับเพราะผมเอาน้องวรรณใส่มากับกระเป๋าสะพายใบนิดเดี๋ยว แต่ความเ่๋ท่อยู่ได้ไม่นานครับ เพราะพอผมเปิดเครื่องโรคอืด ของน้องวรรณก็กำเริบอย่างแรง แต่ผมก็ชินแล้ว แต่ที่ร้ายที่สุด ตอนต่อ กับ Edge usb มันค้างเหมือนกับจะไม่ทำงาน ไฟ HD ติดไม่หยุด อาการแบบนี้เวลาเล่นอยู่คนเดียวก็พอรับได้ครับ แต่พอเวลามีคนอื่นยืนดูอยู่ด้วย มันรู้สึกนานเป็นชาติเลยครับ สรุปผมก็เลยลองได้แค่ว่า Edge usb ใช้ได้หรือเปล่า เพราะพอจะลองอย่างอื่นก็อืดๆๆๆ จนเสียอารมณ์ พอกลับถึงบ้านผมก็ตั้งใจแล้วว่าคงต้องทำอะไรซักอย่าง จะเปลี่ยน HD ก็เสียดายประกัน พอดีจำได้ว่าผมเคยอ่านเจอเรื่อง Ewf ในเว็บ จริงๆแล้วผมเคยลองทำมาแล้ว ครั้งแรกขึ้นจอสีฟ้า ครั้งที่สอง ขึ้น error จนเลิกสนใจไปเลย แต่ครั้งนี้ตั้งใจแน่วแน่แล้วว่าต้องลองให้ได้ ค่อยๆอ่านคำแนะนำที่มีหลายสำนักในเว็บ ผมสรุปวิธีการทั้งหมด ตามความเข้าใจ และในที่สุดผมก็ทำได้ Stage ENABLE
มันเร็วจริงครับ สุดๆเลยเปิดเครื่องมาไฟ HD แทบไม่ทำงานพอ Load ทุกอย่างเรียบร้อยซึ่งเร็วมาก ไฟ Hd ก็ดับไปเลย ไม่มีือืดให้เห็นเลย เวลาปิดเครื่องก็เร็วมากไม่ต้องรอเลย อย่างกับเปลี่ยนจากรถเต่า เป็นเครื่องบินไอพ่นเลย ไม่มีอาการอืดให้เห็น ไม่ว่าจะเปิด จะปิด Program เลิกคิดเรื่องเปลี่ยน HD ไปเลย แต่แน่นอนครับทุกอย่างต้องมี 2 ด้านทั้งดีและไม่ดี ขึ้นอยู่กับว่าความพอใจของเราอยู่ต้องไหน แต่สำหรับตัวผม ผมพอใจในการทำ EWF มากผมเลยสรุปการใช้งานตามความเข้าใจของผม>>

1.ควรจะมี sd card เพิ่มเอาไว้เก็บข้อมูลต่างหาก สำรับ file ที่บันทึกบ่อยๆ ซึ่งน้องวรรณมีมาให้ตั้ง 2 ช่อง

2.หลังจากทำ Ewf แล้วไม่ใช้ว่าเราจะเขียนอะไรลงไป ใน ssd ไม่ได้เลย แต่จะเขียนต่อเมื่อเราอย่างให้เขียน commit file นี้คือสิ่งทำให้หายอืด

3.ไม่จำเป็นจะต้อง Commit file ทุกครั้ง แต่ให้ทำเฉพราะเวลาที่เราบันทึกข้อมูลใน ssd เช่น ลง Program ใหม่ สำหรับผม ผมจะสั่ง Commit file หลังจากเปิดเครื่องเลยถ้ารู้ว่าจะลง Program ใหม่ เพราะการสั่ง Commit file เป็นการยกเลิกการทำงานของ Ewf หลังจาก Restar แล้ว Ewf จะกลับมาทำงาน

4.หา Program พวก TuneUp ระบบต่างๆมาติดตั้ง เพราะการทำ Ewf ก็คือการไม่ให้เขียนข้อมูลอะไรเลยลง ssd ซึ่งทำให้ Windows จำค่าเดิมตลอด ดังนั้นหลังจากผม Commit file แล้ว ซึ่งเป็นการยกเลิด Ewf ชั่วคราว ผมจะ Tune up ระบบ ให้ Windows ทำงานได้ดีที่สุด ก่อนจะจำค่าไว้

5.สำหรับ Program ป้องกันไวรัสทั้งหลาย ไม่จำเป็นสำหรับผมอีกต่อไป เพราะไม่ว่าอะไร ก็ไม่สามารถบันทึกลง SSD ของผมได้ Windows จึงสดใหม่เสมอ

ุ สำหรับผมลองทำมาประมาณ อาทิตย์ กว่าๆแล้ว ยังไม่พบปัญหา วันนี้เลยอยากขอเสียงเพื่อนๆที่ใช้ยาแก้โรคอืด แบบ Ewf ให้กับน้องวรรณ ด้วยครับ เพื่อว่าถ้ามีเทคนิคดีๆ จะได้มาแชร์ความรู้กับครับ

สุดท้ายนี้ผมต้องขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ได้ทดลองทำ Ewf แล้วนำข้อมูลวิธีดีๆแบบนี้มาแบ่งปันกัน ขอบคุณเจ้านายที่ทำให้ผมมีเงินเดือนมาซื้อน้องวรรณ ขอบคุณคุณพ่อ คุณแ่่ม่ที่ให้ผมเกิดมา ขอบคุณแฟนที่ไม่ห้ามผมซื้อน้องวรรณ ขอบคุณเพื่อนทุกคนที่ชวนผมไปกินเหล้าทุกวันศุกร์ ขอบ.......

เพิ่มข้อมูลการทำ Ewf
นี้เป็นวิธีการของคุณ itplayroom ในการทำ Ewf พร้อม flie ที่ต้องใช้ครับ
ผมเอามา up ไว้ให้หน้าแรกเลย ต้องขอบคุณ itplayroom ด้วยนะครับ

ข้อความจาำก คุณ itplayroom
+++++++++++++++++
ลองดูวิธีนี้ดูนะครับ
ลองทำซ้ำมา 2-3 รอบ ผ่านตลอด ครับ
1. download ไฟล์ก่อนนะครับ
http://www.sme-th.com/download/ewf-byItPlayroom.zip

2. จะได้ไฟล์มา 4 ไฟล์
1) ewf.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
2) ewf-device.reg ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ
3) ewfmgr-setup.exe ดับเบิ้ลคลิกเลยครับ (ถ้า Windows คุณอยู่ Drive C ไม่ต้องทำไร Unzip ได้เลย ถ้าอยู่ Drive อื่น เปลี่ยนเอานะครับ
4) commit.bat เอาไว้บันทึกครับ (ตอนนี้ไม่ต้องทำไร)

3. เสร็จจากขั้นตอนที่ 2 แล้ว เข้าไปเพิ่มค่า
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{71A27CDD-812A-11D0-BEC7-08002BE2092F}

Name: UpperFilters (อันนี้มีอยู่แล้ว แก้เฉยๆ)
Type: REG_MULTI_SZ
Value: EWF (อันนี้จะมีค่าเดิมเป็น volsnapให้เพิ่มบรรทัดใหม่ลงไปเป็น)

แล้ว ReStart ได้เลยครับ

*** ส่วนการเพิ่ม commit.bat ตอน ShutDown ไม่ต้องทำก็ได้ครับ
*** ไว้เวลา คิดจะ Save ค่อยใช้ครับ
*** จบแล้ว ลองดูครับ
ขอบคุณข้อมูลของคุณ oakkies นะครับที่ทำให้ผมลองทำดูอีกครั้งหลังจากหลายอาทิตย์ก่อนทำแล้วไม่ประสบผลสำเร็จ

++++++++++++++++++++++++++

โพสเมื่อ : 17/12/2008 14:53
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
8/12/2008 14:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 89
ยินดีครับ รบกสรช่วนสรุปขั้นตอนมาให้เพื่อนๆลองทำตามหน่อยได้มั๊ยครับ

เพราะเท่าๆที่อ่านดู ก็ดูเหมือนจะไม่ประสบความสำเร็จกันเท่าไหร่
ถ้าได้จากคนที่สำเร็จจะได้ แปลงร่างจากน้องอืดเป็นน้องไอพ่นกันทุกคนครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 16:11
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครทำ Ewf แล้วยกมือด้วยครับ
22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
เห็นบอกว่ามีทั้งด้านดีและด้านไม่ดี รบกวนช่วยสรุปด้านไม่ดีให้ด้วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 16:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ขอข้อมูลเพิ่มด้วยครับ อยากทำบ้าง
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 18:05

1/10/2008 16:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ทำแล้วเหมือนกันครับ
เหมือนอย่างที่คุณโซดาน้ำบอกทุกอย่างเลยครับ
ข้อเสียสำหรับผมคือ
เวลาจาแก้ไขอาไรนิดๆหน่อยๆ
ต้อง commit.bat ยุ้งยากงะ
แต่แลกกับความเร็วถือว่าโอเคครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 18:26

กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้าทำตามคุณโซดาน้ำ เราก้ไม่ต้องยุ่งกับ ntldr เหมือนบางกระทู้แนะนำไว้ใช่มั๊ยครับ แค่เพิ่ม registry อย่างเดียว

โพสเมื่อ : 17/12/2008 18:30

28/8/2008 11:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 99

โพสเมื่อ : 17/12/2008 20:56

กลุ่ม:
สมาชิก
ด้านไม่ดีของผมคือ

1 เวลา set ค่าอะไรใหม่หรือลง program ต้องไม่ลืม ยกเลิกการทำงานของ EWF ก่อนครับ แรกๆ อาจไม่สะดวก แต่ใช้ไปนานก็ชิน

2 การที่เราไปยุ้งกับการทำงาน ของระบบ ถ้าเกิดขอผิดพลาดอาจทำให้ window ใช้งานไม่ได้ครับ แต่ถ้าศึกษาขั้นตอนการทำให้ดี ผมยังไม่พบปัญหาาอะไร

3.การทำ ewf อาจทำให้หัวใจวายได้ เพราะลุ้นว่าจะสำเร็จหรือเปล่า อิอิ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 21:58

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

nowhere เขียนว่า:
ถ้าทำตามคุณโซดาน้ำ เราก้ไม่ต้องยุ่งกับ ntldr เหมือนบางกระทู้แนะนำไว้ใช่มั๊ยครับ แค่เพิ่ม registry อย่างเดียว

ใช้ครับอันนี้สำคัญมาก จากการที่ผมได้ลองทำแบบ copy file ntldr ทับของเดิม ทำให้ เกิดจอฟ้า ครั้งแรกไม่ได้ ิสำรอง file ไว้ ต้องลง windows ใหม่เลย ครั้งที่สอง ก็เป็นเหมือนเดิม แต่พอดีสำรอง file ไว้ก็เลยรอดตัวไป

สรุปวิธีที่ผมทำสำเร็จ ไม่ต้องไปยุ้งกับ ntldr เลยครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 22:05

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

oakkies เขียนว่า:
http://www.trendypda.com/modules/newb ... de=flat&order=ASC&start=0

อันนี้ป่าวจ้ะ

คนนี้ครับ แรงบันดาลใจของผม ถ้ามีคนทำได้ผมก็ต้องทำได้ ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ดีๆ ที่มอบให้พวกเรา เอาไปสามนิ้วเลย วิธีการตามลิ้งนี้ work สำหรับผมครับ ถ้าใครลองแล้วไม่ได้ ลองดูที่ รีจีสเตอร์ครับ ต้อง set ค่าให้ดี

ส่วนใครลองทำตามขั้นตอนจนครบแล้วลองใช้
คำสั่ง ewfmgr c: แล้ว State ขึ้นเป็น disable ไม่ีต้องตกใจครับ แสดงว่าตอนนี้คุณทำสำเร็จแล้ว แต่ยังไ่ม่ได้เปิดการทำงาน ของ ewf
ให้ run file commit.bat หนึ่งครั้งครับ
แล้วลอง ใช้คำสั่ง ewfmgr c: จะเห็นว่า boot command ขึ้นเป็น ENABLE ให้เรา restat windows ได้เลยครับ แล้วเตรียมพบกับ น้องวรรณไอพ่น ได้เลยครับ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 22:28

กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้าทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วยังไม่ได้อีก จากที่ได้ลองมาัปัญหาน่าจะอยู่ที่ ตัว registry key ต้ิอง setค่าให้ตรงทุกตัวนะครับ ถ้ามีโอกาศผมเอา registry key ของเครื่องผมมาให้ดูกัน

เตือนอีกครั้งนะครับ จากที่ผมลองมาไม่ต้องไปยุ่งกับ file ntldr เลยครับ เพราะคุณอาจเจอ จอฟ้าสยองขวัญ แบบที่ผมเจอมาสองภาคติดติดได้

โพสเมื่อ : 17/12/2008 22:38

มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ยังไม่ได้ทำ เคยทำแล้วจอฟ้า สงสัยต้องลองใหม่บน น้อง Windows7

โพสเมื่อ : 18/12/2008 1:13

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองกับตัว XP ComIndy ไม่เวิร์คครับ
เดี๋ยวต้องลองกับตัวธรรมดาแล้วจะมาแจ้งผล

โพสเมื่อ : 18/12/2008 9:13

26/11/2008 4:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 63
การใช้วิธีการนี้เหมาะกับวินโดวประเภทใดครับ ...เช่น วินโดวตัวเต็ม หรือ วินโดวตัวที่ตัดให้เล็กลง หรือว่าใช้ได้หมดทุกเวอร์ชั่นครับ....

แล้วในกรณีที่เราจะเขียนไฟล์ลงใน ssd เช่นก็อปปี้ไฟล์ ดาวโหลดไฟล์ หรือลง โปรแกรม แล้วถ้าเราเกิดลืมปิด ewf ก็จะทำการข้างต้นที่กล่าวมาไม่ได้เลยใช่ไหมครับแล้วเครื่องจะฟ้องว่าอะไรครับ....

ป.ล. พอดียังไม่กล้าทำครับ กลัวผิดพลาดแล้วต้องลงวินโดวใหม่ ที่สำคัญคือผมไม่มี Ext CD-rom ไว้ลงวินโดวอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 10:55

22/11/2008 17:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ลองทำแล้วเมื่อวานครับ เกือบจะไม่ผ่านแต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้ครับ

แต่มีปัญหาอยากปรึกษานิดหน่อยครับ ในกรณีที่เราต้องการยกเลิกการ freeze drive c ในขณะเปิดเครื่อง (ยกเลิกการทำงานของ ewf) พอจะมีวิธีทำไหมครับ เนื่องจากปัจจุบัน windows สั่งให้ scan drive c ซึ่งจะต้องมีการแก้ไขข้อมูลใน ssd ด้วย แต่การใช้งาน ewf ทำให้ windows ไม่สามารถแก้ไขข้อมูลใน drive c ได้ ซึ่งจะทำให้เครื่องทำการ restart ตัวเอง และสแกน drive c เป็น loop เช่นนี้เรื่อยๆครับ เลยอยากขอคำปรึกษาว่ามีวิธีการปิดการใช้งานของ ewf ขณะที่เปิดเครื่องไหมครับ

ป.ล. สำหรับคนที่ไม่มี key UpperFilters ตามที่คุณ oakkies แนะนำ เราสามารถเพิ่มเติม key ดังกล่าวได้เลย โดยกำหนดให้ key type เป็น multi-string value และใส่ค่า value เป็น EWF ครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 12:02

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองเรียบร้อย
ยังไงก็ได้ข้อความว่า
Fail getting protected volume configuration with error 1
Incorrect function.

ทั้งจาก ComIndy และจากแผ่น SP2 ตัวเต็ม
สงสัยต้องหาแผ่นอื่นลองเพราะผมไล่ทำตามทุกข้อแล้ว พอ restart มันก็ใช้ไม่ได้เหมือนเดิมตลอด เท่าๆที่ดูบอร์ดต่างๆ ก็เจอปัญหาเหมือนกันหลายคน

----------------------------------------------------------------------------
มาแจ้งว่าได้แล้ว ด้วยการต้องไปแก้ค่า enabled ให้เป็น 1 เองแล้วลอง reboot ครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 12:23

มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
ลองบน Windows 7 สรุปไม่ผ่านครับ บูทอีกรอบ มันขึ้นไอวิ่งๆ อยู่ 10 นาทีก็ยังวิ่งอยู่ ไม่เข้า วินโดว์ซักที สรุปเลยปิด แล้ว Ghost กลับมา T_T

ไปหาข้อมูลในเน้ตว่ามีใครทำ ewf บน vista ไหม ก็ไม่เจอแหะ สงสัยจะทำไม่ได้

โพสเมื่อ : 18/12/2008 12:25

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ผมลงWindowXPตัวเต็ม MSoffice2007และโปรแกรมMultimediaต่างๆ เวลาบูทเครื่อง 30วิ ปิดเครื่อง10วิ เปิดโปรแกรมต่างๆแทบไม่ต้องรอเลย ไม่เหมือนตอนก่อนที่จะทำรอนานมากแทบไม่อยากใช้เลย ต้องขอบคุณ คุณoakkiesที่นำมาแนะนำด้วย ผมเชียร์ให้ทำEWFครับแล้วเครื่องของคุณจะเร็วขึ้นมาก เวลาจะDisableก็ไม่ลำบากครับ(ดูกระทู้คุณoakkiesประกอบ)แล้วคุณจะประหยัดเงินไปเปลี่ยนHD(คงไม่เวอร์ไปน่ะครับ)

โพสเมื่อ : 18/12/2008 14:04

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Suvachai เขียนว่า:
ผมลงWindowXPตัวเต็ม MSoffice2007และโปรแกรมMultimediaต่างๆ เวลาบูทเครื่อง 30วิ ปิดเครื่อง10วิ เปิดโปรแกรมต่างๆแทบไม่ต้องรอเลย ไม่เหมือนตอนก่อนที่จะทำรอนานมากแทบไม่อยากใช้เลย ต้องขอบคุณ คุณoakkiesที่นำมาแนะนำด้วย ผมเชียร์ให้ทำEWFครับแล้วเครื่องของคุณจะเร็วขึ้นมาก เวลาจะDisableก็ไม่ลำบากครับ(ดูกระทู้คุณoakkiesประกอบ)แล้วคุณจะประหยัดเงินไปเปลี่ยนHD(คงไม่เวอร์ไปน่ะครับ)

ยิดดีด้วยครับ Ewf อีกคนแล้ว ยังงัยช่วยกันให้คำแนะนำเพื่อนที่ยังทำไม่ได้ด้วยนะครับ เพราะตัวผมเองก็พอจะรู้แค่พื้นๆ สำหรับเพื่อนที่ทดลองลงกับ windowsXp รุ่นต่างๆ แล้วเอามาแชร์ความรู้กันว่าตัวไหน work ไม่ work ดีแล้วช่วยกันวิจัย ให้ ข้อมูลจะได้ทำกันได้ทุกคน

ของผมลง windows xp ตัวเต็ม 2002 professional pack 2
บูทเครื่องตั้งแต่กด power จนไฟ Hd ดับ 48 วิ ปิดเครื่อง 14 วิ ครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 14:26

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

eak_na เขียนว่า:
ลองทำแล้วเมื่อวานครับ เกือบจะไม่ผ่านแต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้ครับ

แต่มีปัญหาอยากปรึกษานิดหน่อยครับ ในกรณีที่เราต้องการยกเลิกการ freeze drive c ในขณะเปิดเครื่อง (ยกเลิกการทำงานของ ewf) พอจะมีวิธีทำไหมครับ เนื่องจากปัจจุบัน windows สั่งให้ scan drive c ซึ่งจะต้องมีการแก้ไขข้อมูลใน ssd ด้วย แต่การใช้งาน ewf ทำให้ windows ไม่สามารถแก้ไขข้อมูลใน drive c ได้ ซึ่งจะทำให้เครื่องทำการ restart ตัวเอง และสแกน drive c เป็น loop เช่นนี้เรื่อยๆครับ เลยอยากขอคำปรึกษาว่ามีวิธีการปิดการใช้งานของ ewf ขณะที่เปิดเครื่องไหมครับ

ป.ล. สำหรับคนที่ไม่มี key UpperFilters ตามที่คุณ oakkies แนะนำ เราสามารถเพิ่มเติม key ดังกล่าวได้เลย โดยกำหนดให้ key type เป็น multi-string value และใส่ค่า value เป็น EWF ครับ

ขอบคุณครับ

มีอยู่ครั้งหนึ่งผมกด ปิดปุ่ม power เลย โดยไม่ได้สั่ง Turn off ผลคือพอเ ปิดเครื่องอีกครั้ง มันเข้าสู่โหมด scan drive c ผมเลยกดยกเลิกไม่ให้เข้า scan หลังนั้นเครื่องก็เข้า loop restart ผมเลยรอให้ระบบ scan จนเสร็จ ก็เข้า Windows ได้ แต่พอลองเช็ค Ewfmgr c: สถานะของ Ewf เป็น disable ผมเลยกด commmit.bat แลัว restart ก็ใช้งาน Ewf ได้ปกติครับ

ส่วนการปิดการใช้ Ewf ขณะเปิดเครื่อง ลอง add commit.bat เข้าไปที่ start up script โดยเข้าที่ Start -> Run -> gpedit.msc
ไปที่ Scripts (Startup/Shutdown) ดังรูป ดับเบิ้ลคลิ๊ก Startup ทางขวา กด Add แล้ว browse หา commit.bat

ลองดูนะครับ ว่า work หรือเปล่า เพราะผมไม่รู้เหมื่อนกันว่า การทำงานของ Ewf เริ่มตั้งแต่ตอนไหนของระบบ ถ้าได้รายงานผมด้วนนะครับ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 14:43

[ค้นหา ขั้นสูง]