เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 3 4 (5) 6 7 »

Re: ซื้อมาแล้วค่ะ รีวิวเล็ก ๆ ของ HP mini 1000
มืออาชีพ
15/8/2008 19:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 196
ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับข้อมูล

โพสเมื่อ : 14/12/2008 1:41
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ซื้อมาแล้วค่ะ รีวิวเล็ก ๆ ของ HP mini 1000
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
ซื้อมาได้เกือบสัปดาห์แล้วครับ ใช้งานดีมาก ได้แรม 2gb เิพิ่มเงินสามร้อยสิบเจ็ดบาท
ของแถมมีซอฟแคส กระเป๋า ซอฟแวร์ไรสักอย่าง ดีวีดีเอ็กเทอนอล สติ๊กเกอร์คีย์บอร์ดไทย เม้าส์ หูฟัง
ราคา 16900 ไม่รวม vat
การใช้งานไม่ร้อนนะกำลังดีหน้าหนาว พอติดสติ๊กเกอร์คีย์ไทย
ยิ่งสวยกว่าเดิมมาก เบาบาง แบตก็ราวสามชั่วโมง
อะไรอีกดีหละ อ๋อ ลำโพงเสียงดีมาก ส่วนแจ๊คหูฟังเป็นแจ๊คอินทริเกรตรวม
คือเป็นทั้งไมค์และหูฟัง ช่องใส่ sd ตอนนี้ก็ใส่อยู่ปรกติดี
ส่วนช่องปริศนายังไม่ได้แงะดู พอร์ต RJ45 แลน ถูกปิดไว้เป็นระเบียบดี
ก้มมองไปรอบ ๆ ก็ดีหมดอะ จอภาพก็สวยมาก จะเอาตรงไหนเด๋วรายงานให้
ส่วน hdd เป็นแบบ 1.8 นิ้วนะ 60gb เห็นว่างั้น แต่ไม่ได้ช้าอย่างที่คิด
ตอนแรกก็ซีเรียสว่ามันจะช้ารึป่าว แต่โดยรวมโอเคกว่า notebook ตัวเก่า
เรียกว่าแจ๋วกว่าเห็น ๆ

โพสเมื่อ : 16/12/2008 10:08
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
การใช้งานโอเอสไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลยก็เร็วเหมือนโน๊ตบุ๊คทั่วไป
ลองเล่นเกมก็แจ่มดี ดูหนังได้ชัดกว่าโน๊ตบุ๊คตัวเก่าเพราะจอให้สีสดใส
ตัวอักษรขณะที่พิมพ์อยู่ขณะนี้ก็ชัดเจน จอสิบนิ้วนับว่าใช้งานได้ไม่อนาถาเลย
เสียงของลำโพงชัดเจนทั้งที่ตัวเล็กแต่เสียงเพราะดีอะ เปิดลพ ปราโมทย์นี่อย่างแจ่ม
เรื่องแบต ถ้าลดแสงจอ(จอภาพรุ่นนี้ประหยัดไฟ) ปิดลำโพง ปิดทัชแพด(ถ้าต้องพิมพ์งาน)ก็ช่วยให้แบตอยู่นานขึ้น
หากไม่ได้เสียบชาร์ตและไม่ได้ใช้สายแลน ระบบจะปิดอุปกรณ์ให้เอง
เมื่อใช้งานแบต ระบบก็ปรับการใช้งานให้เอง
โดยรวมสเถียรมาก คีืย์บอร์ดใหญ่ จอใหญ่หน่อย เสียงชัดภาพสวยหุ่นดีเบาบาง
ส่วน windows xp home ไลเซ่นที่มากับเครื่องก็โอเคดีนะ เขาให้แผ่นซีดีมาสามแผ่น
คู่มือ ไดร้เวอร์ และโอเอส รวมสามแผ่น นึกก่อนจะโพสไรต่อ
อ๋อ ไมค์โฟนเสียงโอเคนะ กล้องไม่โดดเด่นอะไร อแดปเตอร์เบาและเล็ก
พกพาไปไหนง่ายเลย ของ Dell ที่ใช้มันอันใหญ่มากมาย
ถ้าใครจะซื้อนะ ให้เอาสติ๊กเกอร์คีย์บอร์ดจากทางร้านด้วยเหมือนมันจะของแท้รึป่าวเนี่ยเพราะติดแล้วเนียนมาก
ช่องต่อวีดีโอนี่เป็น HDMI รึป่าวยังไม่ได้ลอง เอาแค่นี้ละกัน

โพสเมื่อ : 16/12/2008 10:38

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
khun intheact krub where did you get your mini and how much did you pay for it krub

and for external dvd is it a slim one?

โพสเมื่อ : 16/12/2008 11:33

13/10/2008 19:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
อยากทราบว่าฮาร์ดดิส 4200 rpm นี่ต่างจาก 5400 เยอะมั๊ยอ่า
กำลังตัดสินใจอยู่ว่า ถ้าช้าต่างกันมาก อาจจาเปลี่ยนใจอ่า
ถ้าลงโปรแกรมเดียวกันนี่ต่างกันเยอะมั๊ยอ่า

โพสเมื่อ : 16/12/2008 14:36

มือใหม่
17/12/2008 9:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
อ้างถึง:

InTheAcT เขียนว่า:
อ๋อ ไมค์โฟนเสียงโอเคนะ กล้องไม่โดดเด่นอะไร อแดปเตอร์เบาและเล็ก

-------------------------------------------------------------------------
สอบถามหน่อยครับ

ด้านไมค์
- ไม่มีไมค์โฟนภายนอกใช่ไหมครับ
- ถ้าจะเสียบไมค์ฯเนี่ยต้องเสียบช่องเดียวกับหูฟังใช่ไหมครับ
- แล้วถ้าใช้หูฟังร่วมกับไมค์ด้วย หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ถามเพิ่มเติมครับ
- ไม่ทราบว่า hp mini ของคุณ vga ดึงแรมเท่าไร ของผมมันดึง 96MB ปกติหรือไม่ครับ
- ประกันเพิ่มเป็น 3 ปี ซื้อที่หนายกันเีนีย เท่าที่หาข้อมูลเห็นไปซื้อที่ se-ed book ได้ใช่ไหมครับ

-------------------------------------------------------------------------
ร่วมวิจารณ์
ข้อดี
- ยอมรับเรื่องลำโพงเลยครับ เสียงดี ฟังแล้วกิ๊งๆ
- คิดว่า atom อืด แต่พอใช้ไปใช้มา ต้องเปลี่ยนความคิดครับ เร็วกว่า PC ที่บ้านที่เป็น P4 อีก
- จอสว่างมากๆ จนผมต้่องหรี่ลงมา 2 ระดับ (ให้เกินดีกว่าขาด อิอิ)
- เบามากมาย แบบว่าแบกขึ้นหลังเนี่ยแทบไม่รู้สึก
- สวย 555+

ข้อเสีย
- เบามากมาย แต่ไม่ชอบ softcase เลยพับผ่า (น่าจะเป็นซิบ)
- VGA Out ต้องรอ adapter ของ HP เข้ามาขายอีก (ตรงนี้เซ็งจิตนิดๆ)
- แบตไม่อึดอย่างที่คิด แต่เห็นว่าจะมี batt 6 cell เข้ามาประมาณ มกราคม รอลุ้นๆ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 10:21

มืออาชีพ
26/11/2008 13:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
keyboard eng สวยอะ สวยจนไม่อยากเอา สติ้กเกิ้อ ภาษาไทยมาติดเลย

5555+

โพสเมื่อ : 17/12/2008 10:34

กลุ่ม:
สมาชิก
เอาเรื่องไหนก่อนดี เรื่องคีย์บอร์ดติดสติ๊กเกอร์ไม่ต้องห่วงไม่สวยนะครับ
เพราะว่าพอติดแล้วสวยกว่าเดิมอีก ของผมติดแล้วเรียกว่างามเลยหละ
เขาแถมมาเป็นของแท้หละมั๊ง จะสีดำด้าน สวยและเป็นสีเดียวกันกับคีย์เดิมเลยครับ
ฉะนั้นไม่ต้องห่วง (สวยกว่าเดิมอีก)
ส่วนเรื่อง hdd เป็นรุ่น 1.8 นิ้ว 4200 รอบ สำหรับคนที่กลัวว่าจะช้่า
ก็ยืนยันครับว่าลืมเรื่องนี้ไปเลย เท่าที่ทดสอบ เทียบกับ 160gb บั๊บเฟอร์ 8mb แน่นอนว่ามิ้นจะช้ากว่า แต่ลองใช้ดูแล้วมันไม่ช้าเหมือนที่เราคิด ๆ เลย
กลับเร็วซะด้วย คงเพราะแรมมันเยอะ *ไม่ใช้ฮาร์ดิสเป็นแรมให้อ่านและรันบนแรมไปเลย
ทำดีแฟรกไปรอบนึงเมื่อคืน ปรากฏว่าปรกติดี อ้อ ผมใช้ winxp sp3 pro
ลงเต็ม ๆ แผ่นแท้ไม่ตัดต่อ
เรื่องแรมของการ์ดจอ ก็กินแรม 128mb นะครับ ตอนนี้กำลังหาทางปรับให้ใช้ความละเอียดมากกว่านี้
เพราะบางโปรแกรมใช้จอเล็กไม่ได้ ต่อมาก็เรื่องไมค์ เราใช้แจ๊ค 3.5มิลปรกตินี่แระ
เอาลำโพงเสียบ ก็จะเป็นรูลำโพง เอาไมค์เสียบ มันก็กลายเป็นรูไมค์ เลือกได้สามไมค์
ก็คือ หนึ่ง ไมค์แบบ Dock สองไมค์ในตัว(ซึ่่งก็โอเค) สามรูแจ๊คไมค์ดังกล่าว
ส่วนหูฟังพร้อมไมค์ในแจ๊คเดียว อันนี้มัีนหาซื้อไม่ได้ แต่ไม่ใช่ปัญหา
หน้าตาของแจ๊คไมค์พร้อมหูฟังก็คงไม่ต่างกับ Smalltalk ของมือถือแระ
เรากะหาแจ๊คแปลงก็น่าจะได้ หรืออะไรก็ตามแต่แล้วแต่จะพลิกแพลงกันไป
ผมซื้อที่ไอทีหลักสี่ ไม่รู้เรียกว่าไรลืมแล้วแหละ ไอทีสแควร์รึป่าวนี่หละครับ
ดีวีดีที่แถมมาให้เป็นแบบภายนอก สามารถอ่านเขียนได้ (แต่ของยังมาไม่ถึง พอดีของหมดรอให้เขาส่งมา)
ไม่ใช่ดีวีดีแบบบางนะครับ เห็นเขาว่างั้น
ผมทำ ghost ไฟล์เก็บไว้ใน sd พร้อมบู๊ทกู้ระบบ ตรงนี้เห็นว่าการทรานเฟอร์ของ hdd ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ
อ้อ มีส่วนหนึ่งคือการต่อ Ext dvd เนี่ย มันจะกินไฟระบบมาก หากเห็นว่าทัชแพดมันกระตุก ๆ ก็อย่าตกใจนะ (อินเคสที่แบตใกล้หมด)

โพสเมื่อ : 17/12/2008 13:04

กลุ่ม:
สมาชิก
อยากทราบว่าฮาร์ดดิส 4200 rpm นี่ต่างจาก 5400 เยอะมั๊ยอ่า
กำลังตัดสินใจอยู่ว่า ถ้าช้าต่างกันมาก อาจจาเปลี่ยนใจอ่า
ถ้าลงโปรแกรมเดียวกันนี่ต่างกันเยอะมั๊ยอ่า
ไม่มีปัญหาเลยครับ ตอนแรกผมเหมือนคุณคือห่วงเรื่องความเร็วรอบ
แต่ซื้อมาใช้แล้วไม่ผิดหวังอะ

โพสเมื่อ : 17/12/2008 13:10

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
รุ่นนี้ ปิด WIFI แล้ว เปิด Bluetooth อย่างเดียวได้หรือเปล่าครับ

แล้วWIFI มันยังจะกินไฟ หลังจากปิดไว้หรือเปล่าครับ

อยากรู้ว่า ปิด WIFI และ เปิด Bluetooth ต่อ Net ผ่าน EDGE แล้วให้ความสว่างจอประมาณ 30-40% จะอยู่เกิน 3 ชมไหม หากเล่นแค่ Internet และ MS Office.

โพสเมื่อ : 18/12/2008 12:39

กลุ่ม:
สมาชิก
ปิดทั้งคู่เลยครับ ปิดให้หมด bt มันก็กินไฟ เราต่อสาย usb กะมือถือแล้วกัน
มือถือก็ไม่เปลืองแบตด้วยแหละ ผมเห็นช่องเสียบ sim ใน mini ไม่รู้ว่าจะใช้ยังไง
มันมีช่องแน่นอน ถ้าว่าใช้ไม่ได้ เราอาจจะแปลงก็ได้หละมัง
แบตรุ่นนี้ยอมรับว่าถ้าใช้งานหนัก ๆ อยู่ได้ไม่นาน ใช้ดูหนังเต็มที่ก็จบเรื่องแต่แบตหดวูป ๆ

โพสเมื่อ : 18/12/2008 14:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
พี่ InTheAcT บรรยายได้เยี่ยมมากเลยค่ะ อ่านแล้วอยากได้ มากเลยค่ะ ลังเลเลยระหว่าง EEE1000H กับ mini1001TU ค่ะ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 2:03

กลุ่ม:
สมาชิก
การปรับความละเอียดหน้าจอ 1280x768 ปรับได้ครับ แต่ว่าล้นจอ ล้นลงมาล่าง ๆ
เนี่ย ต้องเลื่อนจอไปมา (เหมือนเคยปรับจอในลีนุกส์) แบบว่าล้นลงล่าง
สรุป อย่าปรับเลยครับ แต่ถ้าจะปรับ ให้เซ็ทไฟล์ไดร้เวอร์นี่หละ

โพสเมื่อ : 20/12/2008 12:37

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

witzone เขียนว่า:
keyboard eng สวยอะ สวยจนไม่อยากเอา สติ้กเกิ้อ ภาษาไทยมาติดเลย

5555+
หนูขอซื้อต่อได้มั๊ยค่ะ สติ๊กเกอร์ภาษาไทย

โพสเมื่อ : 22/12/2008 20:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

เอาเรื่องไหนก่อนดี เรื่องคีย์บอร์ดติดสติ๊กเกอร์ไม่ต้องห่วงไม่สวยนะครับ
เพราะว่าพอติดแล้วสวยกว่าเดิมอีก ของผมติดแล้วเรียกว่างามเลยหละ
เขาแถมมาเป็นของแท้หละมั๊ง จะสีดำด้าน สวยและเป็นสีเดียวกันกับคีย์เดิมเลยครับ
ฉะนั้นไม่ต้องห่วง (สวยกว่าเดิมอีก)
ส่วนเรื่อง hdd เป็นรุ่น 1.8 นิ้ว 4200 รอบ สำหรับคนที่กลัวว่าจะช้่า
ก็ยืนยันครับว่าลืมเรื่องนี้ไปเลย เท่าที่ทดสอบ เทียบกับ 160gb บั๊บเฟอร์ 8mb แน่นอนว่ามิ้นจะช้ากว่า แต่ลองใช้ดูแล้วมันไม่ช้าเหมือนที่เราคิด ๆ เลย
กลับเร็วซะด้วย คงเพราะแรมมันเยอะ *ไม่ใช้ฮาร์ดิสเป็นแรมให้อ่านและรันบนแรมไปเลย
ทำดีแฟรกไปรอบนึงเมื่อคืน ปรากฏว่าปรกติดี อ้อ ผมใช้ winxp sp3 pro
ลงเต็ม ๆ แผ่นแท้ไม่ตัดต่อ
เรื่องแรมของการ์ดจอ ก็กินแรม 128mb นะครับ ตอนนี้กำลังหาทางปรับให้ใช้ความละเอียดมากกว่านี้
เพราะบางโปรแกรมใช้จอเล็กไม่ได้ ต่อมาก็เรื่องไมค์ เราใช้แจ๊ค 3.5มิลปรกตินี่แระ
เอาลำโพงเสียบ ก็จะเป็นรูลำโพง เอาไมค์เสียบ มันก็กลายเป็นรูไมค์ เลือกได้สามไมค์
ก็คือ หนึ่ง ไมค์แบบ Dock สองไมค์ในตัว(ซึ่่งก็โอเค) สามรูแจ๊คไมค์ดังกล่าว
ส่วนหูฟังพร้อมไมค์ในแจ๊คเดียว อันนี้มัีนหาซื้อไม่ได้ แต่ไม่ใช่ปัญหา
หน้าตาของแจ๊คไมค์พร้อมหูฟังก็คงไม่ต่างกับ Smalltalk ของมือถือแระ
เรากะหาแจ๊คแปลงก็น่าจะได้ หรืออะไรก็ตามแต่แล้วแต่จะพลิกแพลงกันไป
ผมซื้อที่ไอทีหลักสี่ ไม่รู้เรียกว่าไรลืมแล้วแหละ ไอทีสแควร์รึป่าวนี่หละครับ
ดีวีดีที่แถมมาให้เป็นแบบภายนอก สามารถอ่านเขียนได้ (แต่ของยังมาไม่ถึง พอดีของหมดรอให้เขาส่งมา)
ไม่ใช่ดีวีดีแบบบางนะครับ เห็นเขาว่างั้น
ผมทำ ghost ไฟล์เก็บไว้ใน sd พร้อมบู๊ทกู้ระบบ ตรงนี้เห็นว่าการทรานเฟอร์ของ hdd ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ
อ้อ มีส่วนหนึ่งคือการต่อ Ext dvd เนี่ย มันจะกินไฟระบบมาก หากเห็นว่าทัชแพดมันกระตุก ๆ ก็อย่าตกใจนะ (อินเคสที่แบตใกล้หมด)
ขอดูสติ๊กเกอร์ภาษาไทยหน๋อยได้มั๊ยค่ะ ตอนซื้อของหนูไม่มีให้ค่ะ ที่ขายทั่วๆไปไม่ค่อยสวยเลยค่ะ

โพสเมื่อ : 22/12/2008 20:17

24/12/2008 16:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 41
เพิ่ม HDD กับ RAM ได้หรือเปล่าครับ ความจุสู้ Asus 1000H ไม่ได้อะครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 17:12
iPhone 16G. Classic Year : 2007

กลุ่ม:
สมาชิก
ไม่ได้ถ่ายรูปคีย์บอร์ดไว้เลยครับ แต่แนะนำว่าหากซื้อสติ๊กเกอร์คีย์บอร์ดให้เอามาเทียบสีกับตัวคีย์บอร์ด
เอามาวางเทียบดูยังไม่ต้องติดจริง ถ้าสีดำด้านเหมือนกันก็ใช้ได้เลยครับ
ว่าจะลองเอาโทรศัพท์ถ่ายรูปมาให้ดู แต่โทรศัพท์ผมมันไม่มีกล้องเลยถ่ายไม่ได้
เดี๋ยวเจอใครมีกล้องโทรศัพท์ผมจะถ่ายมาให้ดูนะ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 12:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ไม่ได้ถ่ายรูปคีย์บอร์ดไว้เลยครับ แต่แนะนำว่าหากซื้อสติ๊กเกอร์คีย์บอร์ดให้เอามาเทียบสีกับตัวคีย์บอร์ด
เอามาวางเทียบดูยังไม่ต้องติดจริง ถ้าสีดำด้านเหมือนกันก็ใช้ได้เลยครับ
ว่าจะลองเอาโทรศัพท์ถ่ายรูปมาให้ดู แต่โทรศัพท์ผมมันไม่มีกล้องเลยถ่ายไม่ได้
เดี๋ยวเจอใครมีกล้องโทรศัพท์ผมจะถ่ายมาให้ดูนะ
-ขอบคุณมากเลยค่ะ สวัสดีปีใหม่ค่ะ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 13:30

มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆก๊าบ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 15:39

มือใหม่
14/12/2008 10:16
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
เรียนถามคุณ InTheAcT
ว่า เคยใช้พวก โฟโต้ชอป บนเครื่องนี้มั้ยครับช้ารึป่าว
เปิดหลายโปรแกรมพร้อมกันเปนยังไงบ้างครับ
แล้วสายอแดปเตอร์ต่อฉายโปรเจกเตอร์นี่มีขายรึยังพอจะทราบมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 27/12/2008 10:42

[ค้นหา ขั้นสูง]