เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ปัญหาหรือกรรมของน้องมิ้นที่ศูนย์ก็ช่วยไม่ได้ ผมต้องทำใจอย่างเดียวครับ
มือใหม่
18/11/2008 10:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
ผมซื้อน้องมิ้นตั้งแต่งานคอมมาร์ทเพราะชอบที่ดีไซล์ และเชื่อมั่นในแบรนด์ของ HP แต่พอผมลงwin xp ให้น้องมิ้นก็พบว่าเวลาเปิดเวปแคม หรือวีดีโอ จอจะเป็นเส้นๆ พอเปิดเพลงเสียงก็ซ่าๆแตกๆเหมือนซีดีสะดุด ลองแก้ปัญหาตามที่เพื่อน ๆแนะนำก็ไม่หาย ลองโหลดไดรเวอร์มาลงใหม่ก็ไม่หาย เลยตัดสินใจลางานส่งเครื่องเข้าศูนย์
ซึ่งผมอยู่นครปฐมจะไปศูย์นี่ต้องบอกว่าไกลพอสมควรครับ และเมื่อวันที่มาตรวจที่ศูนย์ก็ต้องนั่งรอคิวนานมากครับเกือบสองชั่วโมงกว่าจะได้คุยกับช่าง เมื่อช่างเปิดเครื่องและตรวจสอบกับช่างคนอื่น ๆก็บอกว่าเป็นที่ลำโพงกับจอมันช็อต ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ ให้ทิ้งเครื่องไว้ ประมาณ 3 วันจึงค่อยมารับเครื่อง ซึ่งในวันนั้นผมก็พยายามแย้งว่าตอนเครื่องผมลงลีนุกซ์ไม่พบปัญหา แต่ช่างก็บอกว่ามั่นใจว่าเป็นที่ฮอาร์ดแวร์ไม่ใช่ซอฟแวร์แน่นอน และบอกว่ารับรองว่าวันมารับเครื่องอาการดังกล่าวต้องหายแน่นอน
พอ 3 วันผ่านไปมีข้อความให้ผมมารับเครื่องได้ ผมจึงลางานอีกหนึ่งวันเพื่อมารับเครื่อง และเมื่อมาถึงก็ต้องรอคิวอีกประมาณครึ่งชั่วโมง ก็ถึงคิวไปรับเครื่อง จึงเพิ่มรู้ว่าที่ศูนย์นี่วันส่งมอบของเค้าให้เซ็นรับเลย ไม่มีการตรวจสอบความเรียบร้อยก่อนผมจึงบอกว่าขอตรวจดูก่อนว่าอาการดังกล่าวหายหรือยัง ซึ่งเมื่อเปิดเครื่องและทดลองก็พบว่า อาการดังกล่าวยังเหมือนเดิมเหมือนไม่ได้รับการแก้ไขเลย เมื่อถามพนักงานเค้าก็ตอบว่าได้เปลี่ยนจอกับลำโพงให้ ถ้าไม่หายต้องไปคุยกับช่างอีกครั้ง ผมเลยเซ็งมากครับว่าทำไมศูนย์ไม่มีการตรวจสอบอาการก่อนส่งมอบของให้ลูกค้า และเมื่อคุยกับช่าง ช่างบอกว่าต้องไปให้เอนจิเนียร์ตรวจสอบอีกครั้ง ซึ่งผมต้องรออีกเกือบสองชั่วโมงเค้าจึงยกเครื่องมาและบอกว่าเครื่องผมต้องลงwin vista เท่านั้น ลง xp ไม่ได้เพราะ ชิพเซ็ตกับระบบปฏิบัติการมันไม่รับกันและไม่สามารถแก้ไขได้....
ตกลงว่าผมต้องเสียวันลางานสองวัน ต้องปิดกิจการธุรกิจของผมตอนเย็นอีก 2 วัน(เพราะย่านนั้นรถติดมากครับกว่าจะกลับถึงนครปฐมก็มืดแล้ว) แถมต้องยกเจ้าน้องมิ้นกลับบ้านโดยที่ปัญหาก็ยังไม่ได้รับการแก้ไขเลย ตอนนี้ผมจึงต้องรับสภาพว่าเครื่องผมจะใช้ได้แต่ vista(ทั้งที่ลงvista แล้วเครื่องช้ามากครับ) เพราะศูนย์ช่วยอะไรผมไม่ได้เลย ถ้าผมรู้ว่ารุ่นนี้ลงxpไม่ได้ตั้งแต่แรกก็อาจจะไม่ตัดสินใจซื้อ และถ้าช่างบอกว่าเป็นเพราะต้องลงvistaถึงไม่พบปัญหาตั้งแต่ไปส่งศูนย์วันแรก ผมคงไม่ต้องเสียเวลาไปที่ศูนย์อีกหนึ่งวันหรอกใช่มั้ยครับ....
เฮ้ออออ....ตอนนี้ต้องบอกแต่เพียงว่า เซ็งครับเพราะไม่รู้จะทำอย่างไรครับ

โพสเมื่อ : 11/12/2008 14:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาหรือกรรมของน้องมิ้นที่ศูนย์ก็ช่วยไม่ได้ ผมต้องทำใจอย่างเดียวครับ
มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
น้องมิ้นลง win xp ได้แน่นอนครับ ที่ตอบนี่ผมก็ใช้อยู่ ลองดูที่นี่อีกครั้งครับน่าจะช่วยได้

http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=10304&forum=26

โพสเมื่อ : 11/12/2008 16:55
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ปัญหาหรือกรรมของน้องมิ้นที่ศูนย์ก็ช่วยไม่ได้ ผมต้องทำใจอย่างเดียวครับ
มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ให้น้าๆที่ใช้อยู่ ghost ส่งไปให้เลยครับ

เป็นทางเดียวแล้วหล่ะครับ บางท่านลงแล้วเซ็ตไม่ถูก แพชไม่ครบ มีปัญหามาก

โพสเมื่อ : 13/12/2008 2:07

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ลองทำตามที่แนะนำแล้วครับแต่ไม่สำเร็จครับ ถ้าใครมีวิธีช่วยผมได้บ้าง จะขอบคุณมากๆเลยครับ เพราะใช้วิสตาแล้วอืดมากจริงๆครับ

โพสเมื่อ : 14/12/2008 0:43

มือใหม่
30/10/2008 15:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
แนะนำว่าลง XP ได้แน่นอนครับ

ผมขอเล่าประสบการณ์บ้างนะครับ

1 ผมซื้อมาจากพันทิพย์มา เป็น XP ใช้ได้ดีทุกอย่าง ยกเว้น เสียงซ่า และ ภาพเป็นส้น
2 ทนไม่ไหว เอาไปลง Vista ทุกอย่างใช้งานปกติ แต่ เครื่องช้ามาก เปิดเครื่อง ประมาณ 4 นาที เปิด msn ใช้เวลา 6-8 นาที
3 เอาไปลง XP เอง และ โหลด ไบออส ไครว์เวอร์ จาก HP.com โดยตรง

ตอนนี้ปกติทุกอย่างเลยครับ

ง่ายๆมาก อย่าไปเครียดครับ ( ยกเว้น ยังหาBluetooth ไม่เจอเทานั้นเอง)

โพสเมื่อ : 15/12/2008 15:21

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
HP มีศูนย์ซ่อมน้อยไปหน่อยนะครับ ผมได้มาใหม่เป็น linux แผ่นไดร์เวอร์สำหรับ Vista, XP ก็ไม่มีมาให้ ต้อง download จากเว็ป กว่าจะได้ก็เสียเวลาไปพอสมควร ตอนลงเป็น XP ก็มีปัญหาตอนแรกๆจะฟอร์แมท Hard Disk เป็น NTFS ก็ไม่ผ่าน เลยต้องทำเป็น FAT32 ตอนนี้ลง XP Prof. sp3 และลงไดร์เวอร์ผ่านทุกตัว ใช้งานได้ดีปกติครับ ทำGhost เอาไว้ที่ไดร์ว D ยืนยันนะครับว่าใช้ลง XP ได้ครับ ถ้ายังมีปัญหา ลงอัพไบออสเป็นROMPaq for HP Notebook System BIOS (68VGU) - FreeDOS Bootable MediaF.05 F.exe ดูนะครับ

โพสเมื่อ : 15/12/2008 15:46

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมลองแล้วแต่ไม่ผ่านครับ เพื่อนๆที่ทำสำเร็จและghost ไว้ ผมอยากขอไฟล์ได้มั้ยครับ

โพสเมื่อ : 19/12/2008 11:26

มืออาชีพ
24/12/2008 14:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 341
ใครเจอปัญหาลงxpไม่ได้เพราะไม่เจอ hdd แก้ได้แล้วนะ ให้ลง service pack2 เท่านั้นนะแล้วจะลงได้ SP3ลงไม่ได้

แต่หงุดหงิดตรงที่หาโหลด driver webcamไม่ได้ค่ะ web hpก็ไม่มี

โพสเมื่อ : 24/12/2008 15:35
Intel Atom 1.6Ghz RAM 1.5Ghz HDD WD 500GB SATA2

มืออาชีพ
10/2/2008 18:43
จาก sarat.00@hotmail.com
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 264
ลองดูที่นี่ก่อนนะครับ
ผมได้จากที่ http://h20000.www2.hp.com/bizsupport/ ... 1957&prodSeriesId=3687084

แต่ ก็ไม่ครบทุกอย่าง ขณะนี้ไม่ทราบว่าเขามีให้ทุกdrivers หรือไม่ เพราะผมลงแล้ว จะขาดไดร์เวอร์ของ Ethernet 10/100/1000 ซึ่งต้องไปหาจากที่อื่น
หรือ ลองหาจากที่
http://www.hp2133guide.com/vista-serv ... k-1-mini-note-benchmarks/

ถ้า ยังไม่ได้ ต้องเข้าไปเช็คในไบออสว่า enable อยู่หรือเปล่า บางทีคุณลงไดร์เวอร์เรียบร้อยแล้ว แต่ในไบออส disable อยู่ ก็เป็นได้ครับ กล้องเว็ปแคมจึงใช้ไม่ได้ครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 17:42

มืออาชีพ
24/12/2008 14:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 341
test

โพสเมื่อ : 8/1/2009 23:53
Intel Atom 1.6Ghz RAM 1.5Ghz HDD WD 500GB SATA2

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
น่าเห็นใจครับ กับการบริการของ o แต่ไม่ได้ช่วยเหลืออะไรเลยซิ ต้องด่าซ่ะ ก็เคยดู
ในโพส์ตกระทู้ของเว็บต่างๆ จึงลังเลที่จะใช้ hp กลัวมีปัญหา ขนาดไปดูของจริงที่ร้าน
เค้ายังไม่มาต้อนรับเลยซักครั้ง เลยเปลี่ยนไปใช้เอเซอร์

โพสเมื่อ : 9/1/2009 10:39

[ค้นหา ขั้นสูง]