เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 ... 7 »

AspireOne ฉบับ Ghost พร้อม EWF เชิญครับ...
มือสมัครเล่น
25/12/2008 13:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 31
โหลดผ่านทาง BitTorrent นะครับ
ขนาด 1.16GB

วิธีติดตั้งอยู่ในโฟลเดอร์ที่โหลดมาแล้ว

สำหรับท่านที่ต้องการแบบง่าย ๆ น่ะครับ ผมทำไว้ให้เสร็จหมดแล้ว...
ติดตั้งพร้อมใช้งานได้เลย

ติดตั้งเสร็จใช้พื้นที่ 2.26GB ครับ
มี 2 ไดรฝ์ C กับ D ได้ละประมาณ 4GB
ไดรฝ์ D เอาไว้เก็บข้อมูลครับ

Shortcut Save Setting บน Desktop เอาไว้ใช้เวลาลงโปรแกรมครับ...

ถือว่าเป็นการตอบแทนสังคมแห่งนี้ไปในตัวด้วยก็แล้วกันนะครับ...

อ้างถึง:

http://www.2bbit.com/details.php?id=163670

มาแล้วครับ Windows XP SP3 สำหรับ Acer AspireOne ที่ตัดแต่งจาก Windows XP ComIndy SP3 August

มาในรูปแบบ Ghost พร้อมวิธีติดตั้ง

ติดตั้งเสร็จพร้อมใช้งานเลย สำหรับ AspireOne
(ส่วน...ถ้าจะนำไปติดตั้งบน Asus Eee PC นั้น ต้องลงไดรเวอร์ใหม่เอาเองนะครับ เปิดวินโดวส์ขึ้นได้แน่นอน บางไดรเวอร์มีอยู่แล้ว เพียงแค่ Browse หาใน System32, System32\Drivers หรือ Program Files ตามแต่ชนิดของไดรเวอร์)

วินโดวส์ตัวนี้เป็นตัวที่ผมลงที่เครื่อง AspireOne A110 ที่ซื้อมา และรำคาญความอืดของมัน ทำให้เกิดไอเดียดี ๆ ในการปรับแต่งมันให้ทำงานได้เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้...

ได้ทำการเปิดระบบ EWF ไว้แล้ว เพื่อลดการเขียนข้อมูลลง SSD และทำให้ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรม AntiVirus

ใช้เวลาบูตเครื่องตั้งแต่กดปุ่ม Power จนถึงพร้อมใช้งานในเวลาไม่ถึง 1 นาที
ใช้เวลาปิดเครื่องหลังจากกดปุ่ม Shutdown จนเครื่องดับ ใช้เวลาไม่ถึงครึ่งนาที

แค่นี้ ทำให้รักน้องวันมากขึ้นเป็นกองครับท่านผู้ชม

ได้ Tip และ Trick ดี ๆ จากเว็บ http://www.trendypda.com
นำมาปรับปรุงเครื่อง จากสมาชิกท่านต่าง ๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนาม ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

โปรแกรมในเครื่องอัพเดทแล้วทั้งหมดเมื่อ 22/12/2008 ครับ
มีโปรแกรมครบตามที่ควรจะมี และมาจาก Windows XP ComIndy SP3 August

สำหรับสาวก AspireOne เชิญครับ

มีปัญหาตรงไหน ถามไถ่กันได้นะครับ

เครดิต : หนุ่มเมืองน่าน

อ้างถึง:
Tip สำหรับผู้ที่จะใช้ Windows XP for AspireOne ฉบับหนุ่มเมืองน่าน นะครับ

อย่าคลิก Save Settings โดยที่ไม่รู้ว่า Flash Drive หรือไฟล์ที่นำมาใส่ในเครื่องนั้น มีไวรัสหรือเปล่าน่ะครับ

คือให้แน่ใจว่าปลอดไวรัสจริง ๆ ค่อยนำมาลงให้น้องวันครับ...

หากมีความจำเป็นต้องลง Patch หรือโปรแกรมใด ๆ หรือต้องการตั้งค่าโปรแกรมใด ๆ
ให้ทำการถอด Flash Drive ที่คาดว่า หรือสันนิษฐานได้ว่า จะมีไวรัสออกจากเครื่องก่อน
แล้วทำการ Restart เครื่องใหม่ แล้วค่อยลงโปรแกรม ตั้งค่า หรือทำอะไรก็แล้วแต่ แล้วค่อย Save Settings ครับ
เสร็จแล้วก็ Restart อีกที

ที่นี้ล่ะครับ ไม่รวน ไม่ช้าแน่นอนครับ
โปรแกรมเกลียดวิรุส ก็ไม่จำเป็นอีกต่อไป

ภาพประกอบ : http://postto.me/show.php?id=99f49ab4bdf74df8982e9406495e8975

แนบ ไฟล์:

zip System_A1.zip ขนาด: 12.29 KB; Hits: 1857

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:40
Transfer the post to other applications Transfer

Re: AspireOne ฉบับ Ghost พร้อม EWF เชิญครับ...
20/12/2008 7:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 83
สมัครบิทไม่ได้อะครับ ผมว่าเอาไปอัพโหลดไม่ได้เหรอครับ อยากได้ครับ รบกวนช่วยส่งลิ้งค์มาให้หน่อยได้ไหมครับ ที่ salepda@gmail.com ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:46
Transfer the post to other applications Transfer

Re: AspireOne ฉบับ Ghost พร้อม EWF เชิญครับ...
กลุ่ม:
สมาชิก
โหลดจากไฟล์แนบไปเปิดในโปรแกรมบิทเลยครับ

โดยใช้ PassKey ของผมได้ครับ ขอ Freeload เรียบร้อยแล้ว...

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:48

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ แล้ววันมีตติ้งไปด้วยป่าวครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:50

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sarayoot เขียนว่า:
ขอบคุณครับ แล้ววันมีตติ้งไปด้วยป่าวครับ

เสียดายจังครับ วันมีตติ้งน่าจะไม่ได้ไป เพราะกลับบ้านต่างจังหวัดน่ะครับ

เดี๋ยวยังไงไรท์แผ่น ฝากไปในงานให้ไปไรท์แจกกันอีกทีดีมั้ยครับ...

ฝากใครดีหว่า....ผมอยู่แถว ๆ ปากน้ำนี่เอง

หรือว่าใครที่โหลดเสร็จแล้ว รบกวนไรท์แจกไปเลยก็ได้ครับ

ความเร็วในการดาวน์โหลดจะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เมื่อมีคนโหลดเยอะขึ้นน่ะครับ

โหลดเสร็จแล้วอย่าเพิ่งคลิกหยุดทันทีนะครับ ช่วย ๆ กัน Seed หน่อยก็ดีครับ เพราะผม Limit ความเร็วในการ Upload ไว้ที่ 50KB/s หรือ 400kbps เองน่ะครับ ยิ่งมีคนช่วย Seed เยอะ ๆ คนโหลดจะได้โหลดได้เร็ว ๆ น่ะครับ หากว่าอินเตอร์เน็ตเร็วนี่ ไม่น่าจะเกิน 2 ชม. น่าจะเสร็จ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 13:59

กลุ่ม:
สมาชิก
กำลังโหลดอยู่ครับ แต่ถ้าจะไร้ท์คงต้องใส่ DVD อะครับ ผมไม่มีด้วยสิครับแล้วเดี๋ยวจะลองหาวิธีดูนะครับ ของคุณมากๆสำหรับโปรแกรมนะครับ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 14:08

กลุ่ม:
สมาชิก
ใช้ Ghost Explorer แบ่งเป็น 2 ไฟล์ แล้วไรท์ลง CD 2 แผ่นได้ครับ...

วิธีการ

เปิด Ghost Explorer ขึ้นมา
เปิดไฟล์ System_A1.gho ขึ้นมา
ไปที่เมนู File เลือก Compile...
เลือกโฟลเดอร์ที่จะ Save ไฟล์ใหม่ให้เรียบร้อย
ตั้งชื่อไฟล์ใหม่ในช่อง File name ให้เรียบร้อย
ติ๊กถูกหน้า Span Image และ Autoname spans
ใส่ขนาดใหม่ลงในช่อง Split Point (MB) ใส่ไปซัก 600 หรือ 650 ก็ได้ครับ
เสร็จแล้วก็คลิก Save ครับ

มันจะทำการแบ่งไฟล์ให้ได้ขนาดตามที่เราต้องการครับ
แล้วเราก็เอาไปไรท์ลง CD ได้เลย

โพสเมื่อ : 25/12/2008 14:16

กลุ่ม:
สมาชิก
ครับ ได้ครับเดี๋ยวผมไร้ท์ไปแจกเองครับ ยกเครดิตให้คุณไปนะครับใช้เขียนที่ CD เลยครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 14:23

กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่งจะ 4% เองครับช้ามากๆไม่รู้จะเสร็จทันป่าวอะครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 14:27

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

sarayoot เขียนว่า:
เพิ่งจะ 4% เองครับช้ามากๆไม่รู้จะเสร็จทันป่าวอะครับ

ใจเย็น ๆ ครับ BitTorrent ก็แบบนี้แหละครับ
คนโหลดคนแรก จะได้ช้าหน่อย พอมีคนแซงหน้าเราไป เราก็จะโหลดได้เร็วขึ้นเองครับ...

ข้อดีของระบบนี้ ยิ่งคนโหลดเยอะ ยิ่งเร็วครับ เพราะมันจะโยงใยกันเป็นเครือข่ายใยแมงมุมเลย

Ghost Explorer ผมฝากไว้ตรงนี้จะผิดมั้ยครับ...

http://th.upload.sanook.com/A0/8b36acb0f47f4e7da94627cad707b263

โพสเมื่อ : 25/12/2008 14:41

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ระบบบิตนั้นเป็นการแชร์ข้อมูลผ่านกันแบบ peer to peer คือ ยิ่งมีคนโหลดมาก ยิ่งเร็ว
เพราะว่า คนที่เข้ามาโหลดนั้น จะโหลดข้อมูลจากคนที่โหลดไปแล้วที่อยู่ใกล้ๆกัน จึงเร็วกว่าที่ไปโหลดจาก server โดยตรง เป็นทอดๆไปไม่ใช่ว่า ใครโหลดคนแรกแล้วจะช้าเสมอไป ขึ้นอยู่กับการเข้าใช้และการให้บริการของ server ที่ใช้ด้วย คือ ข้อจำกัดของ
ระบบฮาร์ดแวร์ ครับ วิธีที่จะช่วยโหลดบิตให้เร็วขึ้นคือ การสมัครเป็นสมาชิกของเว็บบิต
ต่างๆ บางเว็บมีการบอกถึงการเข้าใช้งาน server ด้วย หรือ เลือกเวลาใช้งานครับก็จะช่วยได้บ้าง่ แต่บางครั้งก็ไม่ได้เลย(ไม่รู้ว่า เป็นที่ server ตัดการบริการหรือเปล่า ต้อง
ถาม admin) ต้องลองหลายๆวิธีครับถึงจะรู้ว่า แบบไหนโหลดได้เร็วที่สุด

โพสเมื่อ : 25/12/2008 15:16

กลุ่ม:
สมาชิก
^
^
^

ที่ผมบอกว่าคนแรกช้าหน่อย เพราะว่าเน็ตผมไม่แรงไงครับ
ปล่อยได้ช้า เพราะผมเป็น Seeder ปล่อยไว้แค่ 50KB/s หรือ 400kbps

ถ้าเป็น Co-Location ปัญหานี้จะไม่เกิด เพราะพวก Colo มันเร็ว
ปล่อยทีเป็น 6-10Mbps เลย

ท่านที่กำลังโหลดอยู่ขณะนี้ทำใจหน่อยนะครับ เดี๋ยวถ้ามีคนโหลดเสร็จแล้วหรือโหลดได้เยอะแล้ว จะเร็วขึ้นเองครับ เพราะเขาจะช่วยเป็น Seeder ให้น่ะครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 16:45

มือใหม่
21/12/2008 17:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
ขอบคุณมากครับ สำหรับน้ำใจงามๆที่มอบให้กัน
กำลังโหลดครับ ไม่รู้จะได้รึป่าว อยากให้ท่านที่ต้องการช่วยกันเข้ามาโหลดกันเยอะคับ จะได้เส็ดไวๆ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 18:29

27/5/2008 21:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
ขอบคุณครับ ....ที่แบ่งเป็นสองพาทิชั่น c: กับ d:
D: นี่เขียนข้อมูลได้ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 25/12/2008 20:22

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

lotto99 เขียนว่า:
ขอบคุณครับ ....ที่แบ่งเป็นสองพาทิชั่น c: กับ d:
D: นี่เขียนข้อมูลได้ใช่ไหมครับ

ถ ถ ถูกต้องนะคร้าบ...

ตอนนี้เห็นมีคนโหลดได้ 90% กว่า ๆ หลายคนอยู่

อีกไม่นาน ก็จะมี Seeder เพิ่มขึ้นหลาย ๆ คนแล้ว
เพื่อน ๆ ที่โหลดต่อจากนี้น่าจะได้ความเร็วไม่ต่ำกว่า 150KB/s นะครับ
รับรอง โหลดเร็วแน่นอนครับ

เพื่อน ๆ ที่โหลดเสร็จแล้ว อย่าเพิ่งกดหยุดนะครับ
ช่วย ๆ กันเป็น Seeder แบ่งปันกันก่อนนะครับ คนโหลดต่อจะได้โหลดได้ไว

โพสเมื่อ : 25/12/2008 21:28

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
น้ำใจงามจริงๆ เดี๋ยวยังไงจะขอโหลดไปลองหน่อยนะครับ เพราะของตัวเองที่ใช้อยู่ก็ทำEWF ไว้แล้ว แต่ตัวWindows เองไม่่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

โพสเมื่อ : 25/12/2008 21:36

กลุ่ม:
สมาชิก
ณ เวลานี้ดาวน์โหลดเสร็จไป 11 คนแล้วครับ...

ยินดีสำหรับท่านที่จะโหลดต่อจากนี้ด้วยนะครับ เร็วแน่นอนตามความเร็วเน็ตของท่าน

ขอขอบคุณสมาชิกท่านหนึ่ง เป็น Co-Location ที่ช่วยโหลดไปนะครับ
IDC Proen 636.49 kB/s
IDC Proen 164.81 kB/s

คาดว่าคงช่วยเรา Seed เพื่อแบ่งปันแก่เพื่อน ๆ สาวก AspireOne ได้โหลดกันเร็วขึ้นนะครับ

ใครยังลังเลอยู่ เชิญเลยครับ...

AspireOne จงเจริญ...

โพสเมื่อ : 25/12/2008 22:25

มือใหม่
24/8/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ไม่ทราบว่า ใช้ my briefcase ด้วยการ run> syncapp ได้หรือเปล่าครับ เดิมผมใช้ comindy v2 ใช้ไม่ได้เลยต้องเปลี่ยนไปใช้ truefaster v3 ถ้า comindy v3 ใช้ได้จะได้เปลี่ยนมา เพราะผมใช้หลายเครื่องครับจำเป็นต้อง sync my briefcase ถ้าใครใช้แล้วช่วยลองเปิด my briefcase แล้วบอกหน่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 9:36

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 20
ใช้ co ครับจะปล่อยจนกว่าจะไม่มีคนโหลด

โพสเมื่อ : 26/12/2008 9:45

มืออาชีพ
17/11/2008 9:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 181
Load เสร็จแล้วครับ
Boot โดยใช้ Flash drive ตามคำแนะนำ
Ghost เสร็จเรียบร้อย

เร็วขึ้นมากๆๆๆๆ

ผมไม่ใส่ HDD แทน SSD แล้วครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 14:57
Windows XP SP2

ASUS EeePC 1000H 250GB White
Windows 7 ULTIMATE

[ค้นหา ขั้นสูง]