เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ถามเรื่องความร้อนและเครื่องดับหน่อยครับ
มือใหม่
8/12/2008 21:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ผมใช้ น้องวรรณ 110 มาเกือบเดือนแล้ว ผมสังเกตว่าเวลาเรารันเกมส์ออนไลน์ หรือดูคลิปวีดีโอ เครื่องผมมันจะเริ่มร้อนขึ้นอ่ะครับ ผมใช้แท่นพัดลมวางใต้เครื่องแล้วนะครับ แต่ส่วนมากตัวเครื่องน้องวรรณจะชอบร้อนช่วงบนของคีย์บอร์ดด้านซ้าย(จุดนี้ร้อนมากที่สุด)แต่ใต้เครื่องไม่ค่อยร้อนนะครับ อยากถามว่าเครื่องคนอื่นเป็นเหมือนผมไหมครับ เป็นเรื่องปกติรึเปล่า ผมกลัวมากเลยเวลาเริ่มร้อนผมก็กลัวจะเจ๊งเลยต้องรีบปิดเครื่องทันที ทำให้ผมผวาไปเลยครับ เพราะไม่เคยใช้ notebook หรือ netbook มาก่อนเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรอ่ะครับ

แล้วอีกอย่างนึงที่อยากถามครับคือเครื่องน้องวรรณของผมบางทีใช้งานไปสักพักอยู่ดีๆเครื่องก็ดับลง แบบว่าดับลงเหมือนปิดเครื่องเองเลยนะครับไม่มีไฟอะไรขึ้นเลย เหมือนไฟดับอ่ะครับแต่ไฟบ้านผมไม่ดับนะตอนนั้น แต่มันเกิดขึ้นไม่บ่อยครั้งนะครับ ใช้มาเกือบเดือน เครื่องดับไป 3 ครั้งได้ครับ ไม่ร้เป็นเพราะอะไร กลัวมากเลยเพ่งซื้อมาเอง เครื่องคนอื่นเคยเป็นแบบผมไหมครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 10:22
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่องความร้อนและเครื่องดับหน่อยครับ
มืออาชีพ
26/11/2008 13:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
ผมว่าไปที่ acer care ดีกว่า เด้ยวประกันหมด ก่อนนะ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 10:37
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ถามเรื่องความร้อนและเครื่องดับหน่อยครับ
มืออาชีพ
6/10/2008 16:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 141
ผมก้สงสัยอยู่เหมือนกันอ่ะครับ ตอนนี้ A150 ผมร้อนถึง 68องศา เลย เล่นในห้องแอร์นะครับ หรือเปงเพราะผมเซตโปรแกรม Altcr (ไม่รู้ถูกไหม) ผิดหรือป่าวครับ แนะนำหน่อย

โพสเมื่อ : 24/12/2008 11:00

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

witzone เขียนว่า:
ผมว่าไปที่ acer care ดีกว่า เด้ยวประกันหมด ก่อนนะ

ถึงขนาดต้องไปศูนย์เลยหรอครับ เพราะอาการเครื่องดับของผมมันนานๆจะเป็นทีอะครับ ไปศูนย์ไม่รู้ว่ามันจะแสดงอาการให้เห็นไหม เครื่องดับแบบไร้สาเหตุอ่ะครับ ผมเปิดเครื่องใช้ทุกวันนะครับแต่อาการเครื่องดับนานๆจะเป็นทีนึง ส่วนเรื่องความร้อนก็ไม่เชิงร้อนมาก ประมาณสูงสุด 65 องศา ไม่รู้มันร้อนแบบปกติรึเปล่า เพราะผมไม่เคยใช้โน้ตบุคมาก่อนเลยไม่ทราบว่ามันร้อนแบบปกติรึเปล่า เลยอยากถามคนใช้เหมือนกันว่าร้อนสุดๆแบบผมไหมอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 24/12/2008 11:04

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ใครเป็นแบบผมบ้างอ่ะครับ เท่าที่สังเกตเวลาเครื่องร้อนประมาณ 60 องศาขึ้นไปบางครั้งมันจะปิดเครื่องเองเลย แบบว่าเหมือนไฟฟ้าดับอ่ะครับไม่มีแสงอะไรเลย แต่บางทีก็ดับเองแบบไม่มีสาเหตุ กลัวเครื่องพังมากเพราะเป็นแบบนี้ทีไรไม่ได้กด shutdown สักที

โพสเมื่อ : 26/12/2008 21:07

มืออาชีพ
17/12/2008 15:47
จาก Nonthaburi
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 183
ด้านซ้ายของเครื่องจะมีชุดพัดลมดูความร้อนจาก CPU อ่ะครคับลมร้อนจะถูกเป่าออกมาจึงทำให้รู้สึกว่าร้อน ส่วนถ้าร้อนมากขนาดที่ทำให้ เครื่องหยุดการทำงานได้ก็ต้องตรวจสอบดูว่า พัดลมยังทำงานได้ปรกติไหมน่ะครับ จริงๆช่วงนี้ผมใช้เครื่องค่อนข้างโหดร้ายมากนะครับ วันนึงปิดเครื่องไม่ถึง แปดชั่วโมงก็ยังไม่เคยมีอาการดับกลางทางระหว่างใช้งานนะครับ

โพสเมื่อ : 26/12/2008 21:21

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Ratchapon เขียนว่า:
ด้านซ้ายของเครื่องจะมีชุดพัดลมดูความร้อนจาก CPU อ่ะครคับลมร้อนจะถูกเป่าออกมาจึงทำให้รู้สึกว่าร้อน ส่วนถ้าร้อนมากขนาดที่ทำให้ เครื่องหยุดการทำงานได้ก็ต้องตรวจสอบดูว่า พัดลมยังทำงานได้ปรกติไหมน่ะครับ จริงๆช่วงนี้ผมใช้เครื่องค่อนข้างโหดร้ายมากนะครับ วันนึงปิดเครื่องไม่ถึง แปดชั่วโมงก็ยังไม่เคยมีอาการดับกลางทางระหว่างใช้งานนะครับ

ตรวจสอบยังไงหรอครับว่าพัดลมมันจะทำงาน ผมได้ติดตั้ง A1ctl แล้วนะครับ และปรับตั้งค่าไว้แล้วด้วยแต่ดูไม่เป็นอ่ะครับ

ส่วนเรื่องเครื่องดับเอง ผมยังสงสัยอยู่เลยว่ามันดับเองได้ยังไง มันไม่ได้ดับทุกครั้งที่ใช้เครื่อง แต่นานๆทีอ่ะครับ ไม่รู้ว่าเพราะความร้อนรึเปล่า แต่ร้อนไม่เกิน 65 องศาเองนะครับ ทำไมเครื่องผมอ่อนแออย่างงี้

โพสเมื่อ : 26/12/2008 22:15

มือใหม่
19/12/2008 12:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 11
คือผมก็เป็นนะครับ เรื่องความร้อนด้าน คีย์บอร์ดล่างซ้าย ตอนแรกผมเข้าใจว่า เพราะผม โม ใส่ฮาร์ดดิสทำให้เครื่องร้อนขึ้น ของผม ประมาณ 58องศา (ผมว่าร้อนนะ ขนาดนี้เรียกว่าเย็นไม่ได้แน่ๆ) ไม่ได้เปิดแอร์ด้วย พัดลมก็ไม่ได้เป่า พอเป่าแล้วเหลือ ประมาณ 45 องศา ก็ดีขึ้น แต่เห็น ในเวปนี้แหละ(พอดีผมเป็นเด็กใหม่)เค้าว่า ใช้ HDD แล้วเย็นกว่า SSD (ตอนแรกผมคิดว่า HDD ร้อนกว่า SSD) พอมาอ่าน ก็ งง ไม่รู้จะเชื่อได้ใหม แต่ก็ เห็นเค้าว่า ไปโม HDD แล้วเย็นขึ้น ผมเลยไม่รู้ว่าจริงใหม เพราะ ตอนใช้ SSD ผม ไม่ได้ ปิดแอร์ เลยไม่รู้ อาจจะเป็นเพราะ SSD ก็ได้มั้งครับ(ผมอ่านจากในบอร์ดนะครับไม่ได้คิดเองนะ)

โพสเมื่อ : 26/12/2008 23:09

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 64
65 องศาน่ะเด็ก ๆ ของผม 80 กว่า ๆ ครับแต่ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร
อ้อ หลังจากที่ Up BIOS เป็น 0.3309 แล้วความร้อนมันลดลงนิดนึง
มาอยู่ที่ 60-75

โพสเมื่อ : 26/12/2008 23:24

มืออาชีพ
17/12/2008 15:47
จาก Nonthaburi
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 183
ถ้าคุณยังไม่ได้โมเครื่องอะไรผมว่าน่าจะพาเข้าศูนย์อ่ะครับ แล้วถ้าเป็นไปได้ก็กำหนดไปเลยว่าขอเปลี่ยนชุดพัดลมกับ ชุดอุปกรณืระบายความร้อนเพระบางที เจอ Case บ้าๆเช่นพัดลมมันหมุนจริงอยู่แต่ไม่ได้รอบ มันก็ระบายไม่ทันอยู่ดีคิดถึงสมัย Desktop อ่ะครับใช้ไปนานๆฝุ่นเข้าไปเกาะ พัดลมหมุนยังกับ พัดลมเด็กเล่นเลยครับ

โพสเมื่อ : 27/12/2008 0:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
วันนี้เป็นอีกแล้วครับ คราวนี้เครื่องดับหลังบูตเครื่องแค่แปปเดียวเองครับ ผมคิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับความร้อนแล้วครับ เพราะเพ่งเปิดเครื่องเอง กำลังรอบูตให้ครบแล้วอยู่ดีๆก็ดับเองดื้อๆ เหมือนไฟดับอีกแล้ว

ผมยังสงสัยว่าชิ้นส่วนภายในเครื่องมีอะไรเสียหรือหลวมรึเปล่า เพราะเคยเอาไปให้ที่ศูนย์เพิ่มแรมให้มา ไม่รู้มาใส่ประกอบดีรึเปล่า ดูเองก็ไม่เป็นด้วยสิ
กะจะเองไปส่งศูนย์แต่จะบอกกะเขายังไงดีอ่ะครับ เพราะอาการนี้มันนานๆเป็นที ไม่รู้เอาไปให้พนักงานซ่อมแล้วจะมีอาการออกรึเปล่านะสิ

ช่วยแนะนำทีครับว่าจะบอกเขาว่ายังไงดี ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 28/12/2008 20:20

[ค้นหา ขั้นสูง]