เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ท่าน ๆ ใช้ AV อะไรบน netbook กันบ้างอยากทราบคับ
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

DarkZane เขียนว่า:
อ้างถึง:

Ratchapon เขียนว่า:
ว่าแต่ AV เนี่ยใช่ Japan Action Video ไหมอ่ะครับ อันนี้ใช้หลายรุ่นมากๆเลยครับ อิๆๆๆ ซาระ นานะมาโดกะ อู้ยๆ ใช้หลายรุ่นมากมาย

แต่ถ้าเป็น Antivirus ผมใช้ Symantec Endpoint ตัวเดียวรวบยอด Antivirus และ Firewall บน PC และก็ Notebook นะครับ ตอนนี้ใช้ OSX เลยไม่ได้ใช้อ่ะ

เข้ามาฮา แต่ AV มัน Adult Video มากกว่านะ ถ้า Action นี้ หูยไม่อยากนึก

คิดถึงไฉไลไสตล์ญี่ปุ่นละกัน ฮา

โพสเมื่อ : 26/12/2008 10:46
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ท่าน ๆ ใช้ AV อะไรบน netbook กันบ้างอยากทราบคับ
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
แหม หลังๆ นี่ชักจะติดเรตนะครับพี่น้อง หุหุ
เข้ามาฮาด้วยคน

โพสเมื่อ : 27/12/2008 20:10
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
ู^__^ ใช้แต่ Bitdefender มาตลอดเลยจ๊ะ.... ถึงจะสแกนช้า แต่ไม่เคยเจอปัญหาไวรัสเลยจ๊ะ...

โพสเมื่อ : 17/1/2009 2:03

มือใหม่
28/12/2008 20:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
Aspire one

ลองมาหมดแล้วครับ

์NIS 2009, Bitdefender 2009

จบลงที่ Kaspersky 2009 ลิขสิทธิ์ครับ

ทั้งสามตัว ไม่มีปัญหาครับ

ไม่ทำให้รู้สึกหนักเครื่อง

แต่ที่ตัดสินใจใช้ตัวที่สาม เพราะ 2 ตัวแรก เป็นตัวทดลองใช้ พอหมดอายุ ก็เลยไม่ได้ใช้ต่อ

แต่ผมมี KIS ลิขสิทธิ์ จะหมดอายุเดือนเมษายน ก็เลยเอามาใช้ก่อนครับ หลังจากนั้น คงจะใช้ KAV ลิขสิทธิ์ที่ได้แถมมาจากตอนซื้อ Aspire one ต่อไปอีกปี ควบคู่กับโปรแกรม firewall online armor freeware

อาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องลง firewall ด้วย

ล้อมวงมาครับ จะเล่าให้ฟัง

วันก่อน มีเพื่อน restore คอมเก่า ด้วยแผ่น recovery ที่ติดมาให้กับเครื่อง แผ่นนั้น เป็น win xp ไม่มี service pack

หลังจาก recovery จนเสร็จ ลง driver แต่ไม่ครบ ก็เลยต่อเน็ท โดยยังไม่ได้ลงโปรแกรมใด ๆ

ไม่มี firewall ไม่มี anti virus

ก็ต่อเน็ท เพื่อหา driver โดยต่อกับ true wifi นอกบ้าน

ต่อเน็ทอยู่ประมาณ 10 นาที ก็ออก แล้วก็ลงโปรแกรมเพิ่มเติม จนเสร็จ

หลังจากนั้น ก็ลง firewall แล้วก็ลง antivirus Kav2009

ช่วงนั้น ก็รู้สึกว่าเข้าเน็ท มันแปลก ๆ ไปต่อได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็คิดว่าเน็ทมีปัญหา

แล้วที่สังเกตอีกอย่าง ว่าตั้งแต่หลังติดตั้ง kav 2009 ทำงานไม่ได้ โปรแกรมถูกปิดตลอด

หลังจากนั้น window explorer ทำงานไม่ได้

เครื่องนี้ ไม่เคยเสียบ thumb drive

ก็เลยส่งเครื่องมาให้ผมลองดู

ก็เลยเช็คดู process พบว่ามี process แปลก ๆ แล้วก็ทำให้ kas ทำงานไม่ได้ ถึงแม้จะลงใหม่ก็ตาม

ก็เลยลองเช็คดู พบว่ามันเป็น process ของ worm ใหม่เอี่ยม พึ่งเจอเมื่อ 29 ธันวาปีก่อน มีคนเริ่มเจอ อาการเดียวกันกับเครื่องนี้เมื่อวันที่ 5 มค แต่ที่เลวร้ายกว่านั้น มันเปิด back door แล้วโหลดพรรคพวกมาเป็นฝูง มารุมกินโต๊ะเครื่องเรา

สรุปว่า แค่ต่อเน็ทสาธารณะทิ้งไว้เฉย ๆ โดยไม่มี firewall คุณก็ติดไวรัสได้แล้วครับ แล้วไม่ใช่แค่ตัวเดียว เป็นฟาร์มเลยครับ

ยังไม่จบแค่นั้น

ผมไปโหลด emergency CD ของ antivir มา เขียนลงแผ่น boot มาหน้าแรก แล้วก็เน่า นี่เป็นครั้งที่สองของค่ายนี้ ที่โหลดมาแล้วเน่าครับ ไม่แปลก

ผมไปโหลด tool มาจาก web kaspersky มันทำงานเหมือน antivirus ตัวเต็ม แต่เป็น file exe ไฟล์เดียว ออกใหม่ทุกสัปดาห์

ก็เอาโปรแกรมตัวนี้ สแกนเครื่อง ตั้งแบบ high เจอไฟล์ไวรัสทั้งหมด 18 ตัว คิดว่าจบ เพราะเห็นว่าพี่ใหญ่ kas ลงมือเอง น่าจะจบ

แต่ลองดู kav 2009 ก็ยังเปิดไม่ได้ คิดว่าน่าจะยังมีอะไรเหลือแน่ ๆ

ก็เลยไปแสกนผ่านเว็บ norton เจออีก 2

เครื่องยังไม่ปกติ

สุดท้ายไปสแกนผ่านเว็บ bitdefender เจออีกเท่าไหร่รู้ไม๊ครับ

70 ตัวครับ

แต่เครื่องก็ยังไม่ปกติ ก็เลยไปนั่งลองจับไวรัสด้วยมือเปล่าได้อีก 3 ตัว ลองเอาซากไปสแกนผ่านเว็บ virus total พบว่า บริษัทใหญ่ทั้งหลาย ไม่รู้จักไวรัสที่ผมเจอเลย ทั้ง 3 ตัว มีแต่ antivirus เจ้าเล็ก ๆ 4-5 เจ้าเท่านั้น ที่ detect ได้

แต่แล้ว เครื่องก็ยังไม่ปกติอยู่ดี

ก็เลยตัดสินใจลบ partition ทิ้ง

format ใหม่ แล้ว recovery แล้วจัดการทุกอย่าง ผ่าน network ที่ปลอดภัย มี router firewall

หลังจากติดเครื่องมือป้องกันตัวแล้ว ถึงปล่อยให้ไปผจญโลกภายนอก

ตอนนี้ ก็ยังอยู่ดีมีสุข อายุได้ 10กว่า วันแแล้วครับ

สรุป ไม่มี antivirus เจ้าไหน รู้จักไวรัสได้หมดทุกตัวครับ ไม่งั้น คงไม่มีอีก 72 ตัวหลุดรอดมาจากพี่ใหญ่ได้

และนี่ ก็เป็นอีกตัวอย่างนึงที่ทำให้เห็นได้ว่า การ backup ในบางครั้ง ถ้าทำโดยประมาท ก็ตายได้ครับ

เพราะถ้าวันนั้น ไม่เฉลียวใจ เอา antivirus มาเช็คก่อน ว่า้เครื่องมีปัญหา ทำ back up ไป restore กลับมาเมื่อไหร่ ก็เอาไวรัสกลับมาด้วยทุกครั้ง

ถ้าชะล่าใจ เห็นว่าเครื่องพึ่งลงใหม่ น่าจะสะอาด back up ไปเลย

ตายครับ

ดังนั้น มันไม่มีวิธีไหน 100% ครับ

ใช้ทั้งสองแบบคู่ขนานกันไป น่าจะปลอดภัยที่สุดครับ

แค่แลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้ฟังครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2009 17:33

มืออาชีพ
15/7/2008 22:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 203
^^^

ถ้าผมเจอแบบนี้ จะมีปัญหาจัดการไหมเนี้ย -___-"

โพสเมื่อ : 24/1/2009 0:18

"Happiness is only real when shared"

มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ผมมีปัญหากับ NOD32 อยู่อันนึง
อันที่มียาแก้ไอใช้ได้อีก 50 ปี อะไรนั่นน่ะครับ

พอลงเสร็จ มันก็ต้อง udate ใช่มั้ยอ่ะ
แล้ว update ครั้งแรก มันใช้เวลานานมากครับ ประมาณ 10 กว่า mb
เนื่องจาก มันเป็นตัวที่ทำเอาไว้ตั้งแต่ปี 2007 ต้นๆ
update ครั้งต่อๆไปก็แค่ 3-5 วิ ก็เสร็จตามปกติ
ตรงนี้ไม่แปลกใจอะไรมากครับ แล้วก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาตาแดง หรือหมดอายุ

แต่พอใช้เครื่องไปสักพัก เซฟนั่น เก็บนี่ ลงนั่น ลงนี่ จนเครื่องเอ๋อๆ ก็ต้องล้างเครื่อง ลง win ใหม่อีกที ด้วยวิธีเดิม คือใช้ thumbdrive
แล้วก็ต้องลง NOD อีกใช่ป่ะ มันไม่เห็นเก็บ update ที่เคย up ไว้ให้อ่ะครับ
ต้องกลับไปอัพใหม่ตั้งแต่ปี 2007 อีกนานโข

เลอยากถามถึงวิธีที่จะเก็บ update ไว้ไม่ให้ต้องอัพใหม่ทุกครั้งที่ล้างเครื่องอ่ะครับ
หรือว่าถ้าลงโปรแกรมตัวนี้ ต้องทำอย่างนี้เท่านั้นครับ

โพสเมื่อ : 24/1/2009 17:01

[ค้นหา ขั้นสูง]