เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3)

Re: *** ทำไมห้อง tech เวบพันทิป ดูอคติกับ netbook จังเลย ***
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ผมเองก็ใช้มาแทบทุกอย่างทั้ง notebook pc pda ติดใจ netbook ตรงการพกพานี่นี่แหละครับ มันทำหลายอย่างได้มากกว่า PDA แต่แบกง่ายกว่าโน๊ตบุ๊ค เวลาไปต่างจังหวัดนี่สบายเลยใส่กระเป๋าสะพายข้างใบเล็กๆใบเดียว ประสิทธิภาพก็ไม่ใช่ขี้เหร่อะไร รันพวก ms office ก็สบายเล่นเนตดูหนังแก้เหงาได้ เรื่องจอเล็ก(ผมใช้ eeepc 701) ก็พอรับไหว อย่างที่ว่าครับมันก็แล้วแต่ life style ของใครของมัน
แนะนำอย่าเข้าไปห้องนั้นเลยครับเสียกำลังใจปล่าวๆ บาง rep มีแต่คำว่าห่วย ทั้งที่จริงเขาเคยใช้ netbook หรือเปล่าก็ยังไม่รู้เลย

โพสเมื่อ : 19/12/2008 12:49
Transfer the post to other applications Transfer

Re: *** ทำไมห้อง tech เวบพันทิป ดูอคติกับ netbook จังเลย ***
มืออาชีพ
17/12/2008 15:47
จาก Nonthaburi
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 183
ค่า wh คามคุ้มค่าเนี่ยผมว่ามันเป็นการประเมินส่วนบุคคลนะแต่ละคนไม่เท่ากันหรอก ต่างคนต่างความคิดอ่ะครับ ผมก็มีเครื่องครบทุกประเภทหล่ะครับ แต่ละเครื่องก็เหมาะกับงาน หรือ สถานะที่ใช้งานต่างกัน เรามองที่ความเสมาะสมและเราพอใจดีกว่าใครคิดอย่างไรก้เรื่องของเขา เพราะเขาไม่ได้มาซื้อให้เราหรือรับผิดชอบกับของๆเรานิ ใครใคร่ใช้ๆ ใครใคร่พูดก็พูดไป เขาอาจจะยังไม่เคยใช้เลยไม่รู้ เขาอาจจะไม่เคยมีก็ว่ากันไป เรามีใช้อยู่รู้อยู่แก่ใจไม่ต้องเดือดร้อนหรอก งิ หนักสมองเอาเวลาหาอะไรอร่อยๆกินดีกว่า

โพสเมื่อ : 26/12/2008 0:12

มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
อ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้การตัดสินใจจะซื้อเนทบุ๊คง่ายขึ้นแฮะ ช่างเค้าเถอะครับ โน๊ตบุกก็มีดีของเค้า เราก็มีดีของเรา ก็ว่ากันไป

โพสเมื่อ : 26/12/2008 0:52
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

Ratchapon เขียนว่า:
ค่า wh คามคุ้มค่าเนี่ยผมว่ามันเป็นการประเมินส่วนบุคคลนะแต่ละคนไม่เท่ากันหรอก .......หนักสมองเอาเวลาหาอะไรอร่อยๆกินดีกว่า

เห็นด้วยครับ หาหมูย่างกินสักมื้อมั้ยท่าน

โพสเมื่อ : 26/12/2008 10:03
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

22/5/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
ลองถามตัวเองดูครับว่า แรงเพื่ออะไร

โพสเมื่อ : 6/1/2009 13:49

30/12/2008 19:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
เมื่อก่อนผมก็เป็นคนที่มีอคติกับ Netbook สมัย Netbook ยุกแรก .. ที่ออกมา .. ราคาก็ไม่ถูก CPU ก็ต่ำๆ

แต่ก็เริ่มกับมาสนใจใน Netbook จนมีเป็นของตัวเอง

ตอนแรกที่ผมเริ่มหาข้อมูลเพื่อเลือก Netbook ก็มีเพื่อนๆ ทัก จะเอาจริงๆหรือ .. อะไรทำนองนั้น

ซึ่งมันเป็นมุนมองของแต่ละบุคคลครับ...
ผมเป็นคนที่เชื่อในประสิทธิภาพของ Desktop มากกว่า ไม่ว่าจะเป็นประสิทธิภาพของเครื่องเอง Keyboard/Mouse และการจัดวา Monitor

ผมเป็นคนที่พก Windows Mobile Phone ด้วย .. ซึ่งมันทำให้ผมสามารถใช้งานหลายๆสิ่งหลายๆอย่าง ขณะที่อยู่ข้างนอกได้ แต่ก็มีหลายๆอย่างที่ผมไม่สามารถทำได้เหมือนเวลาอยู่บน PC

- ผมไม่ต้องการเครื่องแรง ... เครื่องที่แรงระดับเทียบเท่า Desktop ผมคงไม่มีเงินที่จะซื้อ
- ผมไม่ต้องการเครื่องที่เล็กเกินไป เพราะผมมี Windows Mobile Phone ที่เล็กจนดูเว็บจะไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว
- ผมต้องการเครื่องที่แบตเตอรี่อยู่ได้นานๆหน่อย .. เพื่อที่จะทำให้ผมอยู่ห่างปลั๊กไฟได้นานขึ้น
- ผมไม่ต้องการเครื่องที่ใหญ่หรือหนักเกินไป .. ก็อย่างที่บอกแหละ ผมเชื่อใน Desktop ถ้า ผมต้องการทำงานอะไรจริงๆจังๆขนาดนั้น ผมคงไปทำที่ Desktop บนโต๊ะทำงานกว้างๆ มีเก้าอี้นั้งสบายๆ มีี่ทีพักแขน วางมือกว้าง มองจอตรงๆ เพื่อถนอมสุขภาพมากกว่า เพราะฉนั้นมันต้องไม่ใหญ่ ไม่หนัก พกง่าย
- และที่สำคัญ ... ผมอยากมีไว้แค่เล่น เน็ต

มันเลยทำให้ผม เลือกที่จะมี Netbook ไว้แบกไปไหนต่อไหน ไว้วางบนหน้าท้องเวลานอนดู TV มากกว่า

... ก่อนหน้านี้ผมก็เคยสงสัย คนที่ซื้อเกมส์ Console มาเล่นในขณะที่ PC ก็เล่นเกมส์ได้ ... จนในที่สุดผมก็เคยซื้อ XBOX360 มาเล่นเอง ... ถึงได้รู้ว่าโลกของเกมส์ Console กับโลกของเกมส์ PC มันต่างกัน

สองปีก่อนผมจ่ายเงิน 14,000 เพื่อให้ XBOX360 ที่ราคาขนาดนี้ผมคงได้การ์ดจออย่างเทพเลย
ปีก่อนผมจ่าย 14,000 เพื่อ Windows Mobile Phone ตัวใหม่ ในขณะที่โทรศัพท์ทั่วๆไปราคาไม่กี่พัน
ปีนี้ 14,000 เพื่อให้ได Netbook ตัวแรก ทั้งที่ราคานี้ซื้อ Notebook ขนาด 15 นิ้วหนัก เกือบ 3 กิโล ได้เลย

-ต่างคนต่างจิตต่างใจครับ-

โพสเมื่อ : 6/1/2009 15:07

[ค้นหา ขั้นสูง]