เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

สงสัยนิดนึงอะค่ะ..ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึง netbook ของ lenovo เท่าไหร่เลยคะ
มือใหม่
15/1/2009 22:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
นั่งหาข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจซื้อเน็ทบุคสักตัวอยู่ค่ะ
ตั้งงบไว้พยายามจะให้ไม่เกิน 15000 บาท เพราะถ้าเกินจากนี้ ราคาจะพอๆกับโน๊ตบุค จะยิ่งสร้างความลังเลและตัวเปรียบเทียบเยอะแยะเข้าไปอีก ฮ่าๆ

วัตถุประสงค์เพื่อ

ไว้พรีเซนต์งานลูกค้านอกสถานที่ เอาแค่เปิดหน้าเว๊บให้ลูกค้าดู ไว้ขายโฆษณา น่ะค่ะ อาจจะไม่ต้องแบททนทานนาน 5-6 ชม. เอาแค่ 2 ชม หรือเกินกว่านิดหน่อยก็พอใจแล้ว

ออนเอ็ม อัพบล็อค เล่นเว๊บ เช็ึคเมล์นิดหน่อย

ทำรูปไว้อัพบล็อคยามจำเป็น (คือที่บ้านมีพีซีอยู่แล้ว) จะใช้โฟโต้ช็อบ หรือโฟโต้สเคปง่าย ถูไถๆ ไปก้อได้อยู่

ไว้เป็นตัวกลางโหลดรูปจาก CF กล้องเวลาไปเที่ยว ตจว. จะลงเน็ทบุ๊คเลยหรือจะพก HD ไปอีกตัวหรือใส่ทัมพ์ไดรฟ์ อะไรก็ว่าไป

ไปเดินสำรวจตามร้านมา 2 วันแล้วค่ะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่...แฟนช่วยดูให้บ้าง

เมื่อวาน ชอบเดล ราคา 10000 เอง สวยดูทนทาน เล็กถูกใจ...แต่ ลองมาเซริชดู..ฝรั่งไม่ค่อยปลื้ม(ทั้งคุณภาพและบริการหลังการขาย) เลยลังเล จริงๆแล้วมันพอไหวกับการใช้งานด้านบนไหมคะ ถูก+สวย ชอบอะ

แล้ว..วันนี้ไปเดินดูมาใหม่อีกรอบ แฟนแนะนำ Lenovo S10 ราคาประมาณ 13900 บอกว่าสเปคโอเค ราคาในงบประมาณ แต่ดูในนี้ไม่ค่อยมีคนพูดถึง เลยสงสัยว่า..จริงๆแล้วมีข้อด้อยตรงไหนบ้างคะ คนถึงไม่ค่อยใช้กัน ส่วนตัวเราเอง ไม่ค่อยชอบวัสดุ เพราะดูบอบบางมากกก คีบอร์ดดูสกปรกง่ายมากกก

หรือว่าควรเลือกเป็น eeepc จำรุ่นไม่ได้ สเปคต่ำลงมา ในราคาใกล้เคียงกันกับ lenovo เพราะเห็นหลายๆคนเชียร์+ใข้กันเยอะจัง

ปล. นี่ถ้า MSI มีโปรผ่อนได้ 0% คงจะไม่คิดมากขนาดนี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าค่ะ...เรานั่งหาอ่านจนมึน..ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมกะเค้าหรอก...

โพสเมื่อ : 16/1/2009 9:33
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สงสัยนิดนึงอะค่ะ..ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึง netbook ของ lenovo เท่าไหร่เลยคะ
มืออาชีพ
31/10/2008 10:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 131
เอ่อ ราคาที่ว่ามาเนี่ย มันรุ่น s9 จอ 9" ไม่ใช่หรือครับ?
ถ้า s10 มันราวๆ หมื่นเจ็ดถึงหมื่นแปดนี่นา
หรือว่าราคามันลงมาแล้ว ช่วยบอกหน่อยครับ ว่าไปเห็นที่ไหน

ผมเคยมองๆ ตัวนี้เหมือนกัน แต่เมื่อดูราคากะอุปกรณ์ที่ได้แล้ว
ยี่ห้ออื่นคุ้มกว่าเยอะ ที่สำคัญมันยังไม่มีแบตความจุสูงๆ ให้เล่น มีแต่แบต 3 เซล
ซึ่งคงอยู่ได้ประมาณ 2 ชั่วโมงมั้ง ก้อเลยต้องตัดทิ้งไป จากตัวเลือกครับ

โพสเมื่อ : 16/1/2009 9:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: สงสัยนิดนึงอะค่ะ..ทำไมไม่ค่อยมีคนพูดถึง netbook ของ lenovo เท่าไหร่เลยคะ
มืออาชีพ
15/1/2009 17:50
จาก เวทีนายแบบ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 309
BenQ ราคาเท่ากัน สวยน่าใช้ครับ ผมเดินดู ที่เซียร์ มาครับ
Lenovo ก็สวย เฮ้อ ...

โพสเมื่อ : 16/1/2009 10:16

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ่อๆ งั้นคงเป็น S9 อะค่ะ..โทดทีจ้า คงจำผิด ไม่ได้จดรุ่นมา ดูที่เดอะมอลล์งามวงศ์วานอะค่ะ พอใช้ได้ไหมคะรุ่นนี้

ส่วน eee PC อีกรุ่นที่ราคาหมื่นนิดๆ ที่เราดูไว้ก็ eee PC 900H-XP(30G) น่ะค่ะ ที่ไม่เกินงบ

หรือมีอันไหนอีกหว่า...เบลอไปหมดแล้ว

แล้วถ้าอย่าง MSI ที่งานคอมมาร์ท หรือที่ไหน จะะมีเงื่อนไขผ่อน 0% รบกวนแนะนำด้วยค่า

แล้วของแถมภาคบังคับ ควรจะมีอะไรบ้างอะคะ....

โพสเมื่อ : 16/1/2009 10:32

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
หากเป็นผมจะเลือก Dell Mini 9. ราคาประมาณ 9500 บาท หากรับได้กับจอ 9 นิ้ว และ คีย์บอร์ดปุ่มเล็ก หากไป Present งานแล้วต่อ Projector ของลูกค้า เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ของ IT ปีหนึ่งราคาหายไปกว่าครึ่ง ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้ม ปี สองปี ก็น่าจะคุ้มแล้วครับ

หรือ Aser Aspire ONE A110 ที่ราคา 8500 บาทก็ได้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะใช้ Linux หรือเปล่า !!

โพสเมื่อ : 16/1/2009 10:36

มืออาชีพ
23/9/2008 17:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 217
อ้างถึง:

Justin เขียนว่า:
BenQ ราคาเท่ากัน สวยน่าใช้ครับ ผมเดินดู ที่เซียร์ มาครับ
Lenovo ก็สวย เฮ้อ ...

ผมเชียร์ BenQ ครับ สวยดี ศูนย์บริการก็ค่อนข้างดี สวยและเบา
แต่แบตฯให้มาน้อยไปหน่อย

โพสเมื่อ : 16/1/2009 11:21

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ถ้าโอเคกับจอ 8.9" และคีย์บอร์ดเล็กๆ แนะนำ Eee PC 901 ครับ ครบเครื่่องมาก แต่หากอยากได้หน้าจอ 10" แนะนำเป็นรุ่นที่มีแบต 6 เซลล์ เช่น Eee PC 1000H หรือ MSI Wind U100x

อ้อ ยังมีรุ่นหน้าจอ 8.9" คีย์บอร์ดพิมพ์ได้โอเค แบต 6 เซลล์อีกรุ่นน่าสนใจคือ Acer Aspire One A150 (120 GB/Windows XP Home/6 cell) ครับ ไม่เกินงบด้วย

โพสเมื่อ : 16/1/2009 11:50

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
เก็บเงินไว้ทำอย่างอื่นดีกว่าครับ ของ IT ปีหนึ่งราคาหายไปกว่าครึ่ง ซื้อมาแล้วใช้ให้คุ้ม ปี สองปี ก็น่าจะคุ้มแล้วครับ

เรื่องราคาตกนี่ใช่เลยครับ เดือน 6 ปีที่ผ่านไป ถอยEee900 20G ออกมา 18900 ตอนนี้เผลอๆบางที่ถ้ายังมีของอาจจะขายไม่ถึงหมื่น.. ราคาตกสะใจดีจริงๆ.....

คิดอีกที ดีเหมือนกัน จะได้ใช้งานนานๆ เพราะทำใจขายไม่ลง

โพสเมื่อ : 16/1/2009 15:17
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มือสมัครเล่น
30/12/2008 19:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
เคยเล็งๆ Lenovo อยู่แว็บหนึ่งครับ... ไปตัดตกตรง Layout ของ Keyboard และขนาดของ Battery ครับ.

ถ้า Netbook ใช้งานได้แค่ 2 ชั่วโมง นี้ ผมรับไม่ได้แน่นอน ... เพราะผมจะเอา NetBook มาใช้งานนอกสถานที่ ..

เลยไปเลือก Aspire One A150 แทน. ... แบ็ต 6 cell ที่เขาว่าอยู่ได้ 6 ชั่วโมงนี้ .. ใช้ไป 4 ชั่วโมงก็เสียวแล้วครับ

โพสเมื่อ : 16/1/2009 15:31

มือใหม่
19/11/2008 22:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ใช้ S10 อยู่ครับ ที่เลือก lenovo เพราะเป็นรุ่นเดียวที่มี express slot ใช้กับ aircard ที่ผมมีอยู่ได้ batt น้อยไป ผมไปสั่ง batt ุ6cells จาก ebay เพิ่ม

ram กับ HD upgrade ได้เพราะ ถอดฝาด้านล่างเครื่องได้เลย upram เป็น 2GB แล้ว

โพสเมื่อ : 17/1/2009 0:02

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากๆ เลยค่ะ..แวะมาเก็บข้อมูล... ^_^

โพสเมื่อ : 17/1/2009 11:37

มืออาชีพ
28/10/2008 3:26
จาก นนทบุรี
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 254
เชียร์ Acer Aspire ONE A150 - 120GB HD / Windows XP Home Edition + Batt. 6 Cell ครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2009 15:36
Panasonic SD-100A External SATA Slim DVD
BELKIN USB Bluetooth
DTECH DT-610U USB GPRS/EDGE MODEM
AVerTV Volar Lite USB TV/FM

มือใหม่
28/12/2008 20:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
เชียร์ aspirt one 150 ครัับ

ตัวเดียวกับท่านด้านบนนั่นละครับ

ใช้งานต่อเนื่อง เปิด wireless ด้วย อยู่ได้ 5 ชั่วโมงกว่า ๆ ครับ

ถ้าปิด wireless คงนานกว่านี้

ความเร็วในการทำงาน ไม่มีปัญหา

ผมใช้ present งาน ที่มี power point 150 slide up

ในนั้นมี รูป และ vdo file ก็ไมมีปัญหาครับ

รวมถึงในส่วนงานของ VDO presentation ก็สบาย ๆ ครับ

โพสเมื่อ : 17/1/2009 17:20

[ค้นหา ขั้นสูง]