เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ท่านไหนว่างลง window เเท้ให้หน่อยไหมอ่า
มืออาชีพ
6/12/2008 23:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 189
ปล ซื้อเครื่องมือ 2 มาอ่า

เเล้วเขาลง วินโดร์ กอป มาให้เเต่มี เเผ่น recovery อยู่เลยอยากหาท่านที่มี dvd slim มาลงให้อาครับ

ให้สินน้ำใจ 100 ไหวไหมเอ่ย

เพราะจะนั่งรถจาก อยุธยาไปให้ทำที่ กทม อ่าครับ

ปล เเล้วมีวิธีลง window จากเเผ่นที่เเถมมาวิธีไหนบ้างเอ่ย

โพสเมื่อ : 20/1/2009 21:36
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ท่านไหนว่างลง window เเท้ให้หน่อยไหมอ่า
มือวาง
12/9/2008 17:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 503
ใช่ 1000H รึเปล่าครับ ถึงไม่มี dvd ก็ลงได้นะ แต่ต้องใช้คอมพ์อีกเครื่องที่มี DVD

ขอบอกวิธีพอเป็นแนวละกันครับ

ขั้นแรกหาโหลดโปรแกรม Hiren's boot CD มา แล้วติดตั้งลงบน Handy drive หรือจะใช้แค่โปรแกรม Ghost เฉยๆ พร้อมกับ USB ที่บูตได้แล้วก็พอ

จากนั้นให้ดูในโฟล์เดอร์ recovery ในแผ่นนะครับ จะมีไฟล์โกสชื่อ EeePCAH.gho ขนาด 2.8GB อยู่ ให้เอาไฟล์นี้ใส่ลงใน Handy drive ไปด้วย

จากนั้นก็บูตจาก USB แล้วก็ใช้โปรแกรม Ghost เอาไฟล์นี้ลงไปในฮาร์ดดิสก์ก็จะได้ XP Home แท้ๆ ไปใช้งาน โดยตรงนี้จะเลือกได้ 2 แบบคือ

1. Disk from image จะเป็นการเขียนทับข้อมูลทั้งฮาร์ดดิสก์ เหมือนกับซื้อเครื่องมาใหม่ จะไม่มีข้อมูลเก่าใดๆ เหลืออยู่เลย

2. Partition from Image แล้วเลือกเฉพาะ drive C: แบบนี้ข้อมูลใน Drive อื่นๆ นอกจาก C: จะยังคงอยู่

หลังจากทำเสร็จแล้วเมื่อบูตเครื่องมาอีกครั้งจะขึ้นหน้าจอให้ตั้งค่าต่างๆ เช่น ชื่อ user เป็นต้น เหมือนพึ่งลง windows มาใหม่ๆ พอตั้งค่าเสร็จก็มี windows พร้อมใช้ทีมีโปรแกรมบางส่วน และมี driver มาพร้อมแล้วครับ

โพสเมื่อ : 20/1/2009 23:52
Ram : PQI 800 2GB
HDD : WD 7200rpm 320GB
Internet : ToT 4Mb 590 baht + Belkin N Wireless Modem Router
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ท่านไหนว่างลง window เเท้ให้หน่อยไหมอ่า
มืออาชีพ
13/9/2008 23:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 134
^__^ ไม่ใช่ว่าแล้งน้ำใจนะครับ แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ท่านฝึกทำเองดีกว่า ง่ายมากเลยครับ

ตอนผมได้เครื่องมาวันแรก ก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่ กล้า ที่จะ ฟอร์แมต เครื่องทิ้งเลย

และหาวิธีในเวปนี้อ่ะครับ ไม่ยากหรอกครับ การลงวินโดวส์

เป็นกำลังใจให้นะครับ พอท่านทำเป็นหนึ่งครั้ง ครั้งที่สอง สามจะตามมา และกลายเป็นวิชา ติดตัวท่านไปครับ ^__^

ไม่เข้าใจตรงไหน ตอนลง ก็โพสถามได้ครับ พี่ๆในเวปใจดีทุกคนครับ ผมก็เคยมาแล้ว กระจ่างเลยครับ

โพสเมื่อ : 21/1/2009 1:14

มือสมัครเล่น
18/1/2009 18:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
ถ้าจะเข้ามาใน กทม. ก็ให้ทางศูนย์เขาทำให้ก็ได้ครับ ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว แต่ต้อง Backup ข้อมูลไว้ก่อนนะครับ

โพสเมื่อ : 21/1/2009 8:43

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ได้เครื่องแล้ว?... ดีใจด้วยนะครับ

เห็นว่าเล็งอยู่นานนะเนี่ย

โพสเมื่อ : 21/1/2009 9:34
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
ดีใจด้วยครับ

โพสเมื่อ : 21/1/2009 9:46

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

osxp เขียนว่า:
ใช่ 1000H รึเปล่าครับ ถึงไม่มี dvd ก็ลงได้นะ แต่ต้องใช้คอมพ์อีกเครื่องที่มี DVD

ขอบอกวิธีพอเป็นแนวละกันครับ

ขั้นแรกหาโหลดโปรแกรม Hiren's boot CD มา แล้วติดตั้งลงบน Handy drive หรือจะใช้แค่โปรแกรม Ghost เฉยๆ พร้อมกับ USB ที่บูตได้แล้วก็พอ

จากนั้นให้ดูในโฟล์เดอร์ recovery ในแผ่นนะครับ จะมีไฟล์โกสชื่อ EeePCAH.gho ขนาด 2.8GB อยู่ ให้เอาไฟล์นี้ใส่ลงใน Handy drive ไปด้วย

จากนั้นก็บูตจาก USB แล้วก็ใช้โปรแกรม Ghost เอาไฟล์นี้ลงไปในฮาร์ดดิสก์ก็จะได้ XP Home แท้ๆ ไปใช้งาน โดยตรงนี้จะเลือกได้ 2 แบบคือ

1. Disk from image จะเป็นการเขียนทับข้อมูลทั้งฮาร์ดดิสก์ เหมือนกับซื้อเครื่องมาใหม่ จะไม่มีข้อมูลเก่าใดๆ เหลืออยู่เลย

2. Partition from Image แล้วเลือกเฉพาะ drive C: แบบนี้ข้อมูลใน Drive อื่นๆ นอกจาก C: จะยังคงอยู่

หลังจากทำเสร็จแล้วเมื่อบูตเครื่องมาอีกครั้งจะขึ้นหน้าจอให้ตั้งค่าต่างๆ เช่น ชื่อ user เป็นต้น เหมือนพึ่งลง windows มาใหม่ๆ พอตั้งค่าเสร็จก็มี windows พร้อมใช้ทีมีโปรแกรมบางส่วน และมี driver มาพร้อมแล้วครับ

เด๋วจะนำไปทำตามครับผม

โพสเมื่อ : 21/1/2009 11:46

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ดูวิธีจากในนี้แล้วลองมั่งดีกว่า
เพราะดูแล้วไม่น่าจะยาก (ถึงจะยังงงนิด ๆ)
แบบว่าไม่เคยลองลงเองเลยอ่ะ
เลยไม่ค่อยกล้าลง

แล้วถ้าลงพลาดจะมีปัญหาอะไรรึเปล่าคะ
ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 21/1/2009 12:46

มืออาชีพ
23/1/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 316
ลองแล้วเจ๊ง(โปรแกรมนะ)บอกมาก็ได้วิ่งทำให้ทั่ว กทม. ครับ แต่ถ้าเครื่องเจ๊งเข้าศูนย์นะครับ :P

โพสเมื่อ : 21/1/2009 21:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
รับทราบครับผม

โพสเมื่อ : 21/1/2009 21:50

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
อ้างถึง:

TheD เขียนว่า:
ลองแล้วเจ๊ง(โปรแกรมนะ)บอกมาก็ได้วิ่งทำให้ทั่ว กทม. ครับ แต่ถ้าเครื่องเจ๊งเข้าศูนย์นะครับ :P

ถ้าลองแล้วเจ๊งจะวิ่งช่วยทำให้จริงเหรอคะ...
ตอนนี้กำลังลงอยู่
ถ้ายังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

โพสเมื่อ : 22/1/2009 7:47

[ค้นหา ขั้นสูง]