เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

Axioo PICO ความเหมือนที่แตกต่าง(Another MSI wind clone)
มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
Axioo PICO ความเหมือนที่แตกต่าง(Another MSI wind clone)

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆชาว trendypda ทุกท่าน หลังจากที่ผมมาเป็นสมาชิกเวบนี้อยู่พักใหญ่ทั้งที่ยังไม่มีเจ้าตัวเล็กเป็นของตัวเองซักทีนั้น ผมก็ได้ฤกษ์ถอยน้องโอ้ Axioo เนทบุ๊กรูปร่างน่ารักมาเป็นของตัวเองแล้วหมาดๆ เลยครับ หลังจากที่ลองใช้อยู่ 7 วัน เลยคิดอยากจะลอง review ดูบ้าง อยากแบ่งปันครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่อยากจะซื้อnetbook ซักตัวที่ครบครันและราคาไม่แพงครับ เนื่องจากเพิ่งเคยหัดทำ review เป็นครั้งแรก ผิดพลาดยังไงก็ติชมกันได้นะครับ

สำหรับ netbook ตัวนี้มีชื่อรุ่นคล้ายๆหุ่นยนต์ว่า PICO(ล่าสุดผมตั้งชื่อมันว่า โกโกโร่ ไปเรียบร้อยแล้วครับ) รูปร่างหน้าตาเหมือนกับ MSI มากจนหลายคนคิดว่าเป็น MSI ครับ เหตุที่มันคล้ายกันขนาดนี้ก็เพราะตัว mainboard นั้นเป็นตัวเดียวกะ MSI เลยครับ รุ่น PICO นี้ผลิตในสิงคโปร์ครับ และนี่ก็เป็นข้อมูลระบบคร่าวๆ

แน่นอนครับ มันมากับ Intel Atom N270 เช่นเดิม ตัวนี้เป็น OEM ครับ แต่ผมเอามาลง Window ใหม่ไปเรียบร้อยแล้ว เพราะมีปัญหา driver wireless นิดหน่อยครับ แรม 1 GB มี 2 slot ร้านเค้าแถมให้ 512 MB แต่ผมเพิ่มเงินและอัพเป็น 2 G ลื่นหัวคะมำเลยครับ ใช้งาน office 2007 ราบรื่นดี แต่งภาพ ดูหนังฟังเพลงสบายๆไม่มีสะดุดครับ Harddisk ขนาด 160 G การ์ด wireless lan ขนาดเล็ก แต่ detect สัญญาณได้ดีครับ มี Bluetooth มาให้ด้วย พร้อมกล้อง 1.3 M คมชัดระดับนึง ถือว่าเป็นที่น่าพอใจครับ

โฉมหน้าโกโกโร่ของผมเองครับ รุ่น PICO DJM สี pearl white วิ้งวับ

Spec:

• Axioo PICO DJM Intel® Atom ™ CPU N270 1.6 GHz(2 CPUs) L2 512 MB cache
  • Chipset: Mobile Intel® 945 express chipset family
  • Chiptype: Intel®GMA 950 224 MB
  • Harddisk: 160 GB 5400 rpm
  • Memory: 1 GB DDRII (Max 2G)
  • Display: 10.2 inch (1024 x 600) 32 bit (60 Hz) widescreen
  • LAN: Realtek RTL8102E family PCI-E Fast Wireless: 802.11b/g Minicard Wireless Adapter
  • Bluetooth: Yes , USB: 3 ports,
  • Battery: 3 cells ,VGA Camera 1.3 M
  • Weight: 1.2 kg

ฝาด้านบนของเครื่องมีโลโก้ Axioo อยู่ แปลก ไม่เหมือนใคร แต่ผมไม่ค่อยชอบครับ รู้สึกมันใหญ่ไปหน่อย ถ้าใครไม่ชอบเหมือนผม จะเอาสกินมาติดทับก็ได้นะครับ แต่ผมไม่อยากไปตกแต่งเพิ่ม ชอบสวยธรรมชาติครับ

พลิกมาดูใต้ท้อง มีช่องหลายช่อง สามารถมองเห็นตัวฮาร์ดดิสได้ ช่องกลมๆสองข้างนั่นคือลำโพงครับ ซึ่งเสียงดังดี และคุณภาพเสียงก็ไม่เลวครับ

บั้นท้ายประกอบอย่างดี ไม่มีส่วนไหนเผย๋อ หรือยื่นออกมาให้รำคาญใจครับ รุ่นนี้แบตอยู่ที่ 3 cell ครับ ถ้าจะเอา 6 cell ต้องซื้อต่างหากประมาณสองพันครับ

มาดูด้านขวาของตัวเครื่อง จะมีช่องเสียบสายแลน VGA, headphone, microphone, card reader และก็ usb port

ส่วนด้านซ้าย มีช่องเล็กๆใกล้กับช่องเสียบ adapter ไม่แน่ใจว่าคืออะไร ต้องไปดูอีกทีครับ ถัดมาเป็นช่องระบายความร้อน ซึ่งการระบายความร้อนดีมากๆครับ ตามมาด้วย usb port อีกสองอันให้ใช้กันจุใจไปเลย

ไฟแสดงสถานะมีแปดดวงครับ แพรวพราว แต่ที่กระพริบอยู่ตลอดก็เห็นจะเป็นขวามือสุดครับ แสดงสถานะของ Harddisk ซึ่งทำงานเงียบดี ประหยัดพลังงานมาก มีเสียงเวลาโหลดบ้าง แต่ไม่ถึงกับน่ารำคาญครับ

ปุ่ม power เป็นไฟสีฟ้ารูปสี่เหลี่ยม ต่างกะของ MSI ที่เป็นรูปดอกจันทร์ ถ้าจำไม่ผิด

ส่วนของคีบอร์ดก็พิมพ์สบายนิ้วดีครับ ไม่อ่อนหรือแข็งจนเกินไป มีปุ่ม function ต่างๆ ทั้งปรับความสว่างหน้าจอ ปรับเสียง เปิดกล้อง เปิด wireless และ sleep mode ใช้งานง่ายไม่ยุ่งยากครับ

Touchpad สไตล์เรียบๆ และก็ตอบสนองดีพอสมควรครับ

หน้าจอความละเอียด 1024 x 600 มาตราฐาน netbook ขนาด 10 นิ้ว จอเป็นกึ่งกระจก ภาพคมชัดดีครับ ร้านแถมฟิล์มกันรอยให้ เป็นแบบสูญญากาศไม่ทำลายผิวของจอครับ

ทั้งหมดนี่ก็เป็นรายละเอียดคร่าวๆครับ เท่าที่ทราบมา netbook ตัวนี้ออกมาเมื่อปีที่แล้ว ตอนนั้นอยู่ที่ประมาณ 18k แต่ผมยังไม่รู้จักมันครับ ผมเล็ง MSI กะ 1000H อยู่ แต่พอมาเจอตัวนี้ ทุกอย่างที่คิดไว้ลืมไปหมดเลยครับ ราคาตอนนี้อยู่ที่ 12800 บาทที่พันทิพครับ เมื่อเทียบกับทั้ง MSI และก็ 1000H แล้วถูกกว่ามากครับ เจ้าของร้านบอกว่ามันคือ MSI wind ที่ผลิตมาให้ Axioo ไปจัดสเปกและขายในแบรนด์ของตัวเองครับ แค่นี้ก็ได้ใจผมไปหน่อยนึงแล้วครับ ถ้าถามว่าทำไมผมไม่ซื้อ MSI ซะเลย เหตุผลก็คือ พอเทียบกันแล้ว สเปกมันก็ไม่ต่างกัน แต่ผมเซพเงินไปตั้งหลายพัน งบน้อยยึดหลักพอเพียง ผมก็เลือกตัวนี้ละครับ ราคากำลังสวย เลยตัดสินใจซื้อ เห็นเจ้าของร้านบอกว่าของมีจำนวนจำกัดถึงแค่สิ้นเดือนมกรานี้ครับ ประกัน inter 1 ปี ลดแหลกแจกสะบัดของแถมเพียบครับ

สรุปคือ สำหรับผม เครื่องนี้โอเลยครับ ราคาขนาดนี้ สเปกนี้ถือว่าคุ้ม ถ้าไม่ไปยึดติดกับแบรนด์มากนัก ตัวนี้ก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีครับ มีไรอีกหว่า.....นึกไม่ออก สุดท้ายนี้ ถ้าใครมีข้อสงสัยหรือติชมก็เม้นกันตามสบายเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนัก งูๆปลาๆครับ ยึดหลักคุณภาพและใช้งานดีไม่มีปัญหา และครอบคลุมความต้องการสำหรับผมครับ เรื่องการใช้งานต่างๆไว้ผมลองเล่นเยอะๆก่อน เจอปัญหาติดขัด หรือมีข้อดีข้อเสียเพิ่มเติม ผมจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ ปล. รูปเล็กไปป่าวเนี่ย กะไม่ถูกอะครับ แต่สามารถกดเข้าไปดูภาพขยายได้นะครับ

โพสเมื่อ : 25/1/2009 19:20
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Axioo PICO ความเหมือนที่แตกต่าง(Another MSI wind clone)
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมากครับ รีวิวได้ยอดเยี่ยม ขอย้ายรูปมาไว้ที่นี่เลยนะครับ กลัวนานๆ ไปภาพจะโดนลบ เสียดายแย่

โพสเมื่อ : 26/1/2009 1:07

Re: Axioo PICO ความเหมือนที่แตกต่าง(Another MSI wind clone)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากๆเลยครับ คุณ Kiat ผมโพสรูปไม่ค่อยเป็นครับ เอาไว้ผมจะรบกวนถามใน forum ข้อสงสัยการใช้เวบนะครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 1:43
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ลง OSX ได้มั้ยครับ จะได้เป็นอีกทางเลือกเพื่อตัดสินใจ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 3:15

มืออาชีพ
23/1/2008 20:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 316
msi เป็น oem ให้ ไม่รู้ว่าสามารถใช้ driver ของ msi ได้ไหม
ถ้าได้ทุกตัวนี่ มีสิทธิ์ใช้ osX ได้เลยนะครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 7:49

มือสมัครเล่น
22/1/2009 14:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
ได้ของแถมอะไรบ้างครับ แล้วซื้อที่ร้านไหนครับ ขอเบอร์ด้วยครับ ขอบคุณมาก

โพสเมื่อ : 26/1/2009 8:16

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
แหล่มมากครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 8:28

มืออาชีพ
22/12/2008 23:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
น่าสนใจดี แต่ประกันส่งที่ไหนล่ะครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 8:37

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
ราคา 12800 ผมว่าถูกมากเลยครับ

ไม่รู้ว่าสามารถใช้ touch pad แบบ multi touch ได้หรือเปล่าครับ จขกท.

ช่วยบอกด้วยนะครับ ตอนนี้เห็นเพื่อนหญิง (เพื่อนจริงๆ) เค้าอยากได้ราคาต่ำกว่า 2 หมื่น

ตัวนี้น่าสนใจมากเลยนะครับราคาค่าตัวก็ถูกด้วย อันนี้ผมว่าน่าจะแนะนำเพื่อนซักหน่อย
แต่จะแนะนำเอาเป็น batt 6 cell ครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 10:33
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขออนุญาตตอบข้อสงสัยของทุกคนดังนี้ครับ
1. ในส่วนของ driver หรือ hardware ต่างๆ สามารถใช้ของ MSI ได้เลยครับ ทางร้านเค้า confirm ดังนั้น น่าจะลง OSX ได้สบายนะครับ ที่ผมบอกว่า เครื่องผมมีปัญหา driver ของ wireless ทางร้านเค้า update driver ให้ ใช้ของ MSI ครับ ตอนนี้เล่นได้ปกติดีทุกอย่าง
2. สำหรับคนที่สนใจ(ไม่ได้โฆษณาให้เค้านะครับ ผมเห็นมันดีจริงๆเลยอยากแนะนำครับ) ที่พันทิพไปชั้นสองเลยครับ ร้าน speed computer เบอร์ร้านผมไม่แน่ใจครับ เพราะผมซื้อจากบูทข้างล่างครับ
หรือจะลองติดต่อไปที่ศูนย์ก็ได้นะครับ ตามนี้
สำนักงานใหญ่ 02-791-2100 บริษัท four systems แถวรามอินทราครับ
ที่พันทิพ 02-656-6079
แล้วก็ยังมีศูนย์บริการที่เชียงใหม่ พิษโลก และขอนแก่น สำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดครับ ถ้าจะส่งก็ที่ร้าน speed ได้ทุกร้านครับ
3. ของแถมมีดังนี้ครับ
- ซื้อตอนนี้ free vat. 12,800
- ฟรีแรม 512 MB
- headphone
- optical mouse
- ฟิล์มกันรอยหน้าจอ
- กระเป๋าของ Axioo
- silicone คีบอร์ด
สำหรับใครที่สนใจ ไปลองเล่นดูที่บูท Axioo ชั้นล่างพันทิพก็ได้ครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 10:51

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ว่าแต่ WiFi card เป็นของยี่ห้ออะไรครับ ของ MSI จะเป็น Realtek หากเหมือนกันก็น่าจะติดตั้งระบบปฏิบัติการต่างๆ ได้เหมือน MSI ทุกประการ

ปล. เห็นยี่ห้อ Advent ในเมืองไทยที่ให้ MSI ผลิตเหมือนกัน แต่ WiFi card จะเป็นอีกยี่ห้อ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 10:57

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

mrter2000 เขียนว่า:
ราคา 12800 ผมว่าถูกมากเลยครับ

ไม่รู้ว่าสามารถใช้ touch pad แบบ multi touch ได้หรือเปล่าครับ จขกท.

ช่วยบอกด้วยนะครับ ตอนนี้เห็นเพื่อนหญิง (เพื่อนจริงๆ) เค้าอยากได้ราคาต่ำกว่า 2 หมื่น

ตัวนี้น่าสนใจมากเลยนะครับราคาค่าตัวก็ถูกด้วย อันนี้ผมว่าน่าจะแนะนำเพื่อนซักหน่อย
แต่จะแนะนำเอาเป็น batt 6 cell ครับ

เอ....multi touch นี่ ใช่ที่เป็น scroll up-down และก็ใช้หลายนิ้วได้ใช่มั๊ยครับ เท่าที่ใช้เป็นแบบธรรมดาครับ ถ้าไม่ mind ผมว่าก็โอครับ ผมเองก็ตะลึงกะราคามันอยู่พักนึงเลยครับ เดินไปดูตั้งหลายแบรนด์ เจอตัวนี้ หยุดอยู่ตรงบูทเค้าเลยครับ ไม่ไปไหนเลย
ผมช่วยแนะนำให้เพื่อนหญิง(จริงๆ)ของคุณ mter 2000 ครับ คุ้มค่าดี(แอบแซว )

โพสเมื่อ : 26/1/2009 11:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
Realtek ครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 11:04

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 185
ขอบคุณสำหรับรีวิวค่ะ
ตัวนี้น่าใช้

โพสเมื่อ : 26/1/2009 12:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
อีกหนึ่งทางเลือกที่คุ้มค่าครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 13:24

มือใหม่
30/7/2008 11:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
ราคามิตรภาพ น่าสนใจมากเลยครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 18:01

มืออาชีพ
20/10/2008 23:00
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 165
ราคาแจ่มดีครับ ถ้าไม่ติดแบรนด์ถือเป็นทางเลือกที่ดีมากเลย

โพสเมื่อ : 26/1/2009 18:41

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 26/1/2009 19:21

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 76
เห็นรุ่นนี้ที่ร้านJIBนานแล้วเหมือนกัน
แต่ราคาตอนนั้นประมาณหมื่นเจ็ดมั๊ง ลดมาขนาดนี้น่าสนใจมาก

โพสเมื่อ : 26/1/2009 20:41

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 213
ผมก็เคยเห็นที่ JIB แต่นานแล้ว
ตอนนั้น ราคาไม่ต่างกับ MSI มาก

โพสเมื่อ : 26/1/2009 20:49

[ค้นหา ขั้นสูง]