เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

รู้สึกว่าช่วงหลังๆมานี่ห้องน้องวรรณดูจะคึกคักขึ้นนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
สังเกตดูจากจำนวนกระทู้ เมื่อก่อนผมจะเห็นห้อง EeePC จะราวๆสองเท่าของ Aspire One แล้ว Aspire One ก็จะเป็นสองเท่าของ MSi Wind

แต่ล่าสุดนี่กระทู้น้องวรรณเกือบ 1,000 แล้ว แต่ของ EeePC ประมาณ 1,500

หลังๆผมก็ไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่ น้องวรรณของผมยังใช้งานได้ดีมากเลย แต่แบตเตอรี่เริ่มเสื่อมไป 6% แล้ว แต่ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ คิดว่าน่าจะเป็นอาการปกติล่ะมั๊ง

* มาเปลี่ยนจากคำว่าร้อนแรงเป็นคึกคักครับ รู้สึกจะใช้คำผิด

โพสเมื่อ : 27/1/2009 19:19
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รู้สึกว่าช่วงหลังๆมานี่ห้องน้องวรรณดูจะคึกคักขึ้นนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
ผมว่า น้องวันเธอน่ารักจริงๆ โดยปกติแบรนด์นี้ไม่เคยอยู่ในหัว(พูดกันตรงๆ) นิสัยเอเซ่อร์ชอบจัดสเปคคอมแบบ performance แตว่า่ใช้อุปกรณ์เกรดไม่ค่อยประทับใจนัก เพื่อแลกกับราคาต้นทุนที่ได้ต่ำกว่าคู่แข่งเจ้าอื่นๆ หลายๆคนที่ซื้อคอมมักจะเน้นที่สเปกเป็นหลัก ส่วนหนึ่งจึงตกเป็นลูกค้าของเอเซ่อร์ แต่ถ้าเป็นผู้ที่ชอบรื้อ ชอบค้นอุปกรณ์คอมเพื่อปรับแต่ง หรือผู้มีประสบการณ์ด้าน oc ผมว่าพวกเขาเหล่านั้น(serious user)จะมองข้ามไปเพราะมันขุนไม่ขึ้น (จริงๆผมเขียนและลบไปหลายรอบเพราะเผลอไผลกลัวจะกลายเป็นกระทู้ต่อว่า ลืมไปว่าตรูก็เป็นลูกค้าของเอเซ่อร์นี่หว่า ฮ่าๆๆ...)

ทำไมถึงบอกว่าน้องวันนั้นเธอก็น่าคบเหมือนกัน ในมุมมองของผม เดิมทีก็ไม่คิดจะมอง แม้แต่เหลียวก็ยังไม่กล้า.. แต่ตัดสินใจเลือกเพราะว่า netbook ตัวนี้ตอบโจทย์ในใจได้หลายๆข้อ
ไม่ว่าจะเป็น คีย์บอร์ด จอ รูปทรง ราคา แม้จะ่ไม่ค่อยประทับใจกับ system สักเท่าไหร่ แต่ว่าไอ้ของเหล่านี้.... มัน mod ได้ครับ แง่มๆ ถ้าคุณได้ลองเปิดกระโปรงออกมาใส่แรม หรืออื่นๆ คุณจะได้เห็นการจัดวางอย่างเป็นระเบียบ ซึ่งมันก็หมายถึงว่าเอเซ่อร์เองก็เอาใจใส่อยู่บ้าง มันเป็นความรู้สึกที่ดีเล็กๆเหมือนกันนะ ฉะนั้นในเมื่อมัน mod hardware sofe ware ได้ ทำให้ความสามารถมันทัดเทียมกับเจ้าอื่นๆในราคาที่แหล่มกว่า จะเป็นรองอยู่บ้างก็พอรับได้(เธอเป็นแค่ netbook น่ะ) และยังได้รูปร่างหน้าตาสุดสวยน่ารักน่าคบ (ซึ่งหลายๆคนก็เลือกคบเธอที่ตรงนี้) และคีย์บอร์ดที่ถนัดกว่า(ในมุมของผมนะ) เพราะคุณอย่าลืมว่า คุณต้องใช้มันพิมพ์ไปตลอด และอุปกรณ์เสริมเพียบ แบตก้อนละ 2พันกว่า แต่อยู่ได้เกือบๆ 10 ชั่วโมง แถมยังมีช่องว่างรองรับอุปกรณ์ต่างๆในอนาคต แต่สิ่งหนึ่งที่ผมอยากให้มีก็คือ disable ram on board เหมือนกับหลายๆคน เพื่อที่จะขยับไปเสียบแรม 2G. ผมคิดว่าเท่านี้กับราคาที่่ 7-9 พัน มันโอเคที่สุดแล้วนะ ถ้าให้คะแนนได้ให้ 5 ดาวเลย อิอิ..

โพสเมื่อ : 28/1/2009 2:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รู้สึกว่าช่วงหลังๆมานี่ห้องน้องวรรณดูจะคึกคักขึ้นนะครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ผมเองก็ไม่เคยคิดว่าจะมาใช้ยี่ห้อนี้เหมือนกันครับ

แต่ Aspire One สวยได้ใจมาก แล้วรวมๆข้อเสียน้อยกว่าหลายๆเครื่อง แต่คงต้องดูกันยาวๆ ว่ามันจะอึดได้แค่ไหน เพราะผมกะจะใช้ยาวเลย

โพสเมื่อ : 28/1/2009 12:47

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
ผมติดใจเรื่องความงามเหมือนกันครับ หุหุ

โพสเมื่อ : 28/1/2009 13:13

มือสมัครเล่น
21/1/2009 14:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
นอกจากความงามของน้องวรรณ ความสามารถยังคุ้มราคา

โพสเมื่อ : 28/1/2009 14:08

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 45
ในสมองผมตอนนั้นที่กำลังจะซื้อน้องวรรณา ราคาบวกVAT 10593 ผมคิดในใจแค่ว่า มันถูกกว่ามือถือที่ผมซื้อมาอีกคครับ ทำให้ผมกับแม่ ไม่ลังเลที่จะซื้อมัน และไม่เคยหาข้อมูลมาก่อนเลย เห็นแล้วถูกชะตา ก็คว้ามาเลย ตอนนี้ราคาลงไป8500 ใครจะซื้อมาโม คุ้มครับ

ตอนนี้พกพาไปไหนสะดวกมาก เปลี่ยนเป็น2.5 HDD แล้วเล่นสบายๆไม่ปวดหัว

โพสเมื่อ : 28/1/2009 16:27

[ค้นหา ขั้นสูง]