เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เสน่ห์ ที่เลือนหาย........
มือสมัครเล่น
17/6/2008 13:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
อาจเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

จำได้ว่า ครั้งแรกที่หลงเข้ามา trendypda ในยุที่มีแต่ e701 ในความรู้สึกผม เว็บนี้มีเสน่ห์เอามากๆ โดยเฉพาะเนื้อหาการแก้ปัญหา การโมดิไฟด์ 701 ให้มันใช้งานได้ตามที่หลายๆ คนต้องการ

แต่จนทุกวันนี้ กิจกรรมเหล่านี้ มันหายไปนะครับ เพราะมีของให้เลือกใช้งานหลากหลาย น่าจะเยอะกว่าเมนูในร้านอาหารหลายๆร้าน สามารถตอบสนองความต้องการของแต่ละคนได้ โดยไม่ต้องทำไรเพิ่ม เนื้อหาที่เจอ ก็จะเป็นเหมือนกับเว็บโนตบุค เว็บ คอม ทั่วไป ว่า จะใช้รุ่นไหนดีครับ แบบไหนดีกว่ากัน.....

ไม่ได้ว่า หรือตำหนิอะไรใครนะครับ แค่อยากแสดงความคิดเห็นเท่านั้นนะครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2009 16:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เสน่ห์ ที่เลือนหาย........
มืออาชีพ
12/8/2008 12:33
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 199
คับ ผมใช้701 ได้อะไรจากเวปนี้เยอะเลย แต่เด๋วนี้ไม่ค่อยมี ก้อเป็นเรื่องปกติอ่ะคับ ใหม่มาเก่าไป ตามกาลเวลา

โพสเมื่อ : 30/1/2009 19:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เสน่ห์ ที่เลือนหาย........
มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
ผมใช้ 900 ก็ได้ความช่วยเหลือจากบ้านนี้แหละครับ

แต่ถึงแม้ว่าส่วนการปรับแต่งจะหายไปบ้าง แต่ส่วนการช่วยกันแก้ปัญหาการใช้งานก็ยังมีอยู่นะครับ ....

บ้านหลังใหญ่ขึ้นก็ยังเป็นบ้านล่ะ ...

โพสเมื่อ : 30/1/2009 20:58
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ไม่รู้สินะครับ แต่ถ้าคิดถึง netbook หาข้อมูลเี่กี่ยวกับ netbook ผมต้องคิดถึงที่นี่เ็ป็นที่แรก อีกอย่างต้องยอมรับนะครับ netbook มันพัฒนาจากเดิมมากการเอาหลายๆรุ่นมารีวิวก็จึงไม่แปลกอะไร ส่วนเรื่องของ technic เรื่องmodify ก็พอมีให้เห็นอยู่บ้างแต่อาจไม่เยอะเท่าแต่ก่อนแค่นั้นเอง

ps.ผมเองก็ยังใช้ eeepc701 อยู่ครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2009 23:17

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
ไม่ลองเขียนบทความ เล่นๆล่ะครับ เผื่อจะได้แบ่งปันอะไรบ้าง

แบ่งปัน

โพสเมื่อ : 31/1/2009 23:57

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 77
ก็ดูเวปนี้ทุกวัน ได้ความรู้มากมาย เกี่ยวกับโปรแกรมต่างๆ ที่เป็นประโยชน์ ผมใช้ 701 รุ่นแรกๆ ยังใช้ได้ดี ยังใช้อีกต่อไป

โพสเมื่อ : 1/2/2009 5:32

มืออาชีพ
15/4/2008 13:58
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
เมื่อก่อน อ่านแล้วชื่นชมกับความสามารถในการดิ้นรนใช้เครื่องรุ่นแรกที่เปิดตัวไม่กี่พันบาท
แต่ละคนต่างหาทางออกกับทรัพยากรเครื่องที่มีอยู่ค่อนข้างจำกัด ให้ใช้งานได้สูงสุด
แต่ละความคิดที่โลดแล่น ผ่านการใช้งานได้อย่างไม่น่าเชื่อ

ทุกครั้งที่เข้ามาอ่าน จะรู้สึกเหมือนกำลังอ่านนิตยสารแนวอินดี้ แอบอมยิ้มกับไอเดียเก๋ๆ ที่เวิร์คบ้าง ไม่เวิร์คบ้าง แปลกใหม่ดีครับ
กระทู้ต่างๆที่ถูกตั้งขึ้นมา ได้รับความสนใจจากผู้ดูแลเป็นอย่างดี
.
.
.

แต่ปัจจจุบันเข้ามาอ่านทีไร ผมรู้สึกเหมือนกับเข้ามาดูโฆษณาบะมี่กึ่งสำเร็จรูปครับ
อะไรๆมันดูง่ายไปหมด (ในการสื่อสารของคน IT)
อ่านๆแล้วก็ไปเดินเลือกซื้อในพันทิพย์ได้เลย ทั้งตัวเคื่อง และอุปกรณ์เสริม

ข้อมูลต่างๆเพียบพร้อม แน่นปึ้ก รีวิวเยี่ยมทุกรุ่น
บางกระทู้ ผมสารภาพเลย ว่าผมอ่านไม่รู้เรื่อง ตามศัพท์ไม่ทัน
จะอ้าปากถามอะไร ก็กลัวไปทำกระทู้เขาเซ็งครับ

การจัดหมวดหมู่กระทู้ต่างๆ ดูเป็นระเบียบมากขึ้น
มีทางเลือกให้ผู้กำลังหารุ่นที่ถูกใจมากมายไปหมด (จนบางทีก็เยอะจนเลือกไม่ถูก)

ยอมรับเลยครับ
ว่าผมโตไม่ทันเวบTrendyเลยจริงๆ

โพสเมื่อ : 1/2/2009 11:56

7/12/2008 22:31
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
รวมถึงนักธุรกิจบางคน ซื้อมือ2ที่ขายกันถูกๆ มาขายเอากำไร

โพสเมื่อ : 1/2/2009 12:13

มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ขอแจมครับ
ประเด็นนี้ สำหรับผม ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่นะ ผมเข้ามาตั้งกะตอน eee701 ราคาหมื่นกว่าบาท อ่านๆที่นี่ ร่ำๆจะซื้อ แต่เพื่อนห้ามไว้ ให้รอดู Acer จนตอนนี้ก็ใช้ น้องวรรณ ร้อยสิบ ก็ยัง เข้ามาอ่าน ได้เทคนิคดีๆไปเยอะ ช่วงหลัง แม้จะไม่ค่อยมีใครเข้ามาบอกเล่าอะไรดีๆให้กันบ่อยเหมือนเมื่อก่อน ก็อาจเป็นที่ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยว่างกัน แต่ก็ยังมีมาเรื่อยๆ อย่างน้อยผมก็ไม่ตกข่าว เวลามีอะไรดีๆ ตัวอย่างง่ายๆ ถ้าไม่มีคนมาบอกว่ามีแบต 6-9 cell ราคาแค่ 2000 ผมคงไปนั่งเล็ง แบตที่ศูนย์ ก้อนละ 7000 แล้ว นี่ก็รอข่าว เผื่อยุค 3 G เดี๋ยวคงมีคนเอามาบอกเรื่อง การ์ด 3 G ส่วนเรื่องขายของ ก็มีบ้างที่ต้องมีคนดี และไม่ดี ก็ช่วยๆกันดู ที่นี่ก็คงอบอุ่นเหมือนเดิมครับ
พอดี ช่วงหลัง ผมเข้าไปอ่านแต่ห้อง acer เลยไม่รู้ว่าห้องอื่นเป็นไงบ้าง

โพสเมื่อ : 1/2/2009 16:18

17/6/2008 13:02
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
ความอบอุ่นของเว็บนี้ กับการช่วยเหลือกัน ผมว่า ยังเหมือนเดิมครับ ไม่น่าจะมีไรเปลี่ยนแปลงครับ ทุกคนน่ารักมาก

แต่ในความรู้สึกของผม เราจะกลายเป็นยูสเชอร์ หรือผู้ใช้งานในไม่ช้าครับ มีไรต้องยกให้ช่าง ให้0 หรือหาซื้อครับ ทำเองไม่ได้ครับ

สังเกตุง่ายๆครับ ตอนนี้ บ้านใครดองผลไม้เอาไว้กินเองบ้างครับ ช่วงที่มันราคาถูกๆ ล้นตลาด หรือไปเดิน เซเว่น หาซื้อมากินถุงละ 15 บ้างครับ บ้านผมก็เป็นแล้วนะครับ

โพสเมื่อ : 2/2/2009 15:17

มืออาชีพ
13/7/2008 21:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 299
. . . วู๊ว วู๊ว วู๊ว . . .

โพสเมื่อ : 2/2/2009 17:04

28/11/2007 0:20
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ผมเองก็ใช้ 701 มาตั้งแต่รุ่นแรกๆ ติดตามเว็บแห่งนี้อยู่ประจำ
โดยส่วนตัว ความรู้ทางด้านคอมพิวเตอร์ก็น้อย อาศัยศีกษาจากบทความของเพื่อนเอา
ผมเองก็ยังเห็นว่าครอบครัวแห่งนี้ขนาดใหญ่ขึ้น แต่ก็ยังช่วยเหลือกัน มีปัญหาอะไรก็จบลงด้วยดี นี่แหละครับคือเสน่ห์ ที่ยังไม่ได้เลือนหายไปไหน

แต่ถ้าจะมาคิดว่า
เสน่ห์ ที่เลือนหาย = กระทู้เกี่ยวกับ 701 ลดน้อยลง
ก็คงจะไม่ถูกหรอกครับ เทคโนโลยีมันก็ต้องเปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ ตัว eee 701 เองทุกวันนี้ก็ไม่มีมือ 1 ขายแล้ว
มีแต่รุ่นใหม่ๆที่พัฒนาและแก้ไขในจุดต่างๆให้ตรงกับความต้องการมากขึ้น ปัญหาและเทคนิคต่างๆแบบที่เคยใช้บน 701 ก็ไม่ต้องทำแล้ว เพราะข้อจำกัดลดน้อยลง
เป็นเรื่องปกติ มันมีเหตุผลในตัวอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องบทความต่างๆที่น้อยลง ในฐานะที่ผมเป็นผู้รับ มากกว่าผู้ให้ ผมคงจะวิจารณ์ไม่ได้หรอกครับ และไม่ควรด้วย
เพราะบทความต่างๆนั้น หลายๆท่านอุตสาห์เสียเวลาเขียนให้เป็นวิทยาทาน โดยไม่ได้รับค่าตอบแทนใดๆ
ซึ่งปัจจุบันก็ยังมีบทความหรือกระทู้ที่น่าสนใจจากเพื่อนๆมาใหม่ตลอด ก็ยังสามารถอ่านและประยุกต์ใช้งานไปได้เรื่อยๆ โดยไม่จำเป็นต้องยึดติดเสมอไป

เสน่ห์ยังคงอยู่ ไม่ได้หายไปไหนหรอกครับ

โพสเมื่อ : 5/2/2009 0:07

22/5/2008 14:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 93
ผมเป็นช่างคอมผมยังเข้ามาหาความรู้แปลกใหม่ที่นี่เลยครับเพราะความรู้มันไม่มีวันรู้หมด

โพสเมื่อ : 24/2/2009 11:40

มือเซียน
22/5/2008 23:45
จาก เชียงใหม่ กลับมาบ้านเกิดแระ ^_^
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 2734
อ้างถึง:

boonbu เขียนว่า:
ซึ่งปัจจุบันก็ยังมีบทความหรือกระทู้ที่น่าสนใจจากเพื่อนๆมาใหม่ตลอด ก็ยังสามารถอ่านและประยุกต์ใช้งานไปได้เรื่อยๆ

บางครั้งบทความไม่ได้ถูกเขียน แต่ความรู้ก็มาจากการที่หลายๆคนช่วยกันตอบคำถาม ปัญหาพื้นๆที่เรา และคนอื่นๆเคยเจอแต่ไม่มีใครคิดจะถาม พอเจอคนที่ถาม มีคนพยายามจะตอบ ให้วิธีต่างๆที่น่าจะแก้ได้ ก็เป็นความรู้ใหม่ขึ้นมา

ผมเองก็อย่างที่มีเพื่อนในนี้แซวว่า ถามบ่อยจัง บางทีก็ถามเองตอบเอง อันนี้ก็ทำให้ผมได้ความรู้เพิ่มหลายเรื่อง ทั้งๆที่เรื่องมันมาจากเกมส์ๆเดียว

และ tips ที่ปรับค่าคำสั่งให้เขียนในส่วนต่างๆ ผมเชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่ยูสเซ่อร์ จริงๆแบบผม คือใช้เป็น แต่แก้ปัญหาไม่เป็นหรือไม่กล้าลองเอง

อยากรู้อะไรก็ถาม อะไรที่พอรู้ก็ตอบ เกิดปัญญาดีนะครับ ขอแค่กล้าถาม กล้าตอบ

ที่สำคัญ ผมว่าเสน่ห์ของที่นี่ที่ไม่เคยหาย คือ ที่นี่ไม่มีเกรียน มีแอบๆบ้างแต่น้อยมากๆถ้าเทียบกับที่อื่นๆ สบายใจเข้ามาดีจัง

โพสเมื่อ : 24/2/2009 11:58
พระเยซูคริสต์สอนว่า "การให้เป็นเหตุให้มีความสุขยิ่งกว่าการรับ" (กจ. 20:35)
-------------------------------------
ThinkPad x100e :28765ut, SSD intel X25-M SATA 80G, Ram 4G, WinXp Sp3.

[ค้นหา ขั้นสูง]