เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 5 »

[ISO Download] How to Install Windows 7 Build 7022 On AA1 SSD8GB
มืออาชีพ
16/9/2008 21:17
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
Download ได้ที่ : http://www.bakadetsu.net/torrents-details.php?id=67

Open in new window

ขอตั้งกระทู้แยกออกมาเลยก็ล่ะกันครับผม

เนื่องจากว่าได้มี Windows 7 Build 7022 ตัวใหม่ที่หลุดออกมาอย่างไม่ตั้งใจจาก M$ ทำให้มีคนโหลดผ่านเครื่อข่าย P2P ไปได้กว่าครึ่งโลก ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับแจ้งเหตุการณ์นี้มา แล้วก็ได้ตามไปโหลดเป็นคนแรกๆ เช่นกัน (โปรแกรมบิท รูปขึ้นธงชาติมากว่าครึ่งโลกได้เลยล่ะมั้ง)

แต่อันเนื่องจากว่าตัวที่หลุดมามีแต่ Version 32 bit เท่านั้น PC ผมที่ตอนนี้ใช้ตัว 64 bit อยู่ จึงอด Upgrade ดังนั้นทำไงดี? ใช่เลยครับ ผมก็เลยจับมา Rip เพื่อลงในน้องวรรณเช่นเคย

และรูปด้านบนนี่ก็คือ รายการที่หลงเหลืออยู่ หลังจากทำการ Rip เจ้า Windows 7 Build 7022 ที่มีขนาด 2.46 GB ให้เหลือเพียง 1.27 GB เท่านั้น!!

เอาง่ายๆ ฟังก์ชั่นที่ผมตัดก็เป็นฟังก์ชั่นประจำที่ผมเคยตัดอยู่เสมอ ก็พวก Media Center และอื่นๆ ที่เป็นสิ่งที่ไม่ค่อยได้ใช้และไม่จำเป็นสำหรับน้องวรรณ แน่นอน ยังคงเหลือเกมส์ไพ่เอาไว้ให้คนแก่ๆ ได้เล่นกัน lolz

หลังจากทำตัว Image ISO Version Rip ได้แล้ว ก็มาถึงขั้นตอนการติดตั้ง แน่นอนว่า ผมต้องติดตั้งผ่าน USB FlashDrive เช่นเคย
กับ Flashdrive ตัวเก่ง 4 GB อันที่จริงใช้แค่ 2 GB ก็พอครับ เพียงแต่ผมเทส Flashdrive ของผม เจ้า 4 GB มันมีความเร็วในการอ่าน/เขียน มากกว่า เลยเลือกที่จะใช้มัน หลังจาก Format Flashdrive เรียบร้อยแล้วก็ เปิด CMD ขึ้นมา แล้วก็ พิมพ์

xcopy /s/e/f F:\*.* O:\ ให้อธิบายก็คือ ก๊อปปี้ไฟล์ทั้งหมดในได์รฟ F (ไดร์ฟ image ที่ผมทำไว้ จะใช้พวก Deamon Tool ก็ได้ ผมใช้ Virtual Clone Drive ฟรีครับ) ไปไว้ที่ไดร์ฟ O ซึ่งก็คือ Flashdrive 4 GB ของผม จากนั้น รอมัน Copy ซักพักจนเสร็จก็ดึง Flashdrive ออก แล้วไปลุยบนน้องวรรณกัน

ต่อมาก็ เสียบ Flashdrive บนน้องวรรณ เปิดเครื่องแล้วกด F12 เพื่อเลือกว่าจะบูทจาก Flashdrive หลังจากเลือกเสร็จก็จะเข้าสู่หน้าจอเตรียมการติดตั้ง

ในหน้าเลือกภาษาผมก็เลือก อันแรกเป็น English เช่นเดิมที่เลือกไว้ ผมกด Tab 1 ครั้ง เพื่อไปเปลี่ยน ภาษาอันที่ 2 ให้เป็น Thai ส่วนอันอื่นใช้เหมือนเดิมที่ตั้งมา

จากนั้นก็ Next จนมีให้เลือก ก็เลือกลงแบบ Custom ก็จะมีให้จัดการ Partition นิดหน่อย ก็ขอแนะนำให้ทำการ เลือกที่ Advance ก่อน แล้วจัดการ Delete ไดร์ฟทั้งหมดที่มีอยู่ออกเสีย ให้กลายเป็น Partition เดียว แบบ Unallocated แล้วเลือก Create ขนาดก็เต็ม Max เลย ไม่ต้องไปปรับมัน แล้วมันก็จะฟ้องว่า ต้องมี Partition Boot 200 MB ก็แบ่งๆ ให้มันไป มันจัดการให้เองล่ะ จากนั้น จะได้ 2 Partition ที่มีขนาด 200 MB กับ 7.3 GB ก็คลิกเลือกที่ 7 GB นั่น แล้วก้ Next

จากนั้น ไปนอนรอเลยครับ ปิดฝาน้องวรรณไปได้เลย (แต่อย่าดึงปลั๊ก ปิดสวิสต์นะครับ เดี๋ยวงานเข้า)

ช่วงนี้รอนานมาก ผมทำทิ้งไว้ตอน ตี 5 ก่อนนอน แล้วก็ไปนอน lolz

(เด๋วมาต่อครับ)

โพสเมื่อ : 10/2/2009 13:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: [เกาะติดขอบจอ] How to Install Windows 7 Build 7022 On AA1 SSD8GB
มืออาชีพ
จาก อยู่ภูเก็ต แต่ตอนนี้ฝึกงานอยู่กรุงเทพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ต่อนะครับ

หลังจากฟื้นตื่นมาตอน เที่ยง ก็พบว่า น้องวรรณได้อยู่ที่หน้าตั้งค่า User แล้ว >.< ดีใจมากเลย เพราะก่อนหน้านี้ Rip จาก b7000 มันไม่ขึ้น 55+ หลังจากตั้งค่า User ตั้งภาษา อะไรเรียบร้อย ก็รอจนสามารถเข้าสู่หน้า Desktop ได้

เอ๊ะ ทำไมไม่มีรูปอะไรขึ้นหว่า?? อ่อ ที่แท้ผมดันเผลอไปตัด Wallpaper ทิ้ง ไม่เป็นไร ไว้ค่อยใส่เพิ่มเอง ก็เข้าไปแก้ให้เอารูปจาก My Picture มาแสดงก่อนล่ะกัน

เข้าไปเปิด My Com ดูเช็คพื้นที่ไดร์ฟ C ซักหน่อย พบว่า...

ใช้พื้นที่ในการติดตั้ง 5.82 GB เหลือ Free Spac 1.49 ครับ

โอ้ว ถือว่าเหลือเยอะทีเดียวครับ เอาไว้วิ่งเล่นได้เยอะ แต่...เรายังไม่พอใจครับ มันยังลดได้อีก

เริ่มกันเลย
1.run => cmd (Run As Admin) => powercfg -h off เพื่อปิด และ ลบ Hibernate File ทิ้ง
2.Advance System Setting => Performence => Advance => Vitual Memory Change => No paging file (SET) เพื่อตั้งให้ Paging File เป็น 0 mb
3.System Protectition => Config => Turn off

Restart เครื่องอีก 1 ครั้ง

กลับมาดูใหม่

พบว่า ใช้พื้นที่ไป 2.92 GB
เหลือ Free Space 4.39 GB

ทำการเสียบสายแลนแล้ว
เข้าไป Activate Windows ด้วย Key Beta พบว่า สามารถ Activate ได้เรียบร้อย

จากนั้น Test ซักหน่อย รันผ่านได้ไม่มีปัญหา

ได้คะแนนตามที่เห็น ติดที่ SSD ช้า ล่ะมั้ง เลยได้แค่ 2.0 แต่ช่างเหอะ เด๋วใช้ EWF ก็เร็วฉิวกว่าเดิมล่ะ

แต่จากการลองใช้ดูในเบื้องต้นพบว่า ความเร็ว เร็วขึ้นกว่า b7000 อย่างเห็นได้ชัดมาก ปกติตัวก่อนๆ หลังจากลงเสร็จ ถ้ายังไม่ได้ปรับแต่งอะไร มันจะอืดมากๆ อืดจนน่ารำคาญ แถมมีอาการค้างๆ หน่วงๆ ให้เห็น แต่เจ้าตัวนี้ กลับไม่มีอาการดังกล่าว สามารถเปิด My Com หรือ Start Menu ได้อย่างรวดเร็วมาก จนน่าตกใจ และที่น่าตกใจมากกว่านั้นก็คือ ไฟสถานะ SSD มันไม่ได้ติดค้างตลอด เหมือนดังตัวก่อนๆ คือถ้าตัวก่อนๆ ถ้ายังไม่ได้ใช้ EWF จะเห็นว่าไฟสถานะ HDD จะติดค้างอยู่ตลอดเวลา แต่เจ้าตัว 7022 เนี่ย กลับมีการกระพริบ และหากปล่อยทิ้งไว้เฉยๆ โดยที่ไม่ได้ทำอะไร จะพบว่า ไฟจะดับไปเองเลย

โดยรวมถือว่าประทับใจมากกับความเร็วแม้จะยังไม่ได้ใช้ EFW ที

ขั้นต้นถือว่าผ่าน โอเค เตรียมปรับแต่งขั้นถัดไป

อ้างถึง:
Updates 7000-7022
1. The new sidebar color that was shown in previous screenshots. See below…
2. New Paint, as we saw in previous screenshots. See below…
3. HomeGroup gets a new icon. See below…
4. IE8 updated to RC1
5. Faster search in startmenu, instant.
6. General higher stability in OS
7. New animations when moving between things in Windows Explorer
8. Desktop Gadget Gallery is the new name for Sidebar. It gets a new icon!

โพสเมื่อ : 10/2/2009 14:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: [เกาะติดขอบจอ] How to Install Windows 7 Build 7022 On AA1 SSD8GB
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
็รวดเร็วจริงๆ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 14:15

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
มารอชมต่อครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 14:19

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เข้าไปเช็คนิดหน่อย IE8 เป็น RC1 แล้วครับ

คราวนี้มาดูในส่วนของ Driver บ้าง

จากการตรวจสอบขั้นต้น พบว่าสามารถใช้งานได้เกือบครบทุกอุปกรณ์เช่นเคย
ปัญหาเรื่องไดร์ฟเวอร์ยังมีเช่นเดิมเหมือนกับตัว Build เก่าๆ

อย่างแรกคือ Card Reader ทางด้านขวา ที่ยังไม่ติด
และสอง คือปัญหาเรื่อง Wireless Lan ที่ยังมีปัญหาติดบ้างไม่ติดบ้าง รีเครื่องบ้างทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด

แต่ไม่ต้องห่วงครับ มีวิธีแก้ไขให้ใช้งานได้ 100 % อยู่เรียบร้อยแล้ว ^0^

ขั้นแรก สำหรับ Card reader ทางด้านขวาก่อนครับ

เราก็ใช้ Driver ของ Version XP นี่ล่ะ แต่เราไม่ต้องลงทั้งหมดให้รกเครื่อง

โหลดจากผมไปเลยดีกว่าครับ | Driver Rigth Card reader

วิธีการติดตั้งนะครับ ก็แตกไฟล์เอาไว้ซักที่ บน Desktop เลยก็ได้ จากนั้นเข้าไปหน้า Device manager (หน้าที่ผมเปิดอยู่รูปด้านบนนั้นล่ะครับ) จากนั้นคลิกขวาที่ Base System Device แล้วเลือก Update Driver Software... แล้วเลือก Browse my Computer จากนั้น Browse File ไปยัง โฟลเดอร์ที่เราแตก rar ไว้ กด Next มันก็จะลงไดร์ฟเวอร์ให้เรา

ทำเช่นนี้จนครบ 3 อัน ทำเหมือนกันเลยนะครับ จากนั้นคุณก็จะได้ใช้ Card Reader ทางด้านขวาได้ปกติล่ะครับ

ReStart ก่อน 1 ครั้งนะครับ เดี๋ยวเรามาต่อ วิธีแก้เรื่อง Wireless lan กัน

(อันที่จริงตรงส่วนนี้ ถ้าคุณไม่โหลด Driver จากผมไป ก็สามารถเลือก Auto Update ให้มันอัพจากเน็ตได้เหมือนกันแหะ เอาเป็นว่า ถ้าอัพจากเน็ตได้ ก็อัพจากเน็ตไปเห๊อะ ชัวร์กว่า)

ขึ้นแล้ว เห็นไหมครับ ผมเสียบ Memory Strick ที่ด้านขวา ก็สามารถใช้งานได้ปกติ เพียงแต่ Icon ของ ตัว SD Card มันหายไปแล่ว 555+ ช่างมัน ที่จิงมันก็มีวิธีแก้ แต่ยุ่งยาก

โพสเมื่อ : 10/2/2009 14:51

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 109
เฝ้าคอยๆ ghost

สู้ๆ ครับ เพื่อชาว ewf

โพสเมื่อ : 10/2/2009 15:39

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
Ok ต่อกันเลยครับ Wireless Lan

วิธีที่จะทำให้ Wireless สามารถใช้งานได้ 100% โดยที่ไม่เอ๋อ ไม่ดับ ไม่หลอน
ในการลงคุณจะต้อง Restart เครื่องจนกว่า เครื่องจะสามารถเห็น Wireless Lan ตัวนี้ซะก่อน ถ้าขึ้น Ethernet แบบรูปด้านบนก็ให้ รีเครื่องแล้วเข้ามาดู จนมันขึ้นดังรูปด้านล่าง

คราวนี้พอเครื่องมัน Detect อุปกรณ์ตัวนี้เจอแล้ว เราก็มาลง Driver ใหม่กัน โดยเราจะใช้ Driver ของ Windows xp เช่นเคย ผมเอามาให้โหลดแล้ว โหลดกันไปได้เลย | AtherosDriver Wireless

เช่นเดิม แตกไฟล์ไปไว้ซักที่ สิ้นคิดก็ไว้ Desktop นั้นแล

จากนั้น ทำเหมือนกับ Card reader ครับ เลือก Update แล้วก็เลือกไปที่โฟลเดอร์นั่นล่ะ อัพเดทเสร็จก็จะขึ้นดังรูป

คราวนี้คุณจะ Restart เครื่องกี่สิบรอบ ก็เจอ Wireless ครบทุกครั้งแล้วล่ะครับ

หลักฐาน

โพสเมื่อ : 10/2/2009 15:53

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ๊ะ! เป็นชาวศรีตรังเหมือนกันรึ!

โพสเมื่อ : 10/2/2009 16:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ต่อกันเลย ด้วยความเมามันส์ คราวนี้ เราจะทำให้เจ้า SD Card 8 GB ของผมที่เสียบคาไว้ที่ด้านซ้ายให้มันเปลี่ยนไปเป็น Local Drive เราจะได้ลงโปรแกรมบนมันได้ Tips นี้นั้น ผมก็ได้เรียนรู้มาจาก พี่ๆ ในบอร์ดนี้ล่ะ แล้วนำไปประยุกต์ใช้ ยังไงก็จะขอมาอธิบายโดยละเอียดอีกที สำหรับคนที่ยังทำไม่เป็นนะครับ

Download MoDriver Cardreader

แตกไฟล์ออกมาจากนั้นเปิด Run => regedit

แล้วเปิดไฟล์ cfadisk.inf ขึ้นมาดังรูป ดูบรรทัดในรูปตรง [cfadisk_device]

เปิด Regedit ตาม Path ของผมนะครับ (ดูตามด้านล่าง ตามไปเลย) เราจะเห็นว่าชื่อ Device SD Card 8 GB ของผมคือ

VID_41&OID_3432&PID_SD8GB&REV_5.11

ดังนั้นในไฟล์ cfadisk.inf ผมจึงเป็นเช่นนั้น ถ้า Card ของคุณเป็นชื่ออื่นก็ให้แก้ไขให้เป็นชื่อตามของคุณก่อน จากนั้น เซฟ แล้วปิดมันไปซะ

จากนั้นเช่นเดิม เปิด Device manager แล้ว เลือกไปที่ Disk Device คลิกขวาที่ตัว ตัวการ์ดของเรา Jmicron อะไรนี่ล่ะ เลือก Update แต่ครั้งนี้ ตอนที่ Browse ไฟล์ คุณไม่ต้อง Browse แต่ให้ เลือก อันล่างแทน Let me Pick from a list device เลือก Have Disk แล้ว Browse File cfadisk ขึ้นมา จะพบ Hitachi Microdisk ขึ้นมา ก็ Next ถึงมันบอกไม่ Complatible แต่ก็ Yes แล้วเลือก Install ไป

รอ ร้อ รอ มันลงไดร์ฟเวอร์ แล้ว Restart เครื่องอีก 1 รอบ คุณก็จะพบว่า SD Card Drive ของคุณขึ้นมาอยู่ด้านบนเรียบร้อยแล้ว

โพสเมื่อ : 10/2/2009 16:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
เรียบร้อยโรงเรียน bongbank

เริ่มหิวล่ะ ขอตัวไปหาอะไรกินก่อนนะครับ เดี๋ยวมาต่อ Chapter ต่อไป

ว่าแต่ เพื่อนๆ จะเอาเป็น Ghost หรือ ISO File ไปลงเองดีล่ะครับ?

เพราะนี่ผมเขียนวิธีปรับแต่งที่ผมทำโดยละเอียดให้แล้วนะ เอา ISO ไปลองลงเองเลยดีไหม Clean Install ดี จะได้ไม่มี Error แน่นอน lolz

โพสเมื่อ : 10/2/2009 16:38

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมของ ghost ครับ ^^

เพราะเคยลง iso เองแล้วลง A110 ไม่ผ่าน แต่เอา iso ไฟล์เดียวกันไปลงใน pc ดันผ่าน - -"

โพสเมื่อ : 10/2/2009 16:58

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
รอ ghost ขอบมาก 1 เสียง ครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 17:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

CrisTooNo เขียนว่า:
ผมของ ghost ครับ ^^

เพราะเคยลง iso เองแล้วลง A110 ไม่ผ่าน แต่เอา iso ไฟล์เดียวกันไปลงใน pc ดันผ่าน - -"

อาการเดียวกันครับ ผมก็เป็นแบบนั้น ตอน ทำตัว b7000 ครับ

คือมันก๊อปปี้ไฟล์ลง ได้ เรียบร้อย แต่พอรีสตาร์ทก่อนตั้งค่ายูสเซอร์มันดันค้างเป็นจอมืดๆ แล้วก็ไม่ผ่านครับ

แต่ตัวนี้ ผ่านแน่นอนครับ ผมเทสแล้ว ใช้ ISO มาลงเลย ผ่านสบายๆ

ตอนนี้ถือเน็ตบุคมานอกสถานที่ (มาหาข้าวกิน) คงยังเล่นอะไรมากไม่ได้ กะว่า เข้าเวป เล่นเอ็มได้ ก็พอก่อน 555+ เด๋วกลับห้องแล้ว จะเขียนต่อให้นะครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 17:48

มืออาชีพ
21/7/2008 22:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 114
พอดีไปธุระ ตจว. หลายวันตัวที่โหลด ghost ไว้ยังไม่ได้ลงเลย เห็นมีเพื่อนๆลงแล้วมีปัญหากันสนุกดีเหมือนกัน ผมอยากได้แบบ iso ครับ หรือแบ่งทั้งคู่เลยก็ดีครับ เผื่อคนอยากเลือกเอง ( ผมยังไม่อยากทำให้ sd เป็น local drive น่ะครับ คุณbongbank ก็บอกละเอียดดี เพียงแต่ว่าตอนที่จะ activate น่ะซิ ต้องตามหา key ด้วยใช่ป่ะ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 18:57

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
มารอ ghost ด้วยคนครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 19:00

13/12/2008 12:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
ยอดเยี่ยมครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 19:01

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โอเค กลับมาเขียนต่อล่ะ เมื่อกี้ ออกนอกสถานที่ก็เอาน้องวรรณตัวเก่ง ที่ลง Windows 7 ไปนั่งต่อ Wifi เล่นเอาเหมือนกัน ฮาๆ

ขั้นตอนต่อไปนี้ สามารถข้ามได้ ไม่ต้องทำก็ได้นะครับ

สิ่งที่ทำต่อไปก็คือ การย้าย โฟลเดอร์ ProgramData กับ โฟลเดอร์ User ไปไว้ที่ ไดร์ฟ D หรือก็คือที่ SSD สำหรับ Tips นี้ บางคนไม่ต้องทำก็ได้นะครับ ผมจะอธิบายคร่าวๆ ไว้ มันค่อนข้างจะยุ่งยากและ ทำยากนิดหน่อย ถ้าใครเข้าใจก็ลองดูนะครับ

อธิบายก่อนว่า 2 โฟลเดอร์นี่คืออะไร

Users คือโฟลเดอร์ที่เก็บข้อมูล รายละเอียด เกี่ยวกับยูสเซอร์นั้นๆ เช่นพวก temp File พวก My Doc ส่วนใหญ่จะอ้างอิงจากตรงนี้ทั้งนั้น

ProgramData อันนี้จะเป็นพวก ข้อมูลโปรแกรมที่ลงไว้ในเครื่อง เอาเป็นว่ารู้เท่านี้พอ อธิบายมาก ผมก็อธิบายไม่ถูก

จะย้ายไปทำไม?
คือถ้าเราลงพวก Flashget หรือ uTorrent เนี่ย เวลาเราโหลดไฟลืไม่เสร็จแล้ว restart เครื่องหรือปิดเครื่องโดยที่เราไม่ได้ Commit Data บน EWF ล่ะก็ มันจะไม่จำค่าส่วนนั้น เช่นเราโหลดไฟล์บน Flashget ไว้ได้ 50 % แล้ว ต้องปิดเครื่องขึ้นมา ถ้าเราปิดเลยโดยไม่ได้ Commit Data เปิดเครื่องมาใหม่ มันจะไม่รู้ว่าเราโหลดไฟล์นี้อยู่ 50% แล้ว เราก็ต้องไปหาลิ้งค์มาดาวโหลดใหม่

วิธีทำนะครับ เราจะต้องมี Vista PE ก่อน แล้วทำให้มัน Boot จาก USB เอาก็ได้ ผมขี้เกียจหาลิ้งค์แผ่น Vista PE ถ้าใครมีก็เอามาแปะหน่อยล่ะกันครับ

การที่จะย้ายโฟลเดอร์นี้ได้นั้นจะต้องทำบน VistaPE หรือ Windows ที่บูทนอกเหนือจากตัว 7 ปกติเท่านั้น!

สมมุติว่าบูท VistaPE มาได้แล้ว ให้เปิดโปรแกรม Registry Loader เพื่อทำการ Load registry ของไดร์ฟที่ลง Windows 7 เอาไว้ เลือก Browse Directory Windows เป็นไดร์ฟที่ลง 7 จากนั้นกด OK มันจะเปิดหน้าจอ Regedit มาให้ก็ตามไปที่

ดู path เอาจากด้านล่าง จากนั้นแก้ตรงหน้าต่างด้านขวาอ่ะครับ แก้เป็น
D:\Users\Administratorเอานะครับ

จากนั้น ถอยมานิดหนึ่ง แล้วแก้ตรงนี้ด้วย

วิธีแก้คือ ลบ %SystemDrive% ออก แล้วเปลี่ยนเป็น D:\Users\Default
แก้ให้ครบทั้ง 4 อันเลย ก็ได้ครับ
หลังจากแก้เรียบร้อยก็ปิดหน้าต่างตรงนี้ แล้ว เปิด My Com เปิด Hidden File ให้มัน Show จากนั้นไป Copy โฟลเดอร์ Users กับ ProgramData ไปใส่ไว้ใน SD Card ซะ ปัญหามันอยู่ตรงที่ ใน VistaPE นั้นมันจะไม่เห็น Card Reader ของเรา ก็ให้ หา Card reader แยกมาเสียบ หรือจะหาวิธีก๊อปยังไงก็ได้ ให้ 2 โฟลเดอร์นี้ไปอยู่บน SD Card (ไดร์ฟ D) ให้ได้ จากนั้นก็ Restart เครื่อง เข้า Windows 7 แล้วไปแก้ path ที่ Environment นิดหน่อย ในส่วนของ TMP กับ Temp แก้ให้มันไปอยู่ที่ C:\Temp แทนก็ได้ครับ (สร้างโฟลเดอร์ Temp ที่ไดร์ฟ C ด้วยนะครับ) จากนั้น Restart เครื่อง อีกรอบ เพื่อแก้ Temp

ส่วนการจะลบ โฟลเดอร์ Users กับ ProgramData นั้น ถ้าลบบน Windows 7 เอง มันจะลบได้ไม่หมด ให้ใช้ VistaPE บูทเข้าไปลบเองได้เลยนะครับ เราแก้ Path มันแล้ว ไม่ต้องกลัว

ขั้นตอนใน Rep นี่ ผมอธิบายแบบเร็วๆ นะครับ อาจจะยากไปสำหรับบางคน ถ้าไม่อยากทำก็ข้ามไปได้ครับ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 21:18

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ghost ครับ มาลงคะแนนอีกหนึ่งเสียง

โพสเมื่อ : 10/2/2009 22:02

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ขั้นต่อไปคือการลงโปรแกรมของผมล่ะครับ ก็ต่างคนต่างลงล่ะกัน ที่ผมจะแนะนำนะครับ

1.โปรแกรมสำหรับอ่านไฟล์ pdf Foxit Reader
2.โปรแกรมสำหรับเล่นเน็ต Mozilla firefox
3.โปรแกรมคุย MSN แน่นอนว่าเป็น Windows Live Messenger
4.โปรแกรมตกแต่งภาพ Photoscape
5.โปรแกรมสำหรับจำลองไดร์ฟ Virtual Clone Drive
6.โปรแกรมช่วย Download Flashget
7.โปรแกมโหลดบิท uTorrent
8.Codec สำหรับดูหนังThe 7 Codec
9.โปรแกมบีบอัดไฟล์ 7zip
10.โปรแกรมฟังเพลง Aimp2 หรือ Winamp Lite

ผมพยายามแนะนำโปรแกรมที่ฟรี และดี สามารถใช้โดยที่ไม่ต้องละเมิกลิขสิทธิ์ให้นะครับ บางโปรแกรมนั้นดีกว่าโปรแกรมที่ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์อีกนะครับ ถือเป็นตัวเลือกอีกทางหนึ่งนะครับ ใครใคร่อยากลงอะไรก็ลงไปให้พอใจ ปรับแต่งโปรแกรม ตั้งค่าโปรแกรมให้เรียบร้อยครับ

ว่าแล้วผมก็ขอไปลงโปรแกรมก่อนนะครับ ฮาๆ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 22:05

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โอ้ว! ในที่สุดก็ได้วิธีการย้าย users profile (แบบถูกวิธี) ซะที 555

ขอบคุณมากคร้าบบบบ

โพสเมื่อ : 10/2/2009 22:30

[ค้นหา ขั้นสูง]