เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ฮาร์ดดิสน้องมินส์พังครับ
มือสมัครเล่น
18/10/2008 14:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
พังวันที่ซื้อเลยครับ หลังจากได้เครื่องมาผมก็จัดการโกสท์วินโดส์เดิมไว้ก่อน เพราะต้องการจะแบ่งฮาร์ดดิสเป็นสองไดรฟฺ ก็ผ่านไปได้ปกตินะครับ ต่อมาผมก็ลงโปรแกรมที่จำเป็นเพิ่ม ก็ค่อนข้างใช้เวลาพอสมควรนะครับ ประมาณสองชั่วโมง แล้วอยู่ดีๆ น้องมินส์ผมก็ก็ค้างไปดื้อๆครับ หลังจากรีเซ็ทใหม่ มันก็เข้าวินโดส์ไม่ได้ เป็นจอสีฟ้าแล้วก็รีสต๊าทตัวเอง
โชคดีที่ผมได้เครื่องมาก็โกสท์เก็บไว้เลย ผมก็เลยจัดการโกสท์ทับ เริ่มต้นใหม่ แล้วผมก็พบปัญหาครับ ผมฟอร์แมทไดรฟ์ของน้องมินท์ไม่ผ่านครับ
ทั้งฟอร์แมทธรรมดา และควิกฟอร์แมท ผมต้องปิดเครื่องทิ้งไว้ซักพัก เอาพัดลมมาเป่าให้เครื่องมันเย็นๆหน่อย คราวนี้ถึงฟอร์แมทผ่าน แล้วก็จัดการโกสท์ทับซะ
รอดไปวินโดส์บูทติดละ ผมก็จัดการลงโปรแกรมที่จำเป็นต่ออีกครั้ง ประมาณเกือบสองชั่วโมงได้ หลังจากลงครบ อ้าวเกิดอาการเดิม เครื่องค้างอีก แล้วก็เข้าจอฟ้า
คราวนี้ผมฟอร์แมทไม่ได้แล้วครับ มันไม่ผ่านซักครั่ง ผมฟอร์แมทผ่านวินโดส์ pe นะครับ
หลังจากนั้นผมก็เข้าไปในไบออส จัดการลองเทสฮาร์ดดิสดู ผลปรากฏว่า มันฟ้องว่า ฮาร์ดดิสเสียครับ
น้องมินส์ผมอายุไม่ถึงหนึ่งวันนะครับ ไม่กี่ ชม. เอง ไปซะล่ะ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 21:47
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ฮาร์ดดิสน้องมินส์พังครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้เป็นภาพข้อความที่แจ้งบอกว่าฮาร์ดดิสผม เจ๊งไปเรียบร้อยแล้วครับ
ผมเริ่มลงโปรแกรมประมาณสองทุ่ม ลงใหม่ไปสองรอบ มาสรุปว่าฮาร์ดดิสพังตอนตีสอง เสียงสุขภาพจิตอย่างแรงครับ

เนื่องจากตอนนั้นผมเซ็งมาก เลยถ่ายไว้แค่อันเดียว ก็นั่งทำตั้งแต่ สองทุ่มถึงตีสองนี่ครับ
มันจะมีอีกช่องนะครับที่เป็น diagnosis log ช่องนี้มันจะเก็บค่าต่างๆที่เราเคยแสกนไว้ ของผมมันบอกว่า replace hard disk เคยครับ สรุปว่ามันเจ๊ง
ส่วนอาการอื่นๆ ที่สังเกตุเห็นก็คือ ได้ยินเสียงฮาร์ดิสมันทำงาน แต่ไฟฮาร์ดดิสไม่โชว์ มันดังหลายๆทีติดกันกว่าไฟจะขึ้นซักรอบ

แนบ ไฟล์:

jpg  ภาพ004.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 9/2/2009 22:00
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนเช้าวันนี้ผมก็จัดการหอบน้องมินส์ผมไปเครมซะ ผมซื้อที่ไหนหรือครับ ก็ที่มันขาย 15xxx แถมฮาร์ดดิส 120 กับดีวีดีไรท์เตอร์ตัวหย่ายๆ อีกตัวนั่นแหละครับ
ก็แจ้งอาการให้พนักงานทราบ บอกว่าขณะลงโปรแกรมเครื่องก็ค้าง และได้โชว์ข้อความที่บอกว่าฮาร์ดดิสเสีย ในไบออส ให้พนักงานดู
ซึ่งก็ได้รับคำตอบว่า ถ้าโปรแกรมหรือฮาร์ดิสเสียเนี่ย ผมเปลี่ยนใหม่ให้ไม่ได้นะครับ แต่ถ้าเป็นพวกคีย์บอร์ดเสียเนี่ยผมพอจะเปลี่ยนได้

เป็นท่านได้ยินแบบนี้ จะเป็นอย่างไรบ้างครับ

บ้าเหรอ... ฮาร์ดดิสเสียทั้งลูก ซื้อเมื่อวาน ไม่ยอมเปลี่ยนให้ ให้ลกค้าไปส่งศูนย์เอง ผมเลยบอกพนักงานไปว่า อยากดังทั้งประเทศไหมครับ จะไปประจานให้ทั่วเล่ย พนักงานคนนั้นเลยบอกว่าขอไปปรึกษาหัวหน้าก่อน ผ่านไปห้านาที ก็ยอมเปลี่ยนตัวใหม่ให้

ผมรู้สึกนะผมพูดกับพนักงานแรงไปหน่อย แต่มันก็ไม่ไหวนะครับ ผมก็พอดูรู้ว่าพนักงานเองก็ไม่ได้เป็นช่าง แต่เขาก็ควรจะปรึกษาหัวหน้าก่อน ไม่ใช่ปฏิเสธลูกค้าไปทันที

ซักพักพนักงานก็บอกว่าเคยมีเคส ประมาณโปรแกรมเสีย หรือหายเนี่ยมั้ง แล้วลูกค้ามาขอเปลี่ยน แกก็เปลี่ยนให้ แต่พอส่งไปศูนย์ ศูนย์กลับไม่ยอมเคลมให้ห้าง งง ไหม???

สรุป ผมก็ได้เปลี่ยนน้องมินส์ตัวใหม่กลับบ้าน ก่อนกลับผมก็ขอทำฮาร์ดดิสเทส ซึ่งต้องใช้เวลาประมาณ 45 นาที เจ้าตัวใหม่ก็เทสผ่านสมบูรณ์ดี ค่อยสบายใจหน่อย คงไม่เป็นแบบตัวแรกอีก

ตอนนี้ลงโปรแกรมเสร็จแล้วครับ กลัวว่ามันจะเป็นไป เหมือนเครื่องแรกเหมือนกันครับ แต่คงไม่เป็นไรแล้วมั้ง ตอนนี้ก็พิมพ์อยู่บนน้องมินท์นี่แหละ

โพสเมื่อ : 9/2/2009 22:17

มืออาชีพ
30/9/2008 18:06
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
ร้านไหน เอ่ย จะไคอยระวังไว้

โพสเมื่อ : 9/2/2009 22:30
Acer F900 Windows Mobile 6.5 GPS IGO8 & XDA OIIs,Windows Mobile 5,Bluetooth,Wifi
VIGO 4x2 D บอร์นเงิน

กลุ่ม:
สมาชิก
เอารูปมาให้ดู ตรงที่บอกว่า diagnosis log อันนี้เป้นของเครื่องที่ผมเปลี่ยนมา ผมรันฮาร์ดิสเทส กับแรมเทสไว้ จนเสร้จแล้ว
อีกอันเป็นรูปตัวเทสฮาร์ดิสนะครับ
ส่วนล่างสุด ที่ห้างเนียเอาทำโปรซื้อ 1 แถม 1 ผมเลยเอาติดมือกลับมาด้วยเป็นแผ่นติดหน้าจอขนาด 22 นิ้ว กับแผ่นติดกันรอยหลังเครื่องแบบใส สองชิ้น 279 บาทครับ กะเอามาตัดแบ่งใช้กับจอ 9 นิ้ว และ 10 นิ้วลงได้หลายตัวเลยครับ

ส่วนที่ซื้อ ก็ห้างโลตัสครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  ภาพ005.jpg (0.00 KB)

jpg  ภาพ006.jpg (0.00 KB)

jpg  ภาพ007.jpg (0.00 KB)

jpg  ภาพ008.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 9/2/2009 22:39

กลุ่ม:
สมาชิก
แถมอีกรูปครับ อันนี้เป็นรูปคู่มือที่มากลับน้องมินท์ 1001tu
คุ้นๆไหมครับ มันเป็นภาษาอะไร ผมว่ามันเหมื้อนภาษาประเทศเพื่อนบ้านเราเลยนะครับ

ฝากเตือนเพื่อนๆที่อยากได้น้องมินท์นะครับ ก่อนจะรับน้องเขากลับบ้านก็น่าจะทำ self test ของ ฮาร์ดดิสและแรมให้เรียบร้อยก่อนนะครับ จะได้ไม่ต้องมาเซ็งเหมือนผม (ปล.ดูจากคู่มือที่ให้มาแล้ว QC ของน้องมินส์ชุดนี้มันจะใช้ได้อยู่ไหมครับ)

แนบ ไฟล์:

jpg  ภาพ005พ.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 9/2/2009 22:48

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ข้างกล่องเขียนไว้ว่าผลิตที่ไหนครับ Inventec หรือเปล่า แตู่ดูคู่มือแล้วเหมือนส่งผิดประเทศ !!!!

โพสเมื่อ : 10/2/2009 16:47

มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
เวรกรรม!!!!!!!!!!!!!น้องมิ้นท์งานเข้า ดีน่ะไม่คิดจะคบด้วย

โพสเมื่อ : 11/2/2009 11:27

กลุ่ม:
สมาชิก
ใช่ครับ เปิดกล่องครั้งแรกก็ตกใจ
ภาษที่เขียนมันเป็นภาษาพม่าครับ

บริษัทผลิต เดี่ยวดูให้อีกทีนะครับ แต่ที่เห็นแค่บอกว่าผลิตในประเทศจีนครับ

แต่ผมพอใจเจ้าเครื่องนี้นะครับ แต่ดวงผมอาจจะไม่ค่อยดีก็ได้ แต่ก็โชคดีที่มันรีบเสีย ไม่งั้นอาจเซร็งกว่านี้ก็ได้ครับ

ตอนผมได้อาอี้ 900a มา เจ้า slot ssd ผมก็เสียภายในสามวันเหมือนกันครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2009 14:59

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ผมเข้าใจว่าเขาจะไม่เขียนว่าผลิตที่บริษัทอะไร

บริษัทที่จัดส่งต้นทางละครับ น่าจะเป็น บริษัทที่ HP จ้างผลิต

น่าจะใกล้/ข้าง Logo HP ก่อนที่จะเขียนว่า Ship To ละครับ

น่าจะไม่พ้น Inventec, Compal, Quanta หรือ อีก สองสามบริษัทที่่ผมจำไม่ได้ ต้นทางจัดส่งน่าจะมาจากจีนแดงละครับ ถูกต้องแล้ว

โพสเมื่อ : 11/2/2009 15:12

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 4
ของผมก็มีคู่มือที่เป็นภาษาพม่าครับ ข้างกล่องระบุผลิตที่จีน ซื้อที่ห้างสัพสินค้าชั้นนำของไทย อิอิ แต่มีประกันของห้าง 7วันมีปัญหาเปลี่ยนเครื่องเลย กะประกันศูนย์ 1 ปีครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2009 19:58

13/10/2008 19:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
ยืนยันด้วยคนครับ

ของผมก็มีคู่มือพม่า แต่ก็มีคู่มืออังกิดด้วยนา

โพสเมื่อ : 11/2/2009 21:57

กลุ่ม:
สมาชิก
ไอ้ประกันห้าง 7 วัน้เนี่ยผมก็มีครับ
แต่ตอนแรก เขาบอกว่าฮาร์ดดิสหรือโปรแกรมต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว ไม่ยอมเปลี่ยน เฮ้อ..ไอ้โปรแกรมเสียเนี่ย ผมเข้าใจนะ แต่ฮาร์ดดิสพังนี่ซิ จะไม่ยอมเปลี่ยนให้ ระวังนิดล่ะกันครับ บางทีพนักงานตามต่างจังหวัด อาจจะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมซักเท่าไหร่ครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2009 22:16

16/5/2008 21:26
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 37
พอเข้าใจครับ เสียยังงี้เค้าต้องเปลี่ยน ต่อไปก็คอยดูแล กับทดสอบในระยะ 7 วันให้ดีครับ มีปัญหา ไปเอาเครื่องใหม่อีกเลยครับ ^^"

โพสเมื่อ : 12/2/2009 0:29

มือใหม่
30/1/2009 13:53
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
นี่ก็ไปซื้อที่โลตัสมาใช้เมื่อวันพฤหัสที่แล้ว

ใช้มาครบ อาทิตย์วันนี้แล้วยังไม่พบปัญหา ใดๆเลย อุอุอุ

แต่พนักงานที่นั้น ก็ดูแลผมเปนอย่างดี ไปซื้อที นึง ตั่งแต่ทุ่มครึ่งยัน 4ทุ่มกว่าๆ

ก็เข้าใจครับว่าพนักงานประจำบูทไม่อยู่ กว่าจะตามให้ได้นี่รอแทบแย่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 12/2/2009 10:36

มือใหม่
30/10/2008 15:29
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ไม่ใช่ภาษาพม่าครับ แต่เป็นภาษาเขมรครับ

หน้าปก อ่านว่า "การ แน นวม ออมเปอ การเรียบจอม"

แปลว่า การแนะนำ เกี่ยวกับ การเตรียมพร้อม
มาจากคำว่า Introduction to installation

ส่วน Hard disk ผมฟังครับ หลังจากใช้มา10 เดือนครับ
ไปซ่อมที่ศูนย์บริการ ตึกอื้อ จื่อเหลียง 2 วันเสร็จครับ

โพสเมื่อ : 23/9/2009 13:55

[ค้นหา ขั้นสูง]