เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Axio PICO episode 2.... ความเหมือนที่แตกต่าง ภาค 2
มืออาชีพ
20/12/2008 16:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 190
Axio PICO episode 2.... ความเหมือนที่แตกต่าง ภาค 2

สวัสดีคร๊าบบบ ทุกท่าน กระผม moomud วันนี้มาพร้อม review ภาค 2 ที่จะมาช่วยไขข้อข้องใจเกี่ยวกับ function บางอย่างของ Axioo Pico ตัวนี้ และก็เพิ่มเติมรายละเอียดจากครั้งที่แล้วครับ เริ่มกันเลยดีกว่า

สำหรับรุ่นนี้มีชื่อเต็มๆว่า Axioo Pico-DJM MS-N011 ผลิตจากโรงงาน MSI ดังนั้นมันจึงเป็น OEM ครับ ไม่ว่า driver หรือ hardware ต่างๆ สามารถใช้แทนกันได้เลย

รายละเอียด ชื่อรุ่น และอุปกรณ์ต่างๆจะบอกไว้ใต้ท้องครับ

กล่องของ Axioo จะเป็นรูป brand ของเค้าชัดเจน และมีกล่องกระดาษหนาซ้อนอยู่อีกชั้นนึง

ภายในกล่องก็จะประกอบไปด้วย Adapter, RecoveryCD, Manual&Quick start guide และแผ่น XP home ที่ทางบริษัทติดตั้งมาให้ แต่เครื่องผมมีปัญหา driver wireless ครับ พอจะลง window ใหม่โดยใช้แผ่น XP home ที่ให้มา มันถามแผ่นจากบริษัทอีกอันนึง ผมเลยเซ็งเป็ดครับ เลยลง XP pro แทน ตอนนี้ราบรื่น ไร้กังวลครับ ร้านลงให้นี่ ไม่ได้ดั่งใจผมเลยครับ ลงเองซะ จบข่าวครับ

อันนี้บรรดาของแถมที่กระหน่ำซ้ำเติมเข้ามาครับ(เอ๊ะ..พูดเหมือนประสบเคราะห์กรรมยังไงพิกล) ประกอบไปด้วย...ดังรูปครับ แหะ ถ้าเขียนทีละอย่างเดี๋ยวจะเปลืองเนื้อที่

อันนี้กระเป๋า Axioo คุณภาพก็ไม่เลวครับ ขนาดพอดีกะโกโกโร่ของผมเลย ใส่ adapter กะ mouse เข้าไปก็ตุงๆนิดหน่อย แต่พอรับได้ครับ ของฟรี ดีกว่าไม่มีใช้ (เพราะไม่มีตังซื้อของแพงๆครับ อิ อิ)

Softcase ครับ ไม่ได้แถม แต่อยากโชว์ครับ ชอบลายอ่ะ สวยดี

อันนี้ก็ไม่ได้แถม เหมือนกัน แต่ภูมิใจเสนอครับ mouse ของ Acer เป็นทั้ง laser และ wireless ในตัว ปรับความละเอียดได้ 3 ระดับ ระบบ function zoom มีสวิตซ์ปิดเปิด แถมถ่านชาร์ตและสาย USB มีระบบ save พลังงานอัตโนมัติ ชอบมากเลยครับ เหมาะมือดี ไม่แพงด้วย

เอ....ชักจะหนักไปทางของแถม มาว่าเรื่องจอกันดีกว่า หน้าจอสามารถปรับความละเอียดได้ 3 ระดับครับ คือ 800x600, 1024x 600 และ 1024x768 แต่ว่าที่ความละเอียดสูงขึ้น จะต้องเลื่อนจอครับ ไม่ใช่แบบ compress

ตามความสามารถของ Netbook ละครับ ถ้าจะเอาความละเอียดสูงๆ ไปเล่น Notebook ดีกว่าครับ แต่รุ่นนี้ ถือว่าโอสำหรับผมแล้วครับ กราฟฟิกตัวนี้ถือว่าใช้ได้เลย ภาพคมชัดดีมาก ดูหนังแจ่มจรัสเลยครับ

สำหรับกล้องจะมีไฟแสดงการใช้งานสีส้มอยู่ใกล้ๆ กล้องตัวนี้จะปรับโฟกัสอัตโนมัติครับ เวลาเคลื่อนไหวหรือเปลี่ยนระยะ มันจะค่อยๆปรับจนชัดขึ้นครับ

มาดูไฟแสดงสถานะที่ด้านขวาของเครื่องบ้าง เปิดปุ่มไหนไว้ก็สามารถเห็นได้สะดวกครับ ไฟอันซ้ายมือสุดแสดง Bluetooth ครับ จากการไปสอบถามที่ร้านเค้าบอกว่ารุ่นนี้ไม่มีครับ จะเป็นอีกรุ่นนึงที่มี แต่ตอนซื้อคนขายมันบอกว่ารุ่นนี้มีครับ ได้ยินมากะหู มาเช็คดูอีกที อ้าว เป็นไฟเฉยๆนี่หว่า รู้สึกอยากฆ่ามันขึ้นมาตะหงิดๆเลยครับ แต่ผมก็ให้อภัยมันครับ เพราะตัวผมเองก็ไม่จำเป็นต้องใช้ Bluetooth อยู่แล้ว (ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยใช้เลยครับ)ผมเลยซื้อแบบอันเล็กๆมาเสียบต่อเป็นครั้งคราวไปครับ เพราะมาคิดดูแล้ว ซื้อต่างหากก็แค่ร้อยกว่าบาท ใช้ได้เหมือนกัน ไม่ mind ครับ และต้องขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ ที่ให้ข้อมูลว่ามี (ต้นตอมันมาจากไอ้พนักงานขายคนนั้นครับ)

Bluetooth ตัวจิ๋ว ไฟสีฟ้าวาบๆที่ผมซื้อมาลองเสียบดูครับ ใช้ได้ดีทีเดียว

ส่วนตัว card reader เป็น 3 in 1 ครับ ผมใช้แต่ SD-card (สังเกตว่ามีหลายอัน แหะ)ถ้าอ่านการ์ดตัวนี้ได้ ผมก็พอใจแล้วครับ และก็ read write เร็วดี

ข้ามมาเรื่อง keyboard ครับ ขอพูดถึง ปุ่ม function ต่างๆ รุ่นนี้เค้าเรียกว่า Hotkey หรือ WinKey ครับ(ไม่รู้มาจาก MSI Wind รึป่าว) ผมชอบมากเลย ใช้งานง่ายดี เวลากดก็จะมี icon เล็กๆขึ้นมาที่จอมุมขวาล่างครับ ไม่ว่าจะเป็น touchpad ปรับแสง เปิดกล้อง

หรือปุ่มประหยัดพลังงาน ที่พอกดแล้ว %ของ battery จะเพิ่มขึ้น หน้าจอจะมืดลงมานิดนึง เวลาในการใช้งานจะนานขึ้นครับ สำหรับเครื่องผม มันกินแบตพอสมควรเลย ใช้งานหนักๆเปิดหลายโปรแกรมอยู่ที่ประมาณ 2.4 ชั่วโมงครับ

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกหลายอย่าง กลัวว่าจะยาวเกินไป เดี๋ยวจะเบื่อกันซะก่อนครับ เอาเป็นว่าจบภาค 2 ด้วยภาพนี้ละกันครับ เป็น wallpaper ผมเองครับ อิ อิ ขำๆครับ ขอให้มีความสุขทุกคนครับ

ขอบคุณพี่น้องทุกท่านที่ติดตาม ถ้ามีไรน่าสนใจ อาจจะมา review ให้ดูต่ออีกนะครับ

โพสเมื่อ : 30/1/2009 5:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Axio PICO episode 2.... ความเหมือนที่แตกต่าง ภาค 2
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
ละเอียดดีครับ

ใครจะซื้อผมว่าลองดูร้านจิ๊บก็ได้น่ะครับ

เห็นราคาหน้าเว็ป มันราคา 11900 รวม vat ก็ 12733

แต่ไม่รู้มีว่ามีของรึปล่าวน่ะครับ

แต่น่าสนใจทีเดียว กับราคาเท่านี้ มีwin license ก็คุ้มแล้วครับ

แต่แลกกับแบตแค่ 3 เซล ซึ่งต่างจาก wind แต่ราคาต่างกันเกือบเท่าตัว

ปล.ผมไม่มีเครื่องหรอกน่ะครับ แต่ไปอ่าน review หลายๆที่

แบตนั้นใช้ของ wind ได้เลยเพราะมันรุ่นเดียวกัน หาซื้อได้เลยที่ ebay

ใช้อะไรของ wind ทั้งเครื่อง ที่สำคัญ msi wind มี oem เป็น 16 ยี่ห้อ ในแต่ละประเทศ

ส่วนเจ้า axiooo ของสิงค์โปร์ ที่เพิ่งเข้ามาทำตลาดในประเทศไทย แต่ทางไทยเอาเข้าแค่ 1 สี คือ ขาว

ไม่ยอมนำเข้าสีอื่นๆ เข้ามา

โพสเมื่อ : 30/1/2009 9:44

Re: Axio PICO episode 2.... ความเหมือนที่แตกต่าง ภาค 2
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
แต่อีกนิดนึงครับ เรื่อง bios ที่เข้าไปดูในเว็ปของ axioo มีถึง 1.07 มั้งครับ

แต่ไม่รู้สามารถใช้ bios ข้ามกันไำด้หรือไม่ แต่ในส่วนของ driver ใช้แทนกันได้

ดู spec แบบละเอียดได้ที่ http://www.axiooworld.com/product/pico/334

นับว่าคุ้มทีเดียวในราคานี้

นี่ครับที่บอกว่าเป็น oem หลายๆยี่ห้อ

http://en.wikipedia.org/wiki/MSI_Wind_Netbook

อ้อนึดนีงครับ axioo เป็นของ อินโดนีเซีย แต่ให้บริษัทที่ สิงค์โปร ที่เป็นลูก

เข้ามาทำตลาด

แต่สรุปมันก็คือ MSI WIND ที่ไม่มี Bluetooth และ Batt 3 Cell

แบบว่าเคยสนใจเลยหาข้อมูล เยอะมากๆ

โพสเมื่อ : 30/1/2009 9:53

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
เห็นมีเสียบ bluetooth dongle ตัวเล็กๆ อยู่ แสดงว่า แอ็คเสี่ยว พี่โก้นี้ก็ยังคงไม่มี bluetooth เหมือนเดิม แต่มี windows xp home ลิขสิทธิ์มาให้ ถือว่ายังน่าสนใจอยู่ดี

ขอบคุณมากสำหรับรีวิวครับ ผมย้ายรูปภาพให้เรียบร้อยแล้ว ว่าแต่ตื่นแต่เช้ามาโพสหรือว่าไม่ได้นอนครับ เห็นเวลาโพสมันเช้ามาก

โพสเมื่อ : 30/1/2009 13:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
เห็นมีเสียบ bluetooth dongle ตัวเล็กๆ อยู่ แสดงว่า แอ็คเสี่ยว พี่โก้นี้ก็ยังคงไม่มี bluetooth เหมือนเดิม แต่มี windows xp home ลิขสิทธิ์มาให้ ถือว่ายังน่าสนใจอยู่ดี

ขอบคุณมากสำหรับรีวิวครับ ผมย้ายรูปภาพให้เรียบร้อยแล้ว ว่าแต่ตื่นแต่เช้ามาโพสหรือว่าไม่ได้นอนครับ เห็นเวลาโพสมันเช้ามาก

ก็เพราะมัวนั่งโพสนี่แหละครับ เกิดอาการเซ็งจิต เนทก็เร็วเหลือเกิ๊นนน เวลาจึงล่วงเลยมาเยอะพอสมควร อยากให้ได้ชมกันไวๆครับ ผมไม่ชอบอะไรที่มันค้างคา เลยต้องรบกวนคุณ Kiat อยู่เรื่อยเลย คราวต่อไปจะพยายามทำให้ได้ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล. แอ๊คเสี่ยว.....โถ เรียกซะ....

โพสเมื่อ : 30/1/2009 16:44
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
19/9/2008 10:34
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
เรื่อง Bios ใช้ด้วยกันได้นะครับ จากที่ไปอ่านในเว็ปต่างประเทศมา

แต่ยังไม่ได้ลองนา

ส่วนบลูทูท ผมไปเจอมาใน ebay ครับ
http://cgi.ebay.com/QBTM300-Bluetooth ... |301%3A1|293%3A1|294%3A50

แพงใช่เล่นเลย

โพสเมื่อ : 30/1/2009 17:02

มือวาง
28/8/2008 12:44
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 747
อื้ม เยี่ยมๆ ครับ
เสียดายไม่มี bluetooth

ส่วน mouse acer จขกท. ใช้เหมือนผมเลย (แต่ไม่ค่อยได้ใช้ไม่ถนัด)

เหมาะสำหรับคนเบี้ยะน้อย หอยน้อย (ไม่ลามกนะครับ) คุ้มค่าคุ้มราคา

battery น่าจะซัก 6 cell นี่ก็ขายได้กระจุยเลยนะเนียะ

โพสเมื่อ : 31/1/2009 22:01
Ipad2 4.3.3
MacBookAir OSX 10.6.7
Compag presario v2000 ,Asus EeePC 1000h,
ASUS K40IN-VX098D,Benq-Siemens p51,
Samsung Galaxy 5

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

mrter2000 เขียนว่า:
อื้ม เยี่ยมๆ ครับ
เสียดายไม่มี bluetooth

ส่วน mouse acer จขกท. ใช้เหมือนผมเลย (แต่ไม่ค่อยได้ใช้ไม่ถนัด)

เหมาะสำหรับคนเบี้ยะน้อย หอยน้อย (ไม่ลามกนะครับ) คุ้มค่าคุ้มราคา

battery น่าจะซัก 6 cell นี่ก็ขายได้กระจุยเลยนะเนียะ

พี่ๆที่ทำงานผมอยากได้ครับ แต่พอไปดูที่พันทิพ เดินหมดทุกร้าน ไม่มีขายแล้ว และจะมีล๊อตใหม่มาเดือนหน้า ราคาจะอัพขึ้นไปอีกพันกว่าครับ พี่เค้า'รมเสียเลยครับ
เมาส์ไม่ค่อยได้ใช้เหรอครับ ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยชินครับ เคยใช้แต่แบบมีสาย พอสายมันไม่มี รู้สึกแปลกๆ...ประมาณว่า ตั้งแต่ครั้งนั้นที่เธอไม่อยู่.....ชีวิตดูเปลี่ยนไป...... (อย่าถือสาคนติงต๊องครับ)
ตอนนี้ผมติดมันแล้วครับ ไม่ค่อยถนัด touchpad

โพสเมื่อ : 1/2/2009 3:24

25/12/2008 15:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 34
ธรรมชาติของตลาดคอมพิวเตอร์มีแต่จะราคาลงเดือนต่อเดื่อน
แต่ดูเน็ตบุ๊คแต่ละรุ่นแล้วราคาลงยากมากๆ
ส่วนนี้รุ่นไปๆมาๆมีการขึ้นราคาอีก งงไปเลย

โพสเมื่อ : 1/2/2009 14:08

16/1/2009 15:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
แล้วลง os mac ได้มั้ย ครับ พอดีสนใจ wind อยู่พอดี

โพสเมื่อ : 5/2/2009 16:42

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมใช้แต่ XP น่ะครับ คิดว่าน่าจะได้นะ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน แต่ใช้แล้วจะเสถียรรึป่าว ผมไม่ทราบครับ ใครทราบบอกที

โพสเมื่อ : 5/2/2009 17:21

11/2/2009 15:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
ซื้อได้ที่ไหนค่ะวันนี้ไปเดินหาที่ฟอร์จูนไม่เห็นเลยค่ะ น้องวินก็หาไม่เห็นเจอเลยอยากดูของจริง แต่ Axio ราคาอยู่ในงบพอดีเลยค่ะ ถ้ารอซื้อช่วงงานคอมมาร์ทจะถูกกว่านี้ไหมค่ะ

โพสเมื่อ : 11/2/2009 15:37

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อ้างถึง:

todtoh เขียนว่า:
ธรรมชาติของตลาดคอมพิวเตอร์มีแต่จะราคาลงเดือนต่อเดื่อน
แต่ดูเน็ตบุ๊คแต่ละรุ่นแล้วราคาลงยากมากๆ
ส่วนนี้รุ่นไปๆมาๆมีการขึ้นราคาอีก งงไปเลย

ของหายาก มีจำกัด ก็อย่างนี้ละครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2009 15:44

19/7/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
รุ่นนี้ แบตอยุ่ได้นานขึ้นไหม
แตกต่างกับรุ่นแรกตรงไหน สเปค hdd ram

โพสเมื่อ : 12/2/2009 0:36

11/2/2009 15:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
ร้านจิ๊บเห็นเค้าเอาราคารุ่นนี้ออกไปแล้วนะค่ะ ใครพอทราบไหมค่ะราคารุ่นนี้ตอนนี้เท่าไหร่ค่ะ

โพสเมื่อ : 12/2/2009 9:17

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ที่พันทิพ เค้าบอกว่าจะมีเข้ามาอีก แต่จะมีสีให้เลือกมากกขึ้น ราคาก้ประมาณ 14000 ครับ คร่าวๆนะ ยังไม่แน่ใจ

โพสเมื่อ : 16/2/2009 20:43

จาก Monkey Island
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 60
รอบที่แล้ว อยากได้สีอื่นนอกจากสีขาวแหละครับ
ถ้าเกิดมีมาให้เลือกหลายๆสี ก็จะน่าสนใจมากครับ

โพสเมื่อ : 17/2/2009 10:58

[ค้นหา ขั้นสูง]