เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

laptop keyboard cover (ซิลิโคนป้องกันkeyboardของน้องวัน)
มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 68
อยากถามเพื่อนๆครับว่า การใช้ laptop keyboard cover (ซิลิโคนป้องกันkeyboard) จะทำให้เครื่องร้อนมากมั๊ยครับ ไม่รู้ว่าเครื่องจะระบายความร้อนออกหรือเปล่า เพราะเวลาใช้น้องวันตามปกติ keyboard ก็อุ่นๆ ผมกะว่าจะซื้อมาใช้กับ keyboard น้องวันอ่ะครับ **ตามรูปวัสดุเป็น TPU ครับ**

ขอบคุณภาพจาก hi-shops.com ครับ

แนบ ไฟล์:

gif  laptop keyboard cover.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 28/2/2009 23:44
Transfer the post to other applications Transfer

Re: laptop keyboard cover (ซิลิโคนป้องกันkeyboardของน้องวัน)
มือเซียน
14/11/2008 11:36
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1067
ผมว่า ร้อนไม่มากหรอก ส่วนใหญ่ความร้อนจะระบายออกไปทางช่องด้านข้างเครื่องมากกว่า ส่วนที่ออกมาทางด้านคีย์บอร์ดมีบ้าง แต่ว่า ซิลิโคนที่ใช้คุณภาพเป็นยังไงมากกว่า กลัวทนความร้อนได้ไม่ดีนัก ไม่ทราบว่า ท่าน e22fdo ซื้อมาในราคาเท่าไหร่และที่ไหนครับ แถวบ้านผมมีแต่รุ่นของโน้ตบุ้ค

โพสเมื่อ : 1/3/2009 9:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: laptop keyboard cover (ซิลิโคนป้องกันkeyboardของน้องวัน)
มืออาชีพ
24/10/2008 10:38
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 120
ผมซื้อมาใช้งานแล้ว ครับ จากร้าน hi-shops.com ราคา 150 บาท เองครับ ใช้งานดีมากๆๆๆ แผ่นใสๆๆๆ แถมไม่ร้อนด้วย TPU ดีกว่า ซิลิโคน จริงๆๆ แถมยัง นิ่มกว่า มากๆๆๆ ตอนนี้ ติดใจมากกับ TPU นี้

โพสเมื่อ : 1/3/2009 10:05

กลุ่ม:
สมาชิก
ผมเห็นในweb www.hi-shops.comครับ กะว่าจะซื้อมาให้น้องวัน ถ้าใช้งานดีอย่างที่คุณ 0peraman01 แนะนำ อย่างนี้คงสอยมาให้น้องวันใช้แน่นอนครับ

ขอบคุณทุกท่านนะครับที่ตอบกระทู้

โพสเมื่อ : 1/3/2009 12:31

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ผมใช้รุ่นประหยัดครับ คือซื้อแผ่นซิลิโคนแบบเรียบๆ บางๆ มาตัดเอา ข้อดีคือมันบางมาก พิมพ์แล้วแทบไม่รู้สึกว่ามีอะไรขวางกั้น ส่วนพวก TPU นี้มันจะแข็งนิดหน่อย พิมพ์แล้วก็ยังรู้สึกไมี่ธรรมชาติ ท่านชายหลายๆ ท่านคงรู้ดีว่าเวลาโดนอะไรกั้นมันอึดอัดขนาดไหน ข้อดีอีกข้อคือผมสามารถตัดให้แผ่นมันล้นมาปิดตรงที่วางมือได้ด้วย พอดีเครื่องผมมันสีขาว ต้องรักษาความสะอาดหน่อย

ข้อดีข้อสุดท้ายคือ ถูกมาก ซื้อมาแผ่นละ 60 บาทเอง ส่วนข้อเสียก็คือมันไม่ได้เป็นร่องปุ่ม ดูไม่เป็นมืออาชีพเท่า

โพสเมื่อ : 1/3/2009 12:38

มืออาชีพ
5/11/2008 13:12
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
แบบเรียบๆบางๆ ผิวไม่ขรุขระใช่ไหมครับ

แล้วเวลาใช้มันจะแตกไหมครับถ้ามันแบบบาง

อ่อผมหมายถึงซิลิโคนคีย์บอร์ดหนะครับ

โพสเมื่อ : 1/3/2009 14:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiat เขียนว่า:
ผมใช้รุ่นประหยัดครับ คือซื้อแผ่นซิลิโคนแบบเรียบๆ บางๆ มาตัดเอา ข้อดีคือมันบางมาก พิมพ์แล้วแทบไม่รู้สึกว่ามีอะไรขวางกั้น ส่วนพวก TPU นี้มันจะแข็งนิดหน่อย พิมพ์แล้วก็ยังรู้สึกไมี่ธรรมชาติ ท่านชายหลายๆ ท่านคงรู้ดีว่าเวลาโดนอะไรกั้นมันอึดอัดขนาดไหน ข้อดีอีกข้อคือผมสามารถตัดให้แผ่นมันล้นมาปิดตรงที่วางมือได้ด้วย พอดีเครื่องผมมันสีขาว ต้องรักษาความสะอาดหน่อย

ข้อดีข้อสุดท้ายคือ ถูกมาก ซื้อมาแผ่นละ 60 บาทเอง ส่วนข้อเสียก็คือมันไม่ได้เป็นร่องปุ่ม ดูไม่เป็นมืออาชีพเท่า

ผมว่า TPU ไม่ได้ แข็ง เลย อย่างที่คุณ kiat บอก นะครับ เพราะว่า ก่อน หน้านี้ ผม ก็ ใช้ แบบที่ คุณ Kiat บอกคือ ซื้อมา ตัด เอง ซิลฺโคน มันจะแข็ง หนา กว่า TPU เสียอีก ผมเลย เอาออก

แล้ว ซื้อ แบบใหม่ ที่เป็น TPU มาใช้ นะครับ ดู ดีกว่ามากๆๆ เพราะว่า มัน ลงแป้น พอดี แล้วที่ สำคัญ ใสกว่า เห็นๆๆ มองตัวอักษร ที่แป้นได้ ชัดกว่า นะครับ ผมว่าต้องลองได้เห็นของจริงนะครับ จะเห็นภาพมากกว่า

โพสเมื่อ : 2/3/2009 1:06

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 5
อยากทราบว่าร้าน hi-shop.com อยู่ที่ไหนครับ
รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
เกียรติชัย

โพสเมื่อ : 2/3/2009 9:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kiattichai เขียนว่า:
อยากทราบว่าร้าน hi-shop.com อยู่ที่ไหนครับ
รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับ
เกียรติชัย

ลองๆๆ กด ที่ Link นี้ นะครับ จะไป www.hi-shops.com ครับ ที่เวบเค้ามี รายละเอียดไว้นะครับ

โพสเมื่อ : 2/3/2009 9:58

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
เคยใช้แบบเป็นร่องปุ่มของ Eee PC แล้ว ถือว่าโอเคเหมือนกัน สวยไฮโซ ดูสวยกับคีย์บอร์ดสีขาว แต่จะขุ่นมากกับคีย์บอร์ดสีดำ เหมือนที่เห็นในภาพข้างบน

เอารูปแผ่นปิดที่ผมตัดเองมาให้ดู รูปแรกนี่ ดูเผินๆ แล้วรู้หรือเปล่าว่ามีแผ่นอะไรปิดอยู่

เฉลยที่รูปที่สองละกัน

ชอบตรงที่มันกันมาได้ถึงที่วางมือ ไม่ต้องห่วงสกปรก แต่ไม่รู้ว่าหากเป็นคีย์บอร์ดสีดำ มันจะขุ่นหรือเปล่านะ นี่ก็ว่าจะไปซื้อแผ่นใหม่มาตัดแปะกับ notebook เครื่องใหญ่ ติดใจ

โพสเมื่อ : 2/3/2009 17:51

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 82
แบบของคุณเกียรติหาซื้อได้จากที่ไหนครับ?

โพสเมื่อ : 2/3/2009 19:18

1/12/2007 21:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 50
TPU ก็โอนะ เพิ่งซื้อมามะวาน ไม่มีปัญหาอ่ะ ลืมมือดี
แต่เรื่องจุกจิกที่ผมไม่ชอบก็ตอนตัดเทปกาว 2 หน้ามา
แปะนี่แหละ ขอบด้านล่างทำมาเล็กไปหน่อย แต่พอแปะ
เสร็จก็ลงตัวดีนะ

โพสเมื่อ : 2/3/2009 19:34

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อ้างถึง:

art_m เขียนว่า:
แบบของคุณเกียรติหาซื้อได้จากที่ไหนครับ?

ตามร้านขายอุปกรณ์จุ๊กจิ๊กในพันธ์ทิพย์ครับ ห้างไอทีอื่นๆ ก็น่าจะมีขาย ของโหลๆ เลย ราคาอาจจะประมาณ 60-100 บาท หาแบบบางๆ นะครับ บางรุ่นจะหนาๆ แข็งๆ

อ้างถึง:

balzerith เขียนว่า:
TPU ก็โอนะ เพิ่งซื้อมามะวาน ไม่มีปัญหาอ่ะ ลืมมือดี
แต่เรื่องจุกจิกที่ผมไม่ชอบก็ตอนตัดเทปกาว 2 หน้ามา
แปะนี่แหละ ขอบด้านล่างทำมาเล็กไปหน่อย แต่พอแปะ
เสร็จก็ลงตัวดีนะ

มันแค่วางไว้เฉยๆ ก็ได้ไม่ใช่หรือครับ ไม่ต้องแปะติดหรอก

โพสเมื่อ : 2/3/2009 20:50

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ถ่ายภาพมาให้ดูบ้าง ถึงความใส ของ TPU
ใสๆๆๆ เอามาวาง บนหน้าจอ ให้เห็นๆกัน ไปเลย ว่า ใส

แนบ ไฟล์:

jpg  tpu01.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 3/3/2009 10:11

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตอนที่วาง ใช้งานจริง แป้น มันจะ ลงตัว แป้นพิมพ์ พอดีๆๆๆ
ตอนพิมพ์ แล้ว นุ่นๆนิ้วดี ชอบ

แนบ ไฟล์:

jpg  tpu02.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 3/3/2009 10:14

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณ คุณ operaman01 ครับ ที่นำภาพ TPU มาให้ดู น่าใช้มากครับ เห็นภาพแล้วอยากได้เจ้า TPU จัง

โพสเมื่อ : 5/3/2009 1:32

14/10/2008 19:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 66
ใช้ TPU อยู่ครับ ใช้ดีครับ

โพสเมื่อ : 5/3/2009 5:54

12/10/2008 23:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ดูแล้วน่าใช้จังเลยค่ะ
เด๋วต้องไปซื้อมาใช้มั่งแล้ว
เพราะเวลาพิมพ์นู่นนี่ แล้วดื่มน้ำไปด้วย
กลัวน้ำหยดใส่เครื่องมากเลย
คราวนี้แหละ สบาย ปลอดภัย หายห่วง

^_^

โพสเมื่อ : 6/3/2009 1:02

12/10/2008 23:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
อุ๊บ.....

เมื่อกี้ไปดูที่ร้าน hi-shops.com มา ตอนนี้เค้าลดราคา
เหลือ 90 บาทแล้วนะคะ แบบนี้ ต้องรีบแล้ววววว

^_^

โพสเมื่อ : 6/3/2009 1:09

มือเซียน
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
อืม ใสจริงๆ ด้วยแฮะ แสดงว่าพัฒนาขึ้น ไ่ม่เหมือนเมื่อก่อน อันที่เคยใช้คงเป็นแบบซิลิโคน เลยขุ่นๆ ต้องขออภัยที่แสดงความคิดผิดๆ ไป เห็นว่าตอนนี้เเจ้าแผ่น TPU นี้ลดราคาอยู่เหลือแผ่นละ 90 บาท ถือเ็ป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ งั้นขอช่วยประชาสัมพันธ์ให้ร้านเขาละกัน ลบล้างความผิด

--------------------------------------------------------

www.hi-shops.com จัดโปรโมชั่น ลดราคา กระหน่ำ รับหน้าร้อน ตั้งแต่วันที่ 6 - 12 มีนาคม นี้
?
ลดกระหน่ำสุดๆด้วย อุปกรณ์เสริม ตกแต่งด้วย Cystal case และ TPU keyboard cover ในราคาลดกระหน่ำ
?
โดย cystal case มี 3 แบบครับ
?
แบบใส,สีเงิน,สีชมพู
?
TPU keyboard cover เป็นผลิตภัณฑ์แบบใหม่ Thermoplastic Polyurethane
?
มีคุณสมบัติเหนือกว่า Silicon ระบายความร้อนได้ดีกว่า
?
บางเบา โปร่งแสง ใส ให้ความรู้สึกนุ่นเมื่อได้สัมผัส และ น้ำหนักเบา
?
TPU keyboard cover? มีสองแบบ
?
แบบที่1 ใช้สำหรับ เครื่อง Aspire one ใช้ได้ทั้ง A110 และ A150
แบบที่2 ใช้สำหรับ เครื่อง EEE pc ใช้ได้ทั้ง 701,900,900A และ 901
?
สามารถสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ www.hi-shops.com

-------------------------------------------------------

โพสเมื่อ : 6/3/2009 14:40

[ค้นหา ขั้นสูง]