เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

ใครมีปัญหาปิดฝาเครื่องโดยไม่ได้กด shut down แล้ว น้องวันแฮงค์ไปเลยมั่งคะ
มือสมัครเล่น
12/10/2008 23:57
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
คือปกติ ถ้าเราปิดฝาเครื่องโดยไม่ได้กด shut down
มันก็ควรจะเป็นการ stand by ถูกมั๊ยคะ

แต่นี่น้องวันพอปิดฝาแล้วเปิดใหม่กลับนิ่งไปเลย
ไฟติดสีเขียวที่ power นะคะ
มีเสียงหึ่งๆ แบบกำลังทำงานด้วย แต่หน้าจอมืด
ต้องกดบังคับปิด (แช่ปุ่ม power) แล้วเปิดใหม่ก็หายค่ะ

เคยอ่านในนี้กระทู้หนึ่ง เรื่องให้บูท BIOS ใหม่แบบ emergency
ยังไม่กล้าลองอ่ะค่ะ กลัวเปิดไม่ติดอีกเลย
ต้องทำยังไงดีคะ ตอนนี้บางที จะหยุดใช้แป๊บๆ ก็ไม่ได้เลย
เพราะถ้าเข้าโหมด stand by ก็จะกลายเป็นแบบนี้ทุกที

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

^_^

โพสเมื่อ : 26/2/2009 0:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ใครมีปัญหาปิดฝาเครื่องโดยไม่ได้กด shut down แล้ว น้องวันแฮงค์ไปเลยมั่งคะ
มืออาชีพ
7/12/2008 18:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 136
เคยเป็นครั้งหนึงแต่ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว

โพสเมื่อ : 26/2/2009 9:57

Re: ใครมีปัญหาปิดฝาเครื่องโดยไม่ได้กด shut down แล้ว น้องวันแฮงค์ไปเลยมั่งคะ
มืออาชีพ
11/8/2008 17:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
เป็นเหมือนกันครับ เมื่อก่อนเป็นบ่อย ตอนหลังเอาวินโดว์ตัวที่แจกในนี้ไปลง ค่อยยังชั่วขึ้น กลายเป็นนานๆจะเกิดซักครั้ง ส่วนใหญ่ จะไม่เป็นอะไร ที่จริง ตั้งกะใช้วินโดว์ตัวนี้ เกิดอาการครั้งเดียว เครื่องผมเดิมๆ ยังไม่ได้อัพไบออสครับ แค่ไปเพิ่มแรมเมื่อไม่กี่เดือนก่อน ซื้อมาก็นานแล้วครับ เห็นในเว็บนี้สรุปกันว่าเป็นที่ตัววินโดว์ ผมก็ว่าน่าจะเป็นเช่นนั้นครับ
ปล. ถ้าขี้เกียจก็ยกเลิกในpower option ก็ได้ ไม่ให้มันstandby:)

โพสเมื่อ : 26/2/2009 14:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 256
อืม ลอง Update Bios เป็น Version ใหม่รึยังครับ

โพสเมื่อ : 26/2/2009 14:55
Transfer the post to other applications Transfer

10/2/2009 17:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
เป็นครับ แล้วก้เริ่มเป็นบ่อยขึ้นครับ ตอนนี้เลย up bios ไปแล้วครับ ถ้าทดสอบแล้วหายจะมาบอกต่อนนะครับ

โพสเมื่อ : 28/2/2009 5:36

กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมบอกไปค่ะ ว่าน้องวันที่ใช้เป็นรุ่น A150
วินโดว์เลยเป็น license ที่มากับเครื่องเลยค่ะ

เด๋วรอสมาชิก up bios ก่อนแล้วค่อยปฏิบัติตามดีกว่า
รอฟังผลอยู่นะคะ

^_^

โพสเมื่อ : 4/3/2009 1:20

10/2/2009 17:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 56
อัพแล้วครับไม่หายครับ เลยปิดการใช้งานไปแล้วครับ เป็นรุ่นเดียวกับ จขกท.นั่นแหละครับ วินโดวส์ license a150 batt 6 cell อับตัวล่าสุดเลย แต่ไม่หาย ยังเป็นอีก เลยปิดการใช้งานไปแล้ว

โพสเมื่อ : 4/3/2009 5:56

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณคุณ shinjung ที่ช่วยทดลองให้ก่อนนะคะ
สงสัยคงต้องปิดการใช้งาน stand by ด้วยแล้วล่ะ

เอ...ว่าแต่จะมีทางแก้ทางอื่นอีกหรือป่าวคะเนี่ย

^_^

โพสเมื่อ : 6/3/2009 1:14

[ค้นหา ขั้นสูง]