เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 5 »

บุคคลทั่วไป
วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
Guest_บุคคลทั่วไป
เค้าเอารายละเอียดโน้ตบุ๊คอีกตัวมาให้ดู จอ 8 นิ้วยี่ห้อไทยแต่มีฮาดดิส 60 gb ด้วยอ่ะครับ ราคาแค่ 11900 เองครับ ตามลิ้งนี้ช่วยตัดสินใจหน่อยสิครับ
http://www.dtcomputer.co.th/Product9.html

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:29
Transfer the post to other applications Transfer

Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
มือสมัครเล่น
30/6/2007 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
โห ออก HDMI ~ได้ด้วย

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:32

บุคคลทั่วไป
Re: วันนี้ว่าจะไปซื้อเจ้าตัวเล็กสักหน่อย พี่สาวดันทำให้ไขว่เขว้
นั่นสิครับน้ำหนักก็หนึ่งโลเอง แต่ไม่ต้องซื้อฮาดดิสสำรองด้วย แต่ประกันปีเดียวนะครับ 11900 ไม่รวมแว็ตครับ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:34
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
รุ่น 10 นิ้ว 15900 ไม่รวมแว็ตครับ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:35

19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
1. batt 1600mAH จะอยู่ได้นานไม๊ครับ
2. เหมือนจะหนาและใหญ่กว่าน้องอีพอควร
3. ที่สำคัญค่อนข้าง noname อ่ะครับ ไม่ค่อยจะน่าไว้ใจ อิอิ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:43

บุคคลทั่วไป
แต่พี่สาวบอกว่าเพื่อนที่ใช้อยู่ได้สองช.ม.กว่ากว่า และขนาดไม่ใหญ่และหนากว่านะครับและเร็วพอสมควร ดูหนังฟังเพลงได้สบาย แต่ ถามใจจริงจริง น้องอี สวยกว่าเยอะ แต่ทางนั้นได้ตรงฮาดดิส 60 gb นี่แหละ อ่อ ฮาดดิสเค้ารับประกัน 5 ปีด้วยนะครับ จากดีคอมครับ ตัดสินใจยากวุ้ยแต่ในใจลึกลึก ชอบน้องอีมากกว่านิดนิดเหอเหอ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 21:52

บุคคลทั่วไป
spec ok เลยทีเดียว

แต่ design นี่ดิ....ห่างไกลเหลือเกิน

โพสเมื่อ : 6/1/2008 22:07

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
1 มองชื่อ web ผ่านๆ นึกว่า D com หลงดีใจ
2 (ความเห็นส่วนตัว) ไม่ชอบเลยไหนๆ ก็มี web บริษัทเองแล้ว e-mail บริษัทไม่ได้เหรอไง จะขายของทั้งที hotmail มันดูไม่น่าเชื่อถือยังไงก็ไม่รู้

โพสเมื่อ : 6/1/2008 22:24

มืออาชีพ
24/11/2007 9:21
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 231
จะยังไงก็แล้วแต่ที่ผมซื้อ eee pc เพราะเขาคือ asus ความชอบส่วนบุคคลน่ะครับ

โพสเมื่อ : 6/1/2008 22:52

บุคคลทั่วไป
ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ นะครับ
เอนเอียง บ้างแล้วครับ
ดูแล้วก็เป็น เครื่องที่ upgrade ได้
ลง program ได้ ไม่ต้องเกร็งมากนัก
ทั้ง ram กับ harddisk
แต่ cpu ยังสงสัยบ้าง เพราะ clock แค่ 500

แต่มีเครื่อง tablet pc ของ japan ใช้ และขายเป็น 1k usd
http://asia.cnet.com/reviews/notebooks/0,39050490,40768322p,00.htm

ก็ได้รับคำชมพอสมควร สำหรับเครื่องใช้ cpu ตัวนี้

ดูแล้วอนาคต คงมี sub notebook มาลุยกัน specดี ใช้งานได้แบบในฝัน มากมาย

คิดหนัก เดิมว่าจะรอ eee 8g เพราะ upgrade ได้ ซื้อ sd เพิ่ม + ramเพิ่ม + mouse ก็ราคาต่างไม่มาก แถมยังได้battอึดขึ้น upgradeได้ speed ความเร็วของSDในเครื่องก็เร็วกว่า แถมยังเหลือslot memoryว่างให้ใส่เพิ่มได้อีก

เลยมี choice ใหม่อีก 2 ข้อ
- ซื้อตัว Frok2 10"
- รอ จนมีตัวในฝัน ถูก เล็กดี upgrade ขยับขยายos programได้พอสมควร ไม่ถูกจำกัดมาก

no login guest

โพสเมื่อ : 6/1/2008 23:29

บุคคลทั่วไป
ผิดพลาดแก้ไข 8G แบตเหมือน 4G

no login guest

โพสเมื่อ : 7/1/2008 0:10

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
หากคิดจะซื้อ notebook ให้ซื้อ notebook ได้เลย ไม่ต้องลังเล Eee ไม่สามารถใช้ทดแทน notebook ได้อย่างสมบูรณ์

โพสเมื่อ : 7/1/2008 0:25

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ก้อสมราคา ดีนะ

จอเล็กจริง
แต่ ขนาด โดยรวมใหญ่เท่า เครื่อง 14 นิ้ว

โพสเมื่อ : 7/1/2008 1:13

21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
สังเกตุกันดี ๆ นะครับ คีย์บอร์ดไม่มีภาษาไทยเหมือนน้องอีของเราเลย ทั้งที่ผลิตโดยคนไทย แล้วอย่างนี้ยังจะมาขายให้คนไทยอีก สรุปแล้วมันเป็นของคนไทยทำหรือปล่าวครับ ช่วยบอกหน่อย กล้องก็ไม่มี udb มีแค่ 2 หน้าจอก็ตาหลกยังไงก็ไม่รู้ ถึงจะมี 60 G ก็เห่อ
ไม่สนหรอก ผมมี Ext ตั้ง 160
* ถ้าจะให้เลือกว่าจะซื้อพี่ frok II เนี่ย ผมว่าซื้อน้องอี หรือว่าจะเป็นโน็ตบุ๊คเลยดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 1:26

บุคคลทั่วไป
มองไว้

โพสเมื่อ : 7/1/2008 2:26

บุคคลทั่วไป
มองไว้ตั้งแต่ก่อนซื้อน้องEEE PCแล้วค่ะ แต่ไม่รู้เจ้าFROGนี่ไปหาซื้อได้ที่ไหน เลยได้ไปถอยน้องEEEดำ มาเมื่อศุกร์นี้ค่ะ ประทับใจเรื่องขนาดและน้ำหนักมากค่ะ สำรับน้องEEEนี่

โพสเมื่อ : 7/1/2008 2:29

บุคคลทั่วไป
อ่านทีแรกก็ลังเลเหมือนกัน แต่อ่านความคิดเห็นจากคนอื่นๆแล้ว มองน้อง eee เหมือนเดิมดีกว่า

ปล. ชื่อ eee นี่อ่านว่าอะไรกันเหรอครับ ผมเรียก ทริปเปิ้ล อี คนขายเค้าดูงงๆ ต้องใช้วิธีชี้นิ้วแทน จะเรียก อีพีซี ก็ฟังดูแปลกๆ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 6:22

บุคคลทั่วไป
จริง ๆ แหละคนที่จะซื้อ eee น่าจะเป็นพวกที่มี PC หรือ notebook อยู่แล้วมากกว่า

จุดเด่นของ eee ก็ไม่ได้ขายที่ความแรงและออกมาแข่งกับ notebook ด้วย

ไม่เข้าใจเหมือนกันที่พวกออกมาวิจารณ์ว่า จอเล็ก spec ต่ำ เพิ่มตังอีกหน่อยซื้ออย่างอื่นดีกว่า เค้าคิดอะไร แยกแยะวัตถุประสงค์ ความต้องการของคนที่เลือก eee ไม่ออกเหรอ คนซื้อ eee ไม่ได้โง่ อยากเอาตังไปละลายเล่น แต่วัตถุประสงค์มันต่างกัน ถ้าพวกที่สักแต่วิจารณ์หาเครื่องที่ เล็ก เบา HDD ใหญ่ cpu แรง gpu เทพ บริษัทน่าเชื่อถือ ฯลฯ ในราคา eee ได้ ผมจะทิ้ง eee ให้ดูต่อหน้าเลยแล้วไปเอาเครื่องนั้น

ps. ขออภัย...อยู่ ๆ อารมณ์ก็ขึ้น 555

โพสเมื่อ : 7/1/2008 9:28

19/12/2007 7:35
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

บุคคลทั่วไป เขียนว่า:
จริง ๆ แหละคนที่จะซื้อ eee น่าจะเป็นพวกที่มี PC หรือ notebook อยู่แล้วมากกว่า

จุดเด่นของ eee ก็ไม่ได้ขายที่ความแรงและออกมาแข่งกับ notebook ด้วย

ไม่เข้าใจเหมือนกันที่พวกออกมาวิจารณ์ว่า จอเล็ก spec ต่ำ เพิ่มตังอีกหน่อยซื้ออย่างอื่นดีกว่า เค้าคิดอะไร แยกแยะวัตถุประสงค์ ความต้องการของคนที่เลือก eee ไม่ออกเหรอ คนซื้อ eee ไม่ได้โง่ อยากเอาตังไปละลายเล่น แต่วัตถุประสงค์มันต่างกัน ถ้าพวกที่สักแต่วิจารณ์หาเครื่องที่ เล็ก เบา HDD ใหญ่ cpu แรง gpu เทพ บริษัทน่าเชื่อถือ ฯลฯ ในราคา eee ได้ ผมจะทิ้ง eee ให้ดูต่อหน้าเลยแล้วไปเอาเครื่องนั้น

ps. ขออภัย...อยู่ ๆ อารมณ์ก็ขึ้น 555

ตอบได้ใจครับ

โพสเมื่อ : 7/1/2008 10:09

มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
ขอเปรียบเทียบระหว่างมวยสองคู่นี้ตามความเห็นผมละกันครับ

Spec:

-CPU: Frok II ใช้ AMD Geode LX-800 หาข้อมูลในเว็บ AMD มันวิ่งความเร็ว=500Mhz ดังนั้นเทียบกับ eeePC ที่ใช้ Celerom 900Mhz ข้อนี้ eeePC ชนะไป

-RAM: eeePC=DDR2 512MB / Frok=DDR 256MB
ข้อนี้eeePCเหนือกว่า แต่ต้องดูว่าFrok อัปเกรดRAMได้ยังไงด้วย

-ฮาร์ดดิส: eeePC=SSD 4GB / Frok=HDD 60GB
ข้อนี้เป็นข้อที่ Frok เหนือกว่า eeePC ในเรื่องความจุ แต่เรื่องความเร็วเทียบไม่ถูก เพราะสเป็กไม่ชัดเจน แต่ SSD ทั่วไปเร็วกว่า HDD (IDEหรือSATA) แน่ๆ

-Display: eeePC=7" TFT LCD 800x480 / Frok=8" TFT LCD 800x480เหมือนกัน ข้อนี้ Frok ได้ไปในเรื่องความใหญ่

-Interface: eeePC=SD,3USB,RGB / Frok=2USB,RGB,PCMCIA,HDMI

-Connection: ทั้งสองเครื่องพอๆกัน LAN & Wifi

-น้ำหนัก: eeePC = 0.92kg / Frok = 1kg

-ขนาด: เทียบตามสัดส่วนแล้ว ใกล้เคียงกันมาก ให้เสมอกัน

-การออกแบบ: ให้ร้อยคนดู ผมว่าร้อยสิบคนโหวตให้ eeePC
ผมว่าFrokยอมให้คะแนนeeePC ไปเหอะนะ

อืม....เทียบกันแค่นี้คงพอ
ลองนับดูตัวหนังสือหนาของแต่ละเครื่องดูครับ มันคือจุดที่เด่นกว่า
(ส่วนที่ขีดเส้นใต้คือจุดที่ด้อยกว่า)

ที่เหลือคือการตัดสินใจ เป็นของคุณเอง......

ปล.
1. เรื่องInterface เจ้า eeePC มันดันไม่มี PCI-Eทุกเครื่อง เลยให้คะแนนไม่ได้
2. ไม่ได้ให้คะแนนเรื่องยี่ห้อและการบริการหลังขาย ผมยังไม่เคยเคลมสินค้า ของAsusเลย และไม่เคยใช้ของอีกยี่ห้อ เทียบไม่ถูก
3.ถ้าจะเอาเท่ห์ ก็เลือก eeePC เหอะ
4.ก่อนตัดสินใจ ลองเล่นทั้งสองเครื่องที่ร้านดูสักพัก

โพสเมื่อ : 7/1/2008 11:01

[ค้นหา ขั้นสูง]