เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: OS หมาๆ...
มือสมัครเล่น
12/7/2008 20:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 75
เสร็จเเล้วจะปล่อยให้โหลดไหมอ่านะครับ จะพอกับเจ้าน้อง eee701 ผมไหมอ่านะ

โพสเมื่อ : 16/3/2009 0:08
เบื่อไหมครับกับการที่ ต้องโหลดหนังเป็น 1GB มันเเสนจะเยอะมากมาย เเต่เรามีทางเลือกให้ท่าน เพียง ท่าน สมัครสมาชิก เว็บ www.nutlove.co.cc ท่านก็จะได้ดูหนังเเบบออนไลน์ ไม่ีต้องโหลดก่อนให้เสียเวลา 5555+ มันช่างสบายเสียนี้กะไร ว๊ากกกกกกกกก....
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
13/10/2008 16:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 428
สามารถอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยที่สร้างมาจากWindows(FAT/NTFS)ได้หรือเปล่า
เพราะปกติจะเป็นภาษาต่างด้าว

ส่วนภาษาไทยในเว็บหรือTextไม่น่ามีปัญหาแค่แก้Fontก็คงได้

เคยใช้4.0ติดตรงชื่อไฟล์ภาษาไทยนี่แหละแก้ไม่เป็น

โพสเมื่อ : 16/3/2009 18:09

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
PuppyLinux4ที่รองรับภาษาไทยได้สมบูรณ์มากที่สุดเท่าที่เคยมีมา
สามารถอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ พร้อมโปรแกรมพื้นฐาน
แต่มีบั๊กบางอย่างเกี่ยวกับไอคอนที่desktopหากติดตั้งลงHDD
http://linux.sut.ac.th/sutlinux/index.php/th/sutinram

Open in new window
Open in new window

โพสเมื่อ : 16/3/2009 18:23

25/1/2009 17:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ติดอย่างเดียวเลยคือชื่อไฟล์ภาษาไทยจาก Windows มันอ่านเป็นตัว ?????
แต่แก้ใน Puppy ได้ พอไปเปิดใน Windows ก็กลายเป็นชื่อตัวประหลาดอีกเหมือนกัน
แสดงว่าการเข้ารหัสเป็นคนละ Code อ่ะ...ที่ TitleBar ก็เป็นตัวประหลาด
แต่สำหรับการพิมพ์ภาษาไทย ตอนนี้ใน AbiWord ไม่มีปัญหาแล้ว สมบูรณ์เกือบทุก Thai Fonts เลยครับ ดูดีกว่าใน Xandros ด้วย อาจมีบาง Fonts ที่มีปัญหาวรรณยุกต์ลอยบ้างเท่านั้นเอง
แก้ปัญหา Refresh Menu ที่มีชื่อ AbiWord ซ้ำ 2 ตัว ก็ผ่านแล้ว
เหลือแค่รอทดสอบค่าที่แก้ไขนี้กับตัว Final แล้วจะแจกจ่ายครับ

โพสเมื่อ : 17/3/2009 21:35
Transfer the post to other applications Transfer

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 62
รอด้วยใจจดจ่อ..
น่าใช้จังค่ะ
:)

โพสเมื่อ : 18/3/2009 14:58

กลุ่ม:
สมาชิก
จากที่ดูรายละเอียดลึกๆของการแก้ปัญหาด้านภาษาไทยของ SUTinRAM พบว่า
มีการเขียนโปรแกรมเพิ่มเติมให้ Mount Drive ต่างๆ เป็น UTF8 ตั้งแต่ต้นเลย
แต่คำสั่งต่างๆมีการโยงหลายไฟล์อยู่นะ ลองเอามาทดสอบแล้ว
ปรากฏว่ามีปัญหากะ Driver ที่เคยแก้ไปแล้ว ทันทีเลย คือไม่สามารถปิด Wifi ได้ เอาล่ะสิแย่เลยอ่ะ
ดูเหมือนจะเจออีกหลายๆปัญหา อาจเป็นเพราะว่าเราไปแก้ไข Code ที่มันเชื่อมโยงกะบางไฟล์อยู่ก็ได้
ยังหาทางแก้ไม่ได้ซะด้วย ดูในเมนูที่แก้ไขแล้ว กลับเจอปัญหา มี AbiWord ซ้อนกัน 2 ตัวอีกแน่ะ..

ทีนี้หากจะแก้ด้วยการ Mount Drive เอาเองแบบ Manual ก็ต้องขยันใช้ Terminal พิมพ์กันหน่อย
แต่ก็ใช้ได้นะครับ สามารถอ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยที่มาจาก Windows ได้เลย แต่มันไม่สะดวกน่ะสิ 555
ผมก็แค่ User ธรรมดาที่ไม่รู้เรื่องการเขียนโปรแกรมเลย คงไม่ง่ายเลย
ถ้าจะให้จบแบบนี้ก็คือ ไม่ตั้งชื่อไฟล์หรือ Folder เป็นภาษาไทย
ซึ่งปกติผมไม่ใช้ชื่อภาษาไทยอยู่แล้วก็ไม่เป็นปัญหา ตอนนี้สำหรับผม มันพร้อมใช้แล้วครับ
แก้ปัญหาภาษาไทยบน AbiWord จบลงด้วยดีแล้ว
ระบบการปรับแต่งค่าต่างๆก็ค่อนข้างสมบูรณ์มากกว่า Version เก่าๆ มากเลย

Driver ใช้ได้
ภาษาไทย อ่านได้ เขียนได้ สระวรรณยุกต์ สวยงามตามตำแหน่ง
แสดง Keyboard Layout Indicator เป็นรูปธงชาติ
ตัวเล็ก เบาแรงเครื่อง ไม่ต้องใช้ Harddisk เร็วๆ หรือ Ram เยอะๆ
ติดตั้งลง USB Drive ได้เลย
ปรับแต่งหน้าตาได้มากมายตามใจเรา
Software ฟรีๆ ดีๆ มีให้เลือกเยอะด้วยครับ
ดูหน้าตา Version ต่างๆได้ครับ
http://www.puppylinux.org/home/screenshots

โพสเมื่อ : 19/3/2009 10:08

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ตั้งค่า mount ให้อ่านเป็น Windows874 หรือ TIS620 ช่วยได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 19/3/2009 13:29

กลุ่ม:
สมาชิก
ต้องเป็น utf8 น่ะครับ
ปัญหาคือผมทำให้มัน Mount อัตโนมัติ และ Mount Drive ที่เป็นตัว Boot ไม่เป็นอ่ะครับ
เลยแก้ได้ก็แค่ Mount ทีหลัง ไม่ได้ตั้งให้เป็น utf8 ตั้งแต่เริ่มต้น
ไม่เหมือนของ SUTinRAM ที่เค้าเขียนโปรแกรมเพิ่มเติมเอา เลยแก้ตรงนี้ผ่านแล้ว
แต่ใน SUTinRAM ไม่สามารถติดตั้งลง Drive ในเครื่องได้ ต้องติดตั้งบน Flash Drive หรือ SD Card เท่านั้น การแก้ไข Driver แบบที่ทำตามแบบเดิมของผมที่ใช้ตัวนี้ ก็แก้ไม่ได้
มีปัญหากับ EeePC ค่อนข้างมากครับ แต่ต้องยอมรับว่า SUTinRAM เป็น Linux ที่พัฒนาภาษาไทยได้ยอดเยี่ยมเลยล่ะ ไม่แพ้ Ubuntu กับ LinuxTLE เลยนะเนี่ย

โพสเมื่อ : 19/3/2009 19:41

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
SUTinRAM นักศักษา(ผู้จัดทำ)เขาทำงานกันเป็นทีมครับ โดยมีอาจารย์เป็นที่ปรึกษา
การใช้งานเขาจะเน้นเป็นportable จึงมีปัญหาเล็กน้อยหากติดตั้งลงในเครื่อง
การติดตั้งลงในเครื่องทำได้ครับโดยใช้GRUBในการเลือกOS(หากมีหลายOS)
แต่หากติดตั้งแล้วจะมีการสร้างshortcut Drive HDDทุกครั้งที่บู๊ต
โดยจะเพิ่มจำนวนขึ้นตามจำนวนครั้งที่บู๊ต ซึ่งเคยเมลไปคุยกับหนึ่งในทีมงาน
เขาก็ไม่ค่อยจะบอกอะไร ให้คอยโหลดเวอร์ชันใหม่อย่างเดียวเลย

โพสเมื่อ : 20/3/2009 14:02

[ค้นหา ขั้นสูง]