เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 »

รบกวน ช่วยดู usb bluetooth ให้หน่อยครับผม
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 102
คือจะเอามาใช้คู่กับเม้าส์และจะเอามาใส่กับน้องวันครับ เคยซื้อแบบตัวเล็กๆจิ๋วๆมาโมใส่แล้ว ตัวละ 199 บาืท ปรากฏว่า ใช้ไม่ได้ pair ติดเจอทุกอย่าง แต่ เม้าส์ไม่กระดิก แต่คอนเนคกับมือถือ ส่งไฟล์ส่งรูปได้ปกติ แต่ไม่ถึง spec ที่โม้ไว้(2.0 class 1) ส่งได้แค่ 5-15 kb/วิ T.T โดนต้มซะเปื่อย ตอนแรกว่าจะเอาตัวที่มันใหญ่หน่อย(แต่ก็ไม่รู้ว่าอะไรดีหนอ)

***ใครจะโมใส่อย่าเอาตัวเล็กๆจิ๋วๆ มาใช้เลยครับ มันหลอกลวงครับผม

อยากจะให้เซียนๆแนะนำหน่อยครับผม
spec. ที่ต้องการ
- กำลังส่งไม่ต้องมาก เพราะใช้แค่คุม เม้าท์บลูทูธ ระยะแค่ 1-2 เมตร
- ประหยัดไฟหน่อยก็ดีครับ
- จับมือถือมาต่อ class 10-12 ได้ก็ดี
- โมใส่ aspire one (ซ่อนไว้ในช่อง service ที่เก่า)

ขอบคุณครับผม

โพสเมื่อ : 22/3/2009 2:02
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวน ช่วยดู usb bluetooth ให้หน่อยครับผม
มือใหม่
25/8/2008 20:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 15
อันนี้เห็นด้วยเลยครับ
ผมซื้อมา 249 บาท -_-" ตามสเปคบอกว่า 2.0
แต่ มัน ช้า มาก ๆ ๆ ๆ ๆ
ตอนนี้ก้อทำใจละครับ ซื้อมาแล้วนี่นา
T-T

โพสเมื่อ : 22/3/2009 18:57
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รบกวน ช่วยดู usb bluetooth ให้หน่อยครับผม
มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
ตัวที่ซื้อมาเป็นตัวไหนกันครับ โชว์รูปได้ไหม เพื่อนๆ เห็นจะได้ทราบนะครับ

โพสเมื่อ : 22/3/2009 22:14

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
กล้องพังครับเหอๆๆ แต่จะหารูปแทนมาให้

ซื้อที่ฟอร์จูน ชั้น 3-4 นี่แหละ(จำมะเคยได้) ร้านอะม่า คนจีนอ่าา โดนอีต้มอ่าา
T T ราคา ประมาณ 200

เรื่องบลูทูธนี่จะโทษใครไม่ได้ เพราะมันไม่ค่อยมีคนใช้ ต้องลองใช้ดูกันเอง แล้วก็ถามๆๆกันว่าตัวไหนเข้าท่า ระยะส่งเท่าไหร่ ต่อเนตแล้วหลุดไม๊ ความเร็วเท่าไหร่ ที่สำคัญ ราคาเท่าไหร่ ของก๊อปก็ได้.. ของจริงก็ได้.. วานผู้ใช้ที่ผ่านเข้ามาเห็น ขอข้อมูล ช่วยผมหน่อยครับ กำลังตัดสินใจซื้อตัวใหม่อยู่ แอบเห็นของ oker ในกระทู้บลูทูธกระทู้หนึ่งแต่ข้อมูลไม่พอ แต่ก็ให้ความสนใจ oker ตัวนี้เหมือนกัน อยากรู้ว่ามันเสถียรหรือเปล่าเท่านั้นแหละ ฮ่วย...

สเปคที่ผมต้องการใช้ก็ไม่ยาก
- ระยะส่งไม่ต้องแรง ไว้คุมเม้าส์เป็นหลัก
- สัญญาณเสถียร ไม่หลุดง่าย เพราะเดี๊ยวเม้าส์ค้าง
- จะคลาสไหนก็ได้ ขอให้มันคุมเม้าส์อยู่หมัดก็พอครับผม
เอาแค่นี้แหละ ง่ายๆ.. ให้มันนิ่งๆ ไม่หลุดก็พอครับผม

ส่วนเจ้าตัวปัญหา มันมี 2 แบบ
แบบกลมมน และแบบเหลี่ยม เป็นของ made in china ผมซื้อแบบเหลี่ยมมา ซึ่่งมันก็ไส้ตัวเดียวกับแบบมนนั่นแหละ เพียงแต่มันทำเก๋หน่อย ไอ้เราก็นึกว่าของใหม่กว่าย่อมดีกว่า จะบอกว่ามันเป็นความคิดที่ผิด สเปกมันไร้ความจริงใจ เหอๆๆ..

หน้าตาของมัน อย่าครับ อย่า.. อย่าไปยุ่งกับมัน

แนบ ไฟล์:

jpg  budsopp.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 23/3/2009 0:34

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
สำหรับเม้าส์ก็ใช้ตัวนี้อยู่ โหงเฮ้งดีเหมือนกัน ซื้อมา 780 บาท ถูกกว่าของไมโครซอฟอีก เป็นของเดล ครับผม

แนบ ไฟล์:

jpg  dell bluetooth.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 23/3/2009 1:36

มืออาชีพ
30/9/2008 12:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 287
รูป usb คุ้นๆ เหมือนที่ใช้อยู่เลย T T

โพสเมื่อ : 23/3/2009 7:53

มืออาชีพ
18/2/2009 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 118
ของผมใช้ของasusครับสั้นๆไม่เกินข้อนิ้วราคา460บาทไม่มีปัญหาอะไรมากครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2009 8:17

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
ผมใช้ BT USB แบบในรูปเลยครับ ตัวมนๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเคยลอง pair กับ BT mouse dell ตัวนี้หรือเปล่า?

ผมมีทั้งสองตัวเดี๋ยวจะลองดูแล้วมาแจ้งครับ

โพสเมื่อ : 23/3/2009 9:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ตัวนี้น่าสนใจ เหมือนของที่คุณด้านบนใช้
ไอ้ผมล่ะ กั๊วกัว !! เจ้าตัวเล็กๆเนี่ย (หลอนจิตแท้)
กำลังหาข้อมูลอยู่ เลยเก็บมาฝากกันครับผม ข้อความด้านล่าง copy มาบางส่วน

"หาข้อมูลแค่นี้ไม่พอ ก็เลยลองดาวน์โหลด Manual กับ Driver มาดูก่อนครับ ด้วยความอยากรู้อยากเห็นว่าเจ้านี่มันใช้ชิพของอะไร ปรากฏว่าเป็นของ Broadcom ครับ เอาล่ะยิ่งตัดสินใจง่ายหน่อย โดยส่วนตัวชอบชิพ Bluetooth ของ Broadcom อยู่แล้ว ตั้งแต่ ASUS ทำ W7F มาก็ใช้ของ Broadcom แถมไปแอบหยิบ USB Bluetooth ของน้องรุ่น BT122 ซึ่งเป็นของ Dlink ก็เป็นชิพ Broadcom เช่นกัน เพราะเท่าที่เคยสัมผัสการใช้งานของ Bluetooth ที่ใช้ชิพตัวนี้ ใช้งานค่อนข้างง่าย เมนูถูกแบ่งเป็นหมวดหมู่อย่างชัดเจน ซึ่งต่างจาก BT-183 ที่ใช้ชิพของ Toshiba ที่อยู่ใน ASUS Notebook หลายๆรุ่น ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เหมือนจะเซตง่าย แต่เอาจริงยากกว่าครับ
มาดูรูปกันต่อ
Package ก็ไม่ใหญ่มากครับ ดูแล้วมันก็คล้ายๆกับ USB Flash Drive"

ต่อกับมือถือมันได้ความเร็วเท่าไหร่หว่าา..

แนบ ไฟล์:

jpg  DSC03637.jpg (0.00 KB)

jpg  asus_bt21_big6.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 24/3/2009 14:57

แก้ไขโดย jojo.one เมื่อเวลา 24/3/2009 17:09:13

มือใหม่
24/3/2009 13:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ว่าจะไปหามาใช้อยู่เหมือนกันครับแต่ยังไม่รู้จะเอาแบบไหนดีเพื่อนช่วยกันแนะนำหน่อยครับว่ารุ่นไหนดีๆมั้งอะครับเน้นใช้งานต่อเล่นเน็ตกับมือถืออะครับ

โพสเมื่อ : 24/3/2009 15:48

มืออาชีพ
18/2/2009 22:11
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 118
ของผมใช้ asus ต่อเน็ตประจำครับ

โพสเมื่อ : 24/3/2009 15:54

มือใหม่
24/3/2009 13:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ใช้งานหลุดบ่อยมั้ยครับแล้วความเร้วมันเสถียรมั้ยครับพอจะมีรูปตัวอย่างมั้ยครับเพื่อจะไปลองเดินหามาใช้มั้งนะครับ

โพสเมื่อ : 24/3/2009 16:07

29/12/2008 15:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 38
ผมซื้อมาตัวแรก 190 บาท ที่ฟอร์จูน รุ่นหัวมน เหมือนในรูปข้างบน แต่ใช้ไม่ได้ (พังมาจากร้าน)
ตัวที่สอง ซื้อจากพันทิพย์ 200 บาท รุ่นหัวเหลี่ยม คราวนี้ดันไม่ให้แผ่น driver มาด้วย ผมเลยเอาของตัวแรกมาใช้ได้ แต่ผีเข้าเป็นพักๆ

สรุปคือ อย่าหลวมตัวซื้อมาใช้เลย เลือกรุ่นดีๆ ไปเลย

โพสเมื่อ : 24/3/2009 23:25
Ext 320 Gb Hitachi
6 Cells Battery
and......
Backtrack4 Beta

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ซื้อมาแล้วครับ ASUS mini bluetooth หายากจริงๆ เหอๆ..
ใส่ไว้ในช่อง service น้องวัน ควมคุมเม้าส์ยังไม่ปลื้มเท่าไหร่ ระยะที่ได้ ใกล้ๆไม่เกินฟุต ถ้าเกินมันจะหลุดสัญญาณ กดไม่ไป เลื่อนไม่ไป

แก้ไข: ควมคุมเม้าส์ดีหรือไม่ดีอยู่ที่แผ่นรองเม้าส์ และตัวเม้าส์เองด้วย - -* ถ้าแผ่นรองดีๆ ก็ลื่นปกติ แสดงว่าสัญญาณดีไม่มีปัญหา อาการหน่วงไม่มีแต่เป็น delay เล็กน้อย ถ้าหากว่าคุณพิมพ์งานอยู่ แล้วเปลี่ยนมาจับเม้าส์จะเกิด delay เล็กน้อยแต่เกิดทุกครั้ง ไม่รู้ว่าเป็นที่เม้าส์หรือเป็นที่ตัวส่ง ปัญหาเล็กน้อย ใช้ชินๆก็ปกติ

สำหรับไอ้ตัวเล็กนี่ จุดที่ผมตัดสินใจซื้อก็คือใช้ชิพของ Broadcom ยังไงก็ดีกว่าของจีนแดงทั่วๆไป Driver ก็ลงไม่ยาก ใช้งานง่ายดีเหมือนกัน ดีกว่า bluesol..(เขียนไม่ถูก) ยังไม่ลอง Pair กับโทรศัพท์ ถ้าได้ลองจะมาแจ้งให้ทราบเกี่ยวกับ speed ที่ได้ครับผม

ความรู้สึก :
ถ้าเป็น notebook ไซด์ปกติ ผมคงเลือกใช้ mouse wireless ผมว่ามันให้ความรู้สึกดีกว่านิดๆ
พอดีเป็น netbook ไม่ค่อยอยากให้มี USB มาเกะกะ อยากให้มันโล่งๆเพิ่มความคล่องตัว

ถ้าใครไม่ซีเรียสแนะนำเป็น wireless mouse ดีกว่า
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 25/3/2009 21:31

19/7/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
อ้างถึง:

jojo.one เขียนว่า:
ตัวนี้น่าสนใจ เหมือนของที่คุณด้านบนใช้
ไอ้ผมล่ะ กั๊วกัว !! เจ้าตัวเล็กๆเนี่ย (หลอนจิตแท้)
กำลังหาข้อมูลอยู่ เลยเก็บมาฝากกันครับผม ข้อความด้านล่าง copy มาบางส่วน

"หาข้อมูลแค่นี้ไม่พอ ก็เลยลองดาวน์โหลด Manual กับ Driver มาดูก่อนครับ ด้วยความอยากรู้อยากเห็นว่าเจ้านี่มันใช้ชิพของอะไร ปรากฏว่าเป็นของ Broadcom ครับ เอาล่ะยิ่งตัดสินใจง่ายหน่อย โดยส่วนตัวชอบชิพ Bluetooth ของ Broadcom อยู่แล้ว ตั้งแต่ ASUS ทำ W7F มาก็ใช้ของ Broadcom แถมไปแอบหยิบ USB Bluetooth ของน้องรุ่น BT122 ซึ่งเป็นของ Dlink ก็เป็นชิพ Broadcom เช่นกัน เพราะเท่าที่เคยสัมผัสการใช้งานของ Bluetooth ที่ใช้ชิพตัวนี้ ใช้งานค่อนข้างง่าย เมนูถูกแบ่งเป็นหมวดหมู่อย่างชัดเจน ซึ่งต่างจาก BT-183 ที่ใช้ชิพของ Toshiba ที่อยู่ใน ASUS Notebook หลายๆรุ่น ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เหมือนจะเซตง่าย แต่เอาจริงยากกว่าครับ
มาดูรูปกันต่อ
Package ก็ไม่ใหญ่มากครับ ดูแล้วมันก็คล้ายๆกับ USB Flash Drive"

ต่อกับมือถือมันได้ความเร็วเท่าไหร่หว่าา..

มีใครเคยใช้งานบ้างครับ
ซอฟท์แวร์แถมในกล่องเป็น BlueSoleil 6 ใช้งานไม่จำกัดวัน ป่าวครับ

โพสเมื่อ : 26/3/2009 8:15

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ไปเจอตัวนี้ครับ http://usb.brando.com.hk/prod_detail. ... 94&dept_id=015&cat_id=036

น่าสนใจดีจริงๆ

Open in new window

$15

Features:

+ Convert your non Bluetooth PC into Bluetooth enable
+ Wireless connect to Bluetooth devices such as Mobile phones, PDA or PC for data transfer, Networking and Dial-up, fax
+ Support wireless connection to Bluetooth headset
+ Support Bluetooth voice data
+ Support Multi-languages
+ Bluetooth specification V2.1+EDR compliant
+ Working distance up to 10 meters
+ Supports Window 2000/XP/Vista
+ Dimension: 20 x 12 x 5mm (approx.)
+ Weight: 1g

Package Contents:

+ USB Bluetooth V2.1+EDR Dongle
+ CD Driver

รูปนี้ถ่ายคู่กับน้องวรรณซะด้วย
Open in new window

โพสเมื่อ : 26/3/2009 11:58

มือใหม่
20/2/2009 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
หาซื้อได้ที่ไหน อยากได้บ้างอะ

โพสเมื่อ : 26/3/2009 12:12

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก

ตอบ ถ้าจะซื้อคงต้องสั่งเข้ามามั๊งครับ.. ไปฟอร์จูน ไม่เคยเห็นเหมือนกัน

โพสเมื่อ : 27/3/2009 1:40

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
อ้างถึง:

Luffinn เขียนว่า:

ถ้าอันที่ผมโพสต์นี่คงต้องสั่งจากเว็บเค้าอะครับ

โพสเมื่อ : 28/3/2009 1:13

มือใหม่
20/2/2009 22:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 10
many thanks

โพสเมื่อ : 28/3/2009 8:56

[ค้นหา ขั้นสูง]