เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

Remove Window Component กับ XPlite
มือสมัครเล่น
21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
อันนี้สำหรับคุณพี่ พาราเซตามอลเลยครับ ไม่ต้องหาให้ยาก ไม่ต้องลงทะเบียน ไม่ต้องติดตั้ง เพราะมันเป็นแบบ Portable ครับ

Download XPLite Portable

สำหรับวิธีใช้ง่าย ๆ เลยครับตามไปดูกันเลยครับ

1.ก่อนการเริ่มต้นปรับแต่งด้วย XPLite เมือคุณเปิดโปรแกรมขึ้นมา ให้ไปที่แท็บ Windows Files Protection เพื่อทำการปิดระบบ Windows File Protection ก่อนโดยให้ติ๊กทำเครื่องหมายที่ Off แล้วคลิก Apply

Open in new window

2.เสร็จจากข้อ 1 ให้คุณคลิกที่แท็บ Add/Remove Components ให้คุณสร้าง Profile ของคุณเก็บไว้ก่อนกันเหนียวเพื่อผิดผลาด โดยให้คลิกที่รูปแผ่นดิสก์จะมีเมนู Profile ออกมา ให้คุณเลือก Save Profile ของคุณเก็บไว้ก่อน การปรับแต่ง

3.ในเมนู Profile คุณจะเห็นว่าโปรแกรมได้ให้ Profile ของโปรแกรมมาให้แล้ว ซึ่งคุณจะใช้ Profile ของโปรแกรมเองก็ได้ หรือคุณจะปรับแต่งเองก็มีให้เลือกมากมายในเมนูตามรูป

4.เมื่อคุณเลือกเสร็จแล้วว่าจะเอาอะไรออกบ้างก็คลิกที่ Next โปรแกรมจะแจ้งให้ทราบว่าการถอดโปรแกรมจะเสร็จสมบูรณ์ เมื่อมีการบูตใหม่ ให้คลิก OK

5.แต่ก่อนที่จะบูตเครื่องใหม่ คุณต้องเปิดระบบ File Protection กลับคืนมาก่อน โดยคลิกที่แท็บ Windows File Protechtion ตามข้อที่ 1 ที่ผ่านมาแล้ว

6."Shrink" เป็น Option เสริมที่จะทำให้คุณประหยัดพื้นที่ในฮาร์ดิสก์ี่โดยลบไฟล์ Update และ HotFix ต่างๆ ของวินโดวส์ ให้ไปที่แท็บ Shrink (แต่นั้นหมายความว่าคุณไม่ต้องการ Uninstall ไฟล์เหล่านี้แล้ว) ให้คุณคลิกที่ Analyze โปรแกรมจะแสดงไฟล์ Service ต่างๆ พร้อมทั้งแสดงจำนวน bytes ที่ใช้พื้นที่ของ Service Pack (ในตัวอย่าง 517 MB มันไม่น้อยเลยนะครับ)

ที่มาสำหรับวิธีใช้ครับ http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=129

โพสเมื่อ : 5/1/2008 17:21
Transfer the post to other applications Transfer

Re: Remove Window Component กับ XPlite
มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
ขอบคุณมากครับ

โพสเมื่อ : 5/1/2008 22:42

Re: Remove Window Component กับ XPlite
26/12/2007 18:39
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 49
ขอบคุณมากค่ะ กรี๊ดๆดีใจ ขอไปลองจะมาเล่าให้ฟังค่ะ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 16:20
Transfer the post to other applications Transfer

28/12/2007 0:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ขอบคุณคร๊าบบบ

โพสเมื่อ : 8/1/2008 22:07

จาก ChiangMai Thailand
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 73
ยังไม่ได้ใช่แต่ขอเก็บไว้ก่อน มีแววว่าจะต้องได้ใช้ ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 0:24
Windows XP Pro SP2 Lite

กลุ่ม:
สมาชิก
ผลทดสอบจากการลองโปรเเกรมรุ่น portable มันเซฟ profile ได้เเต่ไม่มีให้เลือกโหลด (แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันเอาไปเซฟไว้ที่ไหน หาไม่เจอเลย) 55+

จากการทดสอบ ลองเเบบงูๆปลาๆ ส่วนการเลือกเอาคอมโพเน้นที่ไม่ต้องการออก ถ้าเราไม่ต้องการตัวไหนให้ว่างไว้ เเต่อันที่ต้องการให้คงอยู่ ให้ทำเครื่องหมายถูกไว้ ตอนเเรกไม่เข้าใจตรงนี้ (มันตรงข้ามกับโปรเเกรม nlite)

ทำให้ตอนนี้ มีไฟล์บางส่วนหายไป ซึ่งสำคัญซะด้วย ถ้าหาทางกู้กลับไม่ได้ ง่นนี้ก็คงต้องลงวินโดว์ใหม่ เเล้วมาเล่นอีกที 555+ มาบอกไว้ก่อนสำหรับคนอื่นที่ลองได้ผลเเบบอื่นก็บอกด้วยนะคะ เพราะอาจจะทำผิดเองก็ได้ ^^'

ถ้าเข้าใจผิดไปใครลองเเล้วก็ไม่เป็นเเบบนี้ก็ช่วยเเก้ไขด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 10:46

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
อ้างถึง:

paracetamol เขียนว่า:
ผลทดสอบจากการลองโปรเเกรมรุ่น portable มันเซฟ profile ได้เเต่ไม่มีให้เลือกโหลด (แล้วก็ไม่รู้ด้วยว่ามันเอาไปเซฟไว้ที่ไหน หาไม่เจอเลย) 55+

จากการทดสอบ ลองเเบบงูๆปลาๆ ส่วนการเลือกเอาคอมโพเน้นที่ไม่ต้องการออก ถ้าเราไม่ต้องการตัวไหนให้ว่างไว้ เเต่อันที่ต้องการให้คงอยู่ ให้ทำเครื่องหมายถูกไว้ ตอนเเรกไม่เข้าใจตรงนี้ (มันตรงข้ามกับโปรเเกรม nlite)

ทำให้ตอนนี้ มีไฟล์บางส่วนหายไป ซึ่งสำคัญซะด้วย ถ้าหาทางกู้กลับไม่ได้ ง่นนี้ก็คงต้องลงวินโดว์ใหม่ เเล้วมาเล่นอีกที 555+ มาบอกไว้ก่อนสำหรับคนอื่นที่ลองได้ผลเเบบอื่นก็บอกด้วยนะคะ เพราะอาจจะทำผิดเองก็ได้ ^^'

ถ้าเข้าใจผิดไปใครลองเเล้วก็ไม่เป็นเเบบนี้ก็ช่วยเเก้ไขด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ทำไมมา บอกช้าจังครับ ผมเข้าใจผิด ตอนแรกเข้าใจว่าถ้าไม่ต้องการตัวไหนให้ทำเครื่องหมายถูก ผมกะจะเอา game กับ window media ออก เลยติ๊กถูก แค่ 2 ช่อง ที่เหลือปล่อยว่าง ผลปรากฎ ได้พื้นที่มาอีก 1 G แต่ โปรแกรมต่างๆหายหมด
แต่ยัง boot เข้า ได้ แต่ถามหา file ต่างๆ เช่น .dll มีวิธีแก้ไขไหมครับ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 14:24

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอเเสดงความเสียใจด้วยค่ะ พยายามรีบมาโพสบอกเเล้ว อิอิ วิธีเเก้ตอนนี้คือ ลงวินโดว์ใหม่ค่ะ (นี่นั่งลงมาตั้งเเต่ 8 โมงเช้า เจ้าตัวน้อยยังมีอาการงอนอยู่เลย) จริงๆไม่อยากลงใหม่ เเต่ไม่รู้วิธรเเก้เวลามันถามหาพวกไฟล์ต่างๆเวลาจะรันโปรเเกรมบางตัว เลยจัดการที่ต้นตอซะเลย

จริงๆการรีดไขมันด้วยวิธีนี้ถ้าไม่เข้าใจจริงๆจะลำบากหน่อย ใช้ nLite รีดไขมันจะดีกว่า เเละได้เยอะกว่า

เเต่ถ้าพี่ๆคนอื่นมีวิธ๊เเก้เเบบอื่นคงจะมาบอกค่ะ

สู้ๆนะคะ

โพสเมื่อ : 9/1/2008 18:34

กลุ่ม:
สมาชิก
สำหรับใครที่อยากลองปรับตัวนั้นที่นี่ทีผมว่าควรBack Up ก่อนครับ กู้ง่ายกว่า ฟรีดอกเบี้ยด้วย ถ้าไม่อยากหาแผ่นวินโดวส์มาใส่เพื่อดึงคอมโพเน้นอีกทีอะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรก้อทำย้อนกลับครับ จะใช้ไฟล์ไหนก้อติ๊กกลับมเหมือนเดิม แล้วใส่แผ่น ถ้าไม่มี CD Rom ก็ก็อบ i386 ใส่แฟลชไดร์ว แล้ว browse หาครับ
แต่ถ้าหากใช้ Nlite ปรับแต่งวินโดวสก่อนจะกู้ไม่ได้ครับ ต้องทำแผ่นใหม่ ซึ่งทำให้เสียเวลาในการปรับแต่งมากกกว่าแถมยังได้ลงใหม่อีกด้วย

โพสเมื่อ : 10/1/2008 2:12

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณค่ะ
ไม่ทราบว่าคุณ jetphone ลองรึยังค่ะ จะถามว่าเเบ็คอัพเเล้วมันไปอยู่ที่ไหน
คือก่อนทำก็เเบ็คอัพตามตัวอย่างทุกประการ เเต่พอเปิดเปิดจะโหลดไฟล์ที่เเบ็คอัพไว้ มันไม่ขึ้นให้โหลดค่ะ

หรือเป็นเพราะเวอร์ชั่น portabel รึป่าว เเต่ตอนนี้ลงวินโดว์ใหม่เเล้ว ลอง Remove Window Component กับ XPlite เเจ่มไปเลย เหลือพื้นที่ มา 1.60 GB

โพสเมื่อ : 10/1/2008 10:27

กลุ่ม:
สมาชิก
เอผมผมก็ไม่ได้ลอง BackUp ซะด้วย และไม่ได้ลอง Restore ซักที่ แต่ผมว่าตอน Restore ผมใช้วิธีใส่แผ่นแล้ว ไปติ๊กส่วนที่ต้องการมามันง่ายกว่าอ่ะครับ เพราะตอนผมตัดออกเมืื่่อคืน ผมเผลอไปตัด window midia player กับ พวก Sound ต่าง ๆ ออก เพราะคิดว่าคงไม่ได้ใช้เพราะยังไงเราก็มีไดรเวอร์ ทำให้กดปุ่ม Fn แล้วเพิ่มเสียงด้านบนไม่ได้ และฟังเพลงออนไลน์ที่ใช้ window midia player เป็นตัวเล่นไม่ได้ ก็เลยใช้วิธีข้างต้้น + ลงไดรวเวอร์ ใหม่ เพราะตอนลงไดร์วเวอร์มันจะเรียกหาไฟล์ที่ถูกตัดออกไป ครับ ถ้าใช้ nlite ทำแผ่นเีนี่ย ได้ลงวินโดวส์ใหม่แน่เลยเรา

โพสเมื่อ : 10/1/2008 12:40

auzi
Guest_auzi
เสริมอีกนิดนึงครับ คือว่าผมลง XP ที่รีดไขมันแล้ว เป็น SP1 นะครับ
พอลงเสร็จผมก็ไปดาวน์โหลด SP3 มาลงเพิ่ม กะว่าจะใช้ XPLite รีดอีกซักที ปรากฎว่าใช้ได้ไม่ได้ครับ !! เพราะ XPLite ใช้ได้แค่ SP2 เท่านั้นเอง เศร้า ~>_<~

โพสเมื่อ : 11/1/2008 10:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อะจ๊ากกก...มีแบบนี้ด้วยหรือหลาน
ลุงไม่ขอบคุณไม่ได้แล้วละ

โพสเมื่อ : 26/1/2008 17:15

15/1/2008 13:18
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 53
เป็น software ที่ดีมากคับ

ผมลง xp+sp2 ตัวดั้งเดิม แล้วใ้ช้ xplite ตัดออกที่หลัง

ตัดไปตัดมาเหลือ 5 ร้อยกว่า MB เอง

แต่ถ้ามีคนใจดีจะช่วยอธิบายว่าแต่ละตัวเลือก มันคืออะไรแล้วเอาไว้ทำอะไรบ้าง ก็ดีนะครับ

น่าจะตัดได้มากกว่านี้ (คือผมรู้ไม่ทุกอันอะครับ)

โพสเมื่อ : 11/2/2008 0:47

4G(810), Pure white, PQI RAM 2 Gb, PQI 4G Class 6 Speed SDHC.

ใหญ่
Guest_ใหญ่
ผมใช้วิธีง่ายกว่านั้นครับตามคำแนะนำของคู่มือ ASUS EEE เองเลยครับ ในการ Optimization EEEpc โดยการปรับ virtual memory ให้เหลือ 200MB-250MB (control panel>system>advance>performance>advance>virtual memory) พอปรับเสร็จ reboot จะได้พื้นที่เป็น 1.5 Gb แค่นี้ก็ดีมากๆแล้วครับ

โพสเมื่อ : 11/2/2008 14:42

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
thanks

โพสเมื่อ : 11/2/2008 18:02

[ค้นหา ขั้นสูง]