เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

แกะกล่อง สัมผัสความเบาได้ทุกที่จาก Dell Inspiron Mini 12
มือสมัครเล่น
28/3/2009 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
Open in new window

สำหรับ ใครที่ปกติใช้งาน Notebook เป็นหลัก แต่เนื่องจากแบกน้ำหนักที่หนักร่วมๆ 3 กิโลไม่ไหว เพราะต้องพ่วงเม้าส์ ที่ชาร์จ การ์ดรีดเดอร์ไปด้วย ทำให้กระเป๋าโน้ตบุ๊คต้องแบกน้ำหนักมาก ก็เลยหาข้อมูลและก็สะดุดตาที่ความสวยงามและความบางเบาของ Dell Inspiron Mini 12 ตัวนี้หาข้อมูลอยู่อาทิตย์นึงก็ได้ฤกษ์ถอยมาเชยชม ด้วยเหตุผลว่าเอามาใช้ทำงานเอกสาร อินเตอร์เน็ต อีเมล์ ตามคอนเซปต์แป๊ะ

ก่อน อื่นมารู้จัก Netbook กันก่อน เอาง่ายๆก็คือเป็นโน้ตบุ๊คแบบย่อส่วน ทำให้หน้าจอเล็กลงเหลือเพียง 8.9 / 9 / 10 นิ้ว แต่ตัวนี้มาพร้อมหน้าจอ 12.1 นิ้ว เรียกได้ว่าไม่เล็กเกินไป และไม่ต่างจากจอ 14.1 นิ้วมากเกินไปนัก น้ำหนักก็เบา เมื่อเทียบกับโน้ตบุ๊ค

จุดเด่นที่ เลือก Dell Inspiron Mini 12 ก็คือเหตุผลแรก น้ำหนักเบา อันที่สองคือใช้เป็น Netbook ก็คือ Notebook ตัวที่สอง ตัวหลักที่ใช้เป็น HP Compaq 6515b แต่เจ้านี่จะใช้อินเตอร์เน็ต พิมพ์งานที่ออฟฟิศ ใช้งานนอกสถานที่ให้คล่องตัว ที่สำคัญกระเป๋าไม่ต้องแบกน้ำหนักร่วมๆ 4 กิโลอีกแล้ว เพราะปกติเราบ้าพกทั้งกล้อง Ricoh R10, Care Reader, External HDD สาย USB อีก แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว

เราก็เลยวางใจให้ Dell Inspiron Mini 12 มาอยู่คู่ใจเรา ส่วนพี่ HP เอาไว้บ้านหรือคราวที่ต้องใช้งานหนักๆหน่อย แต่จริงๆไม่อยากจะแบกเลยนะเนี่ยตั้งแต่มีเจ้านี่

Review by yokekung ผมเองครับ เข้าไปอ่านได้ที่

http://www.bloggang.com/mainblog.php? ... 3-2009&group=13&gblog=199

โพสเมื่อ : 29/3/2009 21:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แกะกล่อง สัมผัสความเบาได้ทุกที่จาก Dell Inspiron Mini 12
29/3/2009 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
กำลังเล็งที่จะซื้อรู่นนี้เหมือนกันครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าจอใหญ่ 12" บางเบาน้ำหนักเบาสะดวกแก่การพกพายามเดินทาง มี hardware เฉพาะที่จำเป็น แต่ยังงงอยู่นิดนึงครับ พอดี พนง. ขาย บอกว่าเป็นเน็ทบุ๊คทำงานช้ากว่าโน๊ตบุ๊ค

คิดไปคิดมาโน๊ตบุ๊คที่ใช้อยู่มันมีอายุกว่าสามสี่ปีแล้ว ตอนนี้ใช้ Fujitsu S6240 สเปคคร่าวๆ ก็คงใกล้เคียงกับเน็ตบุ๊คในยุคนี้ ไม่แน่ใจว่าใช้ Intel Centrio รุ่นใหน, RAM 1 GB (อัพแล้ว), Hard Disk 60GB (ใช้จริงไม่ถึง 60% ของ cap ไม่มี external HD ด้วยครับ), DVD drive แทบไม่เคยใช้ เลยตั้งใจว่าถ้าซื้อโน๊ตบุ๊คตัวใหม่จะไม่ซื้อรุ่นที่ไม่มี DVD drive

งานที่ใช้หลักในชีวิตประจำวันตามลำดับการใช้งานก็ Outlook Office 2003 (อีเมล์กันทั้งวัน.......เป็นหลัก), Excel, Word, Internet Explorer, ACDSee, Acrobat Reader, MSN (แอบแชทยามว่าง)

ยังพอใจประสิทธิภาพในปัจจุบันที่มีอยู่ ที่จะซื้อตัวใหม่ก็เพราะว่าอยากได้เล็กและเบาครับ

ช่วยออกความเห็นหน่อยครับว่าตัวนี้จะสามารถใช้ทดแทนในการทำงานกับโน๊ตบุ๊คตัวที่มีอยู่.....ได้ใช่ใหมครับ

โพสเมื่อ : 29/3/2009 23:02

Re: แกะกล่อง สัมผัสความเบาได้ทุกที่จาก Dell Inspiron Mini 12
กลุ่ม:
สมาชิก
คงไม่ถึงกับใช้แทนหรอกครับ ใช้งานนอกสถานที่ซะมากกวส่าครับ ใช้งานเอกสาร อินเตอร์เน็ต ทั่วๆไปได้ครับ

โพสเมื่อ : 30/3/2009 9:39
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
11/12/2007 20:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 438
ความต้องการอย่างคุณ gr8tong ก็สามารถใช้ netbook ได้ล่ะครับ

จอ 12 นิ้วของตัวนี้ ไม่น่าจะเล็กจนเกินไปนัก
โปรแกรมที่เอ่ยมา ก็ไม่ได้กินแรง cpu ยุคนี้มากมายอะไรเลย

สามารถเอามาใช้ได้สบายครับ

แต่ไดร์ฟ DVD ก็ยังมีความจำเป็นในระดับนึงครับ
ซื้อแบบ External ก็ได้ หรือจะยังไม่ซื้อ เอาไว้ยามจำเป็นค่อยซื้อ ก็ไม่เสียหาย

:)

โพสเมื่อ : 30/3/2009 13:55

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
หากคุณต้องการความบาง และ Battery ใช้งานยาวนาน 4-5 ชั่วโมง (6 cell) กับ โปรแกรม ที่ไม่หนักมาก เจ้า Dell Mini 12 น่าจะให้คุณได้

แต่ผมยังสงสัยอยู่ว่า Ram 1 Gb กับ Vista นั้นเป็นอย่างไรบ้างครับ คงจะไม่ลื่นแน่ๆ ยังสงสัยว่าทำไม Dell คิดอย่างไรถึงจับ Vista ลงที่ RAM 1GB.

และเสียงลำโพง เป็นอย่างไรบ้างครับ อยากรู้

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 30/3/2009 15:12

17/10/2008 9:04
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ได้ข่าวมาว่าเป็นข้อจำกัดของการขายพร้อมwindows ครับ
ถ้าเครื่องที่มีจอใหญ่ตั้งแต่ 12 นิ้วเป็นต้นไป ทางmicrosoft มีนโยบายให้ใช้ vista

อย่างไรก็ตามเดลล์เองมีอ๊อปชั่นให้เลือก ผู้ใช้สามารถดาว์เกรดเพื่อใช้XP ได้
โดยเสียค่าบริการเพิ่มเล็กน้อยครับ

โพสเมื่อ : 30/3/2009 19:14

29/3/2009 21:49
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 33
สรุปแล้ว
xp เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า vista สำหรับคอมพิวเตอร์แรงน้อยใช่ใหมครับ

สองตัวนี้มันต่างกันอย่างไรครับไม่ทราบจริงๆ คือทักษะคอมพิวเตอร์ของผมค่อนจะอ่อนแอ....

โพสเมื่อ : 30/3/2009 20:57

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากนะครับที่ดันให้เป็นกระทู้แนะนำ

สำหรับผม ปีนี้ตั้งใจว่าจะทำตัวมีคุณค่าและมีประโยชน์กับคนอื่น

นี่ก็เป็นอีกความตั้งใจของผมสำหรับเพื่อนๆครับ

โพสเมื่อ : 31/3/2009 0:39

กลุ่ม:
สมาชิก
สำหรับการใช้งานมาประมาณ 2 วัน พบว่า การเปิดโปรแกรม

ซึ่งปกติผมเปิด

Word x 1
Firefox ประมาณ 10 แท็บ
Outlook

อันนี้ได้ครับ

แต่ถ้าเปิดเอ็มด้วยแล้ว เยอะๆ ไม่ไหวครับ อืดเลยด้วย

อยากให้ใช้งานเป็นอย่างๆไปครับ

แรม 1GB กับ Vista Home ถือว่าอืด

แต่ชอบครับ เราได้ใช้การจัดสรรงานดีขึ้น แทนที่จะเปิดเยอะมากเหมือนทุกที แบบเจียมตัวดีครับ

ก็อยากใช้ XP นะครับ แต่เรื่องไดร์เวอร์นี่ไม่แน่ใจ

อาจจะลองรัน Linux ดูครับ

โพสเมื่อ : 31/3/2009 0:50

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 40
เห็นในงานคอมมาร์ทแล้วรูปร่างสวยได้ใจ บางอย่างกับ Mac Air เลย...ราคาก็สมเหตุสมผลกว่าเจ้าตัวบางของ MSI อีก ดูแล้วน่าจะเวิร์ค จอก็เป็น 1200x800 เล่นได้เกือบทุกโปรแกรมเลย คีย์บอร์ดก็มีปุ่มฟังก์ชั่นครบ รุ่นนี้แหละที่น่าจะมาแย่งตลาด ASUS ได้แน่ ฮาฮา รอราคาตกมาสักหน่อยว่าจะถอยบ้าง

โพสเมื่อ : 31/3/2009 2:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 191
ถ้าไม่ลงโปรแกรมรก แล้วใช้งานปกติ (ไม่เปิดโปรแกรมไม่ใช้ทิ้ง) ผมว่ามันก็ทำงานได้เรื่อยนะครับ

โพสเมื่อ : 31/3/2009 9:45

มืออาชีพ
29/9/2008 18:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 241
ขาวสวยอีกแล้วครับ

โพสเมื่อ : 31/3/2009 22:56

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
ช่องเสียบ SIM ด้านหลังนี่ไม่มีตัวรับส่งสัญญาณจริงๆ ใช่ไหมครับ

โพสเมื่อ : 1/4/2009 0:30

มือใหม่
15/1/2009 17:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
ผมใช้ Dell Mini 12 มาได้เดือนกว่าแล้วครับ โดยลง XP แทน ส่วน driver หาได้จาก website Dell ครับ

ถ้าจะติ คงเป็นเรื่องลำโพง Mono แค่ตัวเดียวและเสียงค่อย ไฟ show status ก็มีแค่ดวงเดียว

ใช้งาน Office ไม่มีปัญหา เวลาหิ้วไป present ก็สะดวก มี port VGA ในตัว

เรื่อง Batt ตัวเดิม 24WHr ที่ใช้ได้แค่ 2 ชม. ผมพึ่งซื้อ 56WHr มาเปลี่ยน หนักขึ้นหน่อย แต่ใช้ได้ถึง 6 ชม.

โพสเมื่อ : 1/4/2009 13:16

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อ้างถึง:

TitanAE เขียนว่า:
ผมใช้ Dell Mini 12 มาได้เดือนกว่าแล้วครับ โดยลง XP แทน ส่วน driver หาได้จาก website Dell ครับ

ถ้าจะติ คงเป็นเรื่องลำโพง Mono แค่ตัวเดียวและเสียงค่อย ไฟ show status ก็มีแค่ดวงเดียว

ใช้งาน Office ไม่มีปัญหา เวลาหิ้วไป present ก็สะดวก มี port VGA ในตัว

เรื่อง Batt ตัวเดิม 24WHr ที่ใช้ได้แค่ 2 ชม. ผมพึ่งซื้อ 56WHr มาเปลี่ยน หนักขึ้นหน่อย แต่ใช้ได้ถึง 6 ชม.

ตอนนี้สองจิตสองใจ ยังคิดอยู่ว่าจะสอย Compaq CQ20-225 หนัก 1.8 กิโล ดีไหม แล้วหาซ์้อ Travel Charger ของ HP (น่าจะsหนักประมาณ 2 ขีดนิดหน่อย) ใส่ในกระเป๋า HP ที่เล็งไว้ (4 ขีด) รวมแล้ว ประมาณ 2.5-3 กิโลกรัม ในงบ 18000-18500 บาท

หากวันไหน หิ้วกระเป๋า เข้าห้าง ขอรบกวน ลองชั่งน้ำหนัก เจ้า Dell พร้อมกระเป๋าและอุปกรณ์ที่อยู่ในนั้นหน่อยครับ ว่า รวมเบ็ดเสร็จแล้ว

กระเป๋า + Dell + Adapter + Accessories + อื่นๆ ทั้งหมด กี่กิโล ครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 1/4/2009 17:32

มือใหม่
15/1/2009 17:45
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 8
นน. Dell (Batt 24WHr) ~ 1.2-1.3 Kg.

ถ้าเป็น Batt 56WHr รวม ~ 1.5Kg. Adapter ตัวเล็กมาก (Notebook Acer ตัวเก่าของผม ถ้าขน Adapter กลับบ้านด้วย ไหล่ทรุดเลย)

จริงๆถ้าใช้ได้ 6 ชม. ไม่ต้องพก Adapter ก็ยังได้ Accesories อย่างอื่นผมก็ไม่มี บางทีเอาเข้าห้องประชุม present ก็หิ้ว Dell ตัวเดียวในซองบางๆ

ผมตัดสินใจเลือก Mini 12 เพราะจอ 12" กับน้ำหนักเป็นหลัก

โพสเมื่อ : 1/4/2009 20:16

กลุ่ม:
สมาชิก
ตอบครับ

การใช้งาน SIM Card นั้นยังไม่ได้ลองครับ

แต่จากเมนูของ Wi-Fi นั้นมีให้เปิดแค่ Wi-Fi และ Bluetooth ครับ

คิดว่าถ้ามีมากกว่านี้ก็น่าจะมีให้เลือกเพิ่มอีก

แนะนำครับ ตอนนี้ใช้ Ready Boot บน Vista โดยเอาแฟลชไดร์ว 4GB มาช่วยเพิ่มความเร็วในขณะใช้งานครับ

โพสเมื่อ : 12/4/2009 22:35

[ค้นหา ขั้นสูง]