เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

เล่าสู่กันฟัง Dell mini 12 จากการใช้งานจริงครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
ไม่ได้โพสท์นาน แต่ก็ยังติดตามที่นี่อยู่ตลอดเวลา ได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของ sub-notebook ขนาดเล็ก ที่ได้รับการขนานนามใหม่แล้วว่าเป็น Netbook หลังจากเครืองแรกที่ผมใช้คือ eee 701 และได้ขายไปในเวลาไม่นาน เพราะได้เจ้า Fujitsu u1010 มา ซึ่งก็ถือว่าตอบโจทย์ได้ในระดับนึงแต่ไม่ใช่ทั้งหมด

ความเ้ปลี่ยนแปลงของ Netbook ปัจจุบันก็ต้องถือว่ารวดเร็วมีตัวเลือกเยอะขึ้น จากขนาดหน้าจอ 7" ได้ขยับเป็น 8.9" 10" และ 12" ล่าสุดก็จะเป็น 13" แล้ว ทำให้ข้อแตกต่างของหน้าจอระหว่าง Netbook กับ Notebook นั้นแทบไม่ต่่างกัน

และนี่เองที่เป็นเหตุผลสำคัญในการเลือกซื้อของผมในครั้งนี้ ที่บ้านก็มี Notebook แก่ๆอีกเครื่องจอ 14" น้ำหนัก 2 โลก่า ซึ่งมันไม่ work อย่างแรงในการนอนเล่นเพราะแค่เอามาวางบนตักก็หนักแล้ว ไหนจะความร้อนและเสียงพัดลม ที่ถือว่าสร้างความหงุดหงิดในการเล่นได้อีกไม่น้อย หลังจากนั่งศึกษาข้อมูลมาได้ระยะนึง รวมถึงการไปลองจับของจริงเพื่อเปรียบเทียบกัน ก็ต้องยอมรับว่ามีความลำบากใจพอสมควร เพราะมี 2 รุ่นที่ผมลำบากใจคือ Notebook Compaq 12" มี DVD-Rom น้ำหนักประมาณ 1.7kg ค่าตัวประมาณ 17,000 บาท กับ Dell mini 12 ซึ่งมีค้่าตัว 21,900 แต่แถมเป้ใส่เครื่องอย่างดีมาด้วย

ราคาที่ต่างกันร่วม 5,000 บาท ทำให้ผมค่อนข้างคิดหนัก ในแง่ความครบเครื่องนั้น แน่นอนว่า Notebook ตอบสนองได้ดีก่า รวมไปถึงความคุ้มค่าของราคา การที่ upgrade RAM และ HDD ได้เอง และราคาที่ถูกกว่าเจ้า Dell ทำให้ผมเกิดอการลังเลหลายครั้งว่าลำบากในการตัดสินใจจริงๆ แต่สุดท้ายก็เลือกเจ้า Dell มาด้วยเหตุผลที่ว่า น้ำหนักเบาเป็นจุดสำคัญที่สุดที่ผมให้ความสำคัญในครั้งนี้

หลังจากได้ลองเล่นมาร่วมๆ 1 อาทิตย์ก็พอจะสรุปข้อดีข้อด้อยของเครื่องรุ่นนี้ได้ก็ลองอ่านกันดูนะครับ สำหรับคนที่สนใจเครื่องรุ่นนี้

จุดเด่น

- หน้าจอขนาดใหญ่ คีย์บอร์ดขนาดใหญ่ ที่ความรู้สึกแทบไม่แตกต่างจาก Notebook ปกติ ผมนอนพิมพ์จับเครื่องวางบนตักเล่นเอ็มได้สบายมาก

- น้ำหนักเบาและไม่ร้อนมาก ทำให้เล่นได้นานและเพลินจนบางครั้งแบตหมด แต่ก็ต้องยอมรับว่าการใช้งานของผมมันสูบแบตมาก เพราะไหนจะ wireless lan หน้าจอที่ไม่ได้ลดความสว่างลงสักเท่าไร และก็ใช้เมาส์แบบ Bluetooth อีก

- การประกอบของเครื่องที่ถือว่าทำได้ดี แน่นในเกือบทุกจุด ไม่มีอาการคลอนแคลน การพับหน้าจอแข็งแรงไม่ก๊อกแก๊ก

- ได้ Vista ลิขสิทธิ์มาด้วย

- ปุ่ม touchpad ขนาดใหญ่ ปุ่มคลิ๊กต่างๆ ใช้งานได้ง่ายดายสะดวก กดไม่ผิดพลาดแม้ในการใช้งานที่มีแสงน้อย

- การจับสัญญาณ wireless lan และ bluetooth อยู่ในระดับที่เสถียร น่าพอใจ

- หน้าตาของเครื่องที่ให้อารมณ์ไปทาง Notebook มากกว่า Netbook (ความเห็นส่วนตัว)

*** ของแถมที่มากับเครือง เป็นเป้ใส่ notebook อย่างดี ไม่ใช่แบบว่าขอไปทีหรือแค่แถม มันคือสินค้าตัวเดียวกันกับที่ยี่ห้อนั้นทำออกมาขาย มูลค่าของเป้ผมคิดว่าไม่ต่ำกว่า 1,000 บาทขึ้นไปครับ แต่แน่นอนว่าราคาของเป้ก็อาจจะรวมไปในราคาเครื่องเรียบร้อยแล้ว

จุดด้อย

- Slot ที่เป็น Multi-card เวลาใส่พวก SD-Card จะมีความยาวยื่นออกมาประมาณครึ่งใบ ซึ่งไม่เหมาะในการเสียบคาไว้ในเครื่อง ทำให้แผนที่จะซื้อ Card เพื่อเพิ่มความจุให้กับเครื่องก็ต้องพับไป แต่ข้อด้อยอันนี้จะหายไปถ้าเราเลือกใช้ HDD แบบ External แทน

- ราคาสูง ราคานี้น่าจะถือว่าเป็นปัจจัยสำคัญเลยก็ว่าได้ เพราะในราคาระดับสองหมื่นบาท มีตัวเลือกที่น่าสนใจหลายรุ่น

- แบตหมดไวเพราะตัวเครื่องมีขนาดหน้าจอใหญ่ ตรงจุดนี้หากซื้อแบตแบบ 6 เซลล์มาเพิ่มน่าจะแก้ได้ แต่ก็ต้องทำให้เสียค่าใช้จ่ายเพิ่มมากขึ้น

- วัสดุที่ใช้ ดูแล้วไม่สมค่าตัวเท่าไร น่าจะทำได้ดีกว่านี้ น่าจะมีช่อง PCI Express แถมสักช่องก็ยังดีถ้าเทียบกับราคา

- อัพเกรดเองไม่ได้เลย ทั้ง RAM และ HDD , RAM น้อยไปสำหรับการใช้งาน Vista ผมซื้อมาปุ๊บใช้ไปพักนึง ลง XP แทนเลย

- การเล่นไฟล์แบบ Hi-DEF ขนาด 720p ยังไม่ผ่านมีการกระตุก ตรงจุดนี้อาจจะเกิดจากตัวผมเองที่เป็น user error ก็ได้ เพราะยังไม่ได้มีการปรับแต่งโปรแกรม Kmplayer ให้มีความเนียน ถ้าคุณไม่ได้ใช้งานแบบผม นี่ก็ไม่ใช่จุดด้อย

- ไฟบอกสถานะต่างๆไม่มีเลย มีแต่ไฟแค่ดวงเดียวที่แสดงสถานะเปิดปิดเครื่องหรือชารจ์ไฟ รวมไปถึง Sleep mode น่าจะมีไฟบอกสถานะการเขียน HDD ก็ยังดี บางครั้งต้องเดาว่าเครื่องยังทำงานอยู่หรือว่าแฮงค์ไปหรือเปล่า

- เมื่อเปิดเว็บหลายหน้าจอ แม้จะใช้ Firefox แต่เมื่อเจอหน้าจอที่มี flash มากๆก็จะเริ่มออกอาการอืดแบบสังเกตุได้ แต่ถ้าไม่เปิดมากมายก็ถือว่าผ่านในระดับนึง

แล้วเครื่องนี้เหมาะกับใคร ? ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าการใช้งานของคุณเน้นที่ขนาดหน้าจอที่ดูสบายตา ดูเว็บเล่นเอ็ม โหลดบิท ทำงานเล็กน้อยๆ ได้ความรู้สึกในการใช้งานใกล้เคียง Notebook (ยกเว้นการดูหนังเล่นเกม)
อยู่ในพื้นที่ที่มีการเสียบแบตเกือบตลอดเวลา น้ำหนักเบาพกพาสะดวก ไม่สนใจในเรื่องของราคาที่จะไมุ่คุ้มค่าเลยถ้าเทียบกับ Notebook

Dell mini 12 น่าจะตอบโจทย์ได้ดีพอสมควรครับ

...

โพสเมื่อ : 6/4/2009 20:10
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เล่าสู่กันฟัง Dell mini 12 จากการใช้งานจริงครับ
มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
เป็นผมงบ หมื่นเจ็ดห้าร้อย ขอสอย Compaq CQ20-225 และหาซื้อกระเป๋าแบบเบา (400 บาท 450 กรัม) ได้ Notebook ประสิทธิภาพ CPU เหนื่อกว่า 2-3 เท่าพร้อม DVD พร้อมหิ้ว ในน้ำหนักรวม 2.5 กก พร้อมกระเป๋า และ Adapter

โพสเมื่อ : 6/4/2009 21:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: เล่าสู่กันฟัง Dell mini 12 จากการใช้งานจริงครับ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
เป็นผมงบ หมื่นเจ็ดห้าร้อย ขอสอย Compaq CQ20-225 และหาซื้อกระเป๋าแบบเบา (400 บาท 450 กรัม) ได้ Notebook ประสิทธิภาพ CPU เหนื่อกว่า 2-3 เท่าพร้อม DVD พร้อมหิ้ว ในน้ำหนักรวม 2.5 กก พร้อมกระเป๋า และ Adapter

ตอนแรกก็จะคว้าตัวนี้กลับมาเหมือนกันครับ แต่ Cpu มันเป็น Celeron M ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าต่างจาก Atom มากเท่าไร อีกอย่างที่บ้านก็มี Compaq 14" หน้าตาเดียวกันอยู่ ก็เลยคิดว่าอยากจะลองอะไรที่แตกต่างมากกว่า

โดยรวมแล้ว Compaq รุ่นนี้เป็นอะไรที่คุ้มมากจริงๆ ตีทั้งตลาด Notebook และ Netbook ที่ราคาเกือบ 20k

โพสเมื่อ : 6/4/2009 21:27

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
แค่ไฟแสดงสถานะ HDD ยังไม่มีเลยรึเนี่ย เป็นงง???

โพสเมื่อ : 7/4/2009 8:50
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

มือสมัครเล่น
1/12/2007 21:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 50
ส่วนตัวตอนนี้ผมใช้ AOA 150 อยู่นะครับ ก็ถือว่าโอเคในระดับนึง
ปัญหาที่ผมเจอคือการใช้งานนานๆจะปวดตาพอสมควรทีเดียว ต้อง
หาแว่นกรองแสงมาช่วย การใช้งานถือว่าเร็วมาก ถ้าไม่ได้ลงอะไร
ฟุ่มเฟือยนะ ตอนนี้ก็กำลังเทียบความจำเป็นอยู่ว่า จะต้องใช้ Spec
สูงกว่านี้รึป่าว ?? เท่าที่มีตคอนนี้ผมว่าก็ทำอะไรได้เยอะแล้วนะ

โพสเมื่อ : 7/4/2009 14:57

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

e-lifebook เขียนว่า:
อ้างถึง:

ตอนแรกก็จะคว้าตัวนี้กลับมาเหมือนกันครับ แต่ Cpu มันเป็น Celeron M ซึ่งผมคิดว่าไม่น่าต่างจาก Atom มากเท่าไร อีกอย่างที่บ้านก็มี Compaq 14" หน้าตาเดียวกันอยู่ ก็เลยคิดว่าอยากจะลองอะไรที่แตกต่างมากกว่า

โดยรวมแล้ว Compaq รุ่นนี้เป็นอะไรที่คุ้มมากจริงๆ ตีทั้งตลาด Notebook และ Netbook ที่ราคาเกือบ 20k

ตัว CQ20-225 Celeron Dual Core T1600 1.67GHz

ผมลองทดสอบ WPrime 32MB ได้เวลา 51 วินาที

ในขณะที่ ATOM N270 1.6Ghz ได้เวลา 120+ วินาทีครับ
หากตัว Celeron 575 2.0GHz ได้เวลาประมาณ 80+ วินาทีครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับ Core 2 Dual ที่ 1.8-2.0 Ghz ที่อยู่ระหว่าง 35-41 วินาที

เร็วกว่ากันเยอะครับ

โพสเมื่อ : 8/4/2009 4:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ตัว CQ20-225 Celeron Dual Core T1600 1.67GHz

ผมลองทดสอบ WPrime 32MB ได้เวลา 51 วินาที

ในขณะที่ ATOM N270 1.6Ghz ได้เวลา 120+ วินาทีครับ
หากตัว Celeron 575 2.0GHz ได้เวลาประมาณ 80+ วินาทีครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับ Core 2 Dual ที่ 1.8-2.0 Ghz ที่อยู่ระหว่าง 35-41 วินาที

เร็วกว่ากันเยอะครับ

ถ้ามองในแง่ตัวเลข , โปรแกรมคำนวน หรืองานที่ต้องใช้พลัง cpu สูงๆ เช่นดูหนัง Hi-DEF 720p,1080p แน่นอนครับว่า มันแตกต่้่างกันอย่างรู้สึกได้

แต่ถ้าเป็นการใช้งานทั่วไปอย่างที่ผมใช้อยู่เช่น เปิดหน้าเว็บเพจ , โหลด bit , ทำงาน word excel , เล่น msn , hi-5 , ไรท์แผ่นหนัง , ดูหนัง dvd, หรือดูพวกไฟล์หนังที่ไม่ถึง 720p , ความรุ้สึกในการใช้งานแทบไม่แตกต่างเลยครับ อันนี้คือลองเทียบกับทุกเครื่องที่ใช้อยู่ที่บ้าน รวมไปถึง desktop ที่เป็น c2d 8200 ด้วย

ตัว CPU Atom เป็น CPU ที่เ้น้นเรื่องการประหยัดพลังงานไม่ใช่ perfermance ดังนั้นคงต้องดูว่า้เราจะซื้อพวก Netbook ไปใช้งานทางด้านไหน ถ้าเน้นพลัง CPU ในการทำงานจริงๆยังไง cpu บน Notebook น่าจะตอบสนองได้ดีกว่า Atom นะครับ แต่ก็ต้องแลกไปด้วยการใช้งานที่ไม่นานเท่า Netbook , Notebook ที่่ผมเห็นรุ่นที่ใช้งานได้นานหน่อยและตัวเครื่องเบาๆสูสี Netbook ก็จะเป็น Vaio TZ ที่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น TT แล้ว ก็จะได้ประมาณ 5-6 ชม. แต่ถ้าเป็นรุ่นทั่วไปถ้าจะให้ใช้งานได้นานแบบ Netbook ก็คงต้องเปลี่ยนแบตเป็น 8 เซลล์ขึ้นไป กับน้ำหนักเครื่องที่หนักมากมาย

ก็คงต้องดูการใช้งานของเราว่าต้องการแบบไหนมากกว่ากันครับ

โพสเมื่อ : 8/4/2009 5:17

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
Lifestyle ของผมแตกต่างกันครับ

หาก Dell Mini 12 กับ Standard Batt อยู่ได้แค่ 2 ชั่วโมง
ไม่น่าจะแตกต่าง กับ CQ 20

แต่ต้องแบกน้ำหนัก เพิ่ม 400-500 กรัม กับราคาถูกกว่กันอีก ไม่ต่ำกว่า 5000 บาท ในการใช้งานของผม ที่ไม่เคยต้องใช้งานนอกสถานที่โดยไม่มี ปลั้กไปเกิน 2 ชั่วโมง กับการใช้งาน 3-4 โปรแกรม พร้อมกัน การเลือกซื้อเลยแตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ

โพสเมื่อ : 8/4/2009 8:40

มือสมัครเล่น
28/3/2009 23:03
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 25
รีวิวไว้เหมือนกันครับ

แวะเข้ามาดู

การใช้งานช้าครับ แต่ผมใช้ตัวช่วยก็คือ Ready Boot ของ Vista โดยเอา Flash Drive มาเสียบ ก็เลยปล่อยให้แคชทำงานบนแฟชไดร์ว 4GB ไปเลยครับ ก็เร็วขึ้นพอสมควรนะครับ

โพสเมื่อ : 12/4/2009 22:39

[ค้นหา ขั้นสูง]