เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ทำไมถึงชอบ Mac OS
มือสมัครเล่น
17/1/2009 13:28
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 36
ถ้าพุดถึง Mac ใน ส่วนของ OSX ผม มองว่า ไม่ได้ดี หรือ เด่น กว่า OS อื่นๆ ในโลกใบนี้นะครับ มันก็มีบักอยู่ เป็นปกติ มีการออกแบบที่ดี และการออกแบบที่แย่ ปะปนกันไปครับ

ในส่วนของ Software ที่ ทำงาน ก็แล้วแต่งานที่ใช้ทำนะครับ ว่ามันอยู่บน os อะไร อย่าง คนตัดต่อ คงอาจจะต้องใช้ ไฟนอนคัต ก็คงต้องใช้งานบน osx เป็นต้น
หรือคนที่เขี่ยนโปรแกรมต้องทำงานกับ VS.Net คงต้องใช้ MS Win เป็นต้น

ส่วนเรื่องของฮาดแวร์ ผมมองว่า เครื่องแมคถึงจะราคาสูง แต่ก็มีคุณภาพที่สูงนะครับ ส่วนตัวผมว่าดีมากครับสำหรับผม โดยเฉพาะสมัยก่อน มันทนทานจริงๆ ในทางกลับกัน เราก็สามารถหาซื้อ PC หรือ จะประกอบ PC ให้ทนทานแบบนั้นได้เช่นกันนะครับ แต่ก็คงต้อบงใช้งบประมาณ พ่อๆ กับ เครื่อง Mac หละครับ หรืออาจจะไกล้เคียง (อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ)

ในเรื่องของการออกแบบ อันนี้ผมว่า สินค้าของ Apple ตั้งแต่ iPod ยัน Mac Pro มีการออกแบบที่ดีครับ ส่วนตัวผมชอบมันมาก โดยเฉพาะ MacBook Air ใคร ว่าไงไม่รู้ ส่วนตัว ผมว่ามันสวยมากๆๆ ที่เดียว มี แบรนอื่น แห่ทำตาม เป็นแถบเลย ทั้งปุ่มสี่เหลี่ยมๆของ Keyboard ช่อง เปิดปิด USB หรือ อื่นๆ ลองดู ได้เลย ครับ มีหลายแบรนเลย นำความคิดมาใช้(Copy) หรือ iPhone หรืออื่นๆ เป็นแถวเลย... ในส่วนของการออกแบบ ผมว่า Apple ทำได้ดีมากเลยครับ...

สรุป... นการใช้งานจริง (ของตัวผมนะครับ) ผมยังจำเป็นต้องใช้ Windows ต้องใช้ Microsoft Office (บน วิโดส์นะครับ ไม่ใช้ในแมก) VS.net ASP Netbeans(on Win) ต้องใช้โปรแกรมอื่นๆ ที่มีแต่ใน Windows อีกมาก... นะครับ ผมมองว่้า Mac มีจุดเด่นอยู่ด้วยกันหลายจุดครับ และเป็นจุดเด่นที่ไม่เหมือนใครครับ ดันนั้น ผมจึงยังมี Mac เป็นเครื่องที่ สอง ครับ //อาจจะสลัปกลับที่ เค้าชอบบอกว่า PCเป็นเครื่องที่สองนะครับ//

เพราะสำหรับผม PC ใช้ทำงานครับ Mac ใช้เล่นยามว่าง + ทำงานกราฟฟิคครับ นั้นคือข้อสรุปของผมครับ ผมจึงชอบ แมค ครับ

โพสเมื่อ : 26/5/2009 13:49

มืออาชีพ
28/1/2008 16:57
จาก กทม.
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 201
พอดี Windows มันต้องใช้ resource บางส่วนไป scan virus และการออกแบบ UI เน้นการทำงานแบบ office worker มากกว่า creative ที่มีอารมณ์ศิลปินกว่า

โพสเมื่อ : 28/5/2009 19:29
Transfer the post to other applications Transfer

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ส่วนที่ชอบ
- สวยดี แปลกใหม่ เพราะหัดคอมมาก็เล่นแต่ windows มาตลอด ( ไม่นับดอส )
- ชอบระบบ dock มันดูดี และใช้ประโยชน์ได้เยอะจริงๆ แต่ taskbar ของ windows ผมว่ามันก็ ok เหมือนกันนะ
- ชอบ idea ที่ทุกโปรแกรมมี menubar อันเดียวกันที่ด้านบนมันไม่ซ้ำซ้อนดี ผมว่าตรงนี้แหละที่ทำให้ osx กินทรัพยากรน้อยกว่า windows

ส่วนที่ไม่ชอบ
- มันเล่น hidef ไม่ได้เรื่องเลยจริงๆ โปรแกรมที่ใช้เล่นได้ก็น่้อย แถมที่มีก็ไม่เอาไหน ปรับแต่งได้น้อย คุณภาพก็สู้ freeware อย่าง mpc-hc บน windows ไม่ได้ด้วยซ้ำ
- อาจจะเพราะผมเล่นแต่แมคเท่ห์ เลยเจอแต่ปัญหาความเข้ากันได้ของ hardware เยอะมาก อันนี้ทำใจเพราะรู้ว่าแมคเค้าเป็นระบบปิด แต่ก็นี่แหละที่ทำให้ไม่ชอบ
- ไม่ชอบการปรับขนาด window ด้วยการลากมุมขวาล่างเหมือนกัน มันฝืนความรู้สึกไงไม่รู้ อีกอย่างถ้าใครเอา osx ไปเล่นจอเล็กๆ แล้วจะรู้ ว่าเวลา window มันตกขอบจอแล้วทำไรไม่ได้รู้สึกยังไง
- osx ถ้าจะปรับแต่ง หลายครั้งต้องไปทำใน terminal ซึ่งเป็นส่วนของ unix ล้วนๆ อันนี้มันยากไปสำหรับมือใหม่ ( แต่ผมเคยเล่น linux มาก็เฉยๆ ละ ) ผมว่าระบบ windows ดีกว่ามากเพราะมัน optimize จนการปรับแต่งแทบไม่ต้องเปิดหน้าต่าง dos อีกเลย
- osx กิน hdd เยอะเกินไป ลงแบบครบๆ ต้องมีแปดกิ๊ก ทำให้พวก netbook บางรุ่นแทบหมดหวัง ( แต่ก็ทำกันไปได้แล้วล่ะนะ )

โพสเมื่อ : 1/8/2009 20:21
Transfer the post to other applications Transfer

มือสมัครเล่น
25/10/2008 15:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
ทำไมถึงชอบ mac ? ก่อนหน้านี้เฉยๆ มากครับ เคยใช้ ก็เท่านั้น แพงก็แพง เร็วรึ (ในตอนนั้นใช้ imac ตัวสีขาว) ก็งั้นๆ ใช้ illus photoshop ก็อืดๆ แต่ก่อนผมเป็นคนชอบแก้ปัญหาคอมมาก วินโดว์ชอบเป็นนู้นเป็นนี้ต้องไปคอยเซิร์ชหาวิธีแก้ไข ทำนู้นทำนี้ เหนื่อย ปวดหัวครับ หลังๆ มานี้ ทัศนคติเปลี่ยนไป พยายามทำไรให้สบายใจไว้ก่อน แต่ก่อนเคยดูถูกว่าการใช้แมคเป็นเหมือนคนที่ใช้คอมอย่างเดียว แก้ปัญหาอะไรไม่ได้ ทำไรก็ลากๆ ง่ายๆ ไม่เหมือนวินโดว์ ต้องศึกษาคอยหาทางแก้ไขปัญหาที่จะเกิดขึ้นเรื่อยๆ อะไรก็ซับซ้อน เมื่อกลับมามองใหม่ ทำไมแมคถึงทำให้อะไรๆก็ง่ายไปหมด นั้นคือ การทำให้ผู้ใช้มีความสะดวกสบายยิ่งขึ้น ไม่ต้องมากังวล วันนี้คอมจะเจอไวรัสไหม ต้องหาวิธีแก้ยังงัยให้ปวดหัว แค่ทำตัวเป็น user พอ ใช้อย่างสะดวกและสบายใจ และ mac มีการออกแบบ interface ต่างๆ ซึ่งสร้างแรงบันดาลใจให้กับนักออกแบบทั้งหลาย ตอนนี้ผมจึงมีทัศนคติใหม่ เปลี่ยนการคำนึงเรื่องราคา เรื่อง hardware อะไรต่างๆที่เอามาเปรียบเทียบ เพราะผมเคยใช้เครื่อง windows ที่สเป็คว่าสูงแล้ว แต่เปิดไฟล์งาน illus แล้วล่ม แต่เปิดกับ mac ที่สเป็คต่ำกว่าได้ ดังนั้น hardware ไม่ได้เป็นตัวชี้วัดความสามารถของ mac กับ windows ได้ ผมว่ามันอยู่ที่ os เลย mac จะมาตัดสินที่ ความเร็ว cpu การ์ดจอ อะไรต่างๆไม่ได้ ลองใช้ดู ตอนนี้ผมมีความสุขมากเพราะไม่ต้องมากังวลว่าคอมจะติดไวรัสไหม จะต้องลงวินโดว์ใหม่เมือ่ไหร่ เปิดไฟล์งานจะล่มไหม ใช้ชีวิตง่ายๆ บ้างครับ (จริงๆก็ไม่ง่าย กว่าจะปลุกปล้ำลง osx ใน msi wind ได้แทบตาย หาข้อมูลเยอะมาก ผมเคยลงมารอบและ ลงเสร็จแจ็คเสียงใช้ไม่ได้ wifi ก็ไม่ได้ เห้อ.. ปล้ำกันตั้งนาน มาครั้งล่าสุดนี้สำเร็จและครบทุกอย่าง ใช้อย่างสบายใจ ว่าถ้าซื้อ mac จริงก็คงสบายไปนานและ เก็บตังซักพักก็คงไม่ลังเลและครับ)

โพสเมื่อ : 25/10/2009 18:17

มือใหม่
20/8/2008 18:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
ถ้าพูดถึงOSXที่เป็นแม็ครันบนแม็คจริงๆสามปีแล้วมั้งครับผมยังไม่ได้ลงOSใหม่เลย

โพสเมื่อ : 12/12/2009 18:48

มือเซียน
24/3/2009 18:23
จาก จังหวัดเลย
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1194
ชอบ ตรงที่ มันสวยงาม ครับ ละก็ ทำงานกับ ด้านบันเทิง ได้เยี่ยม

โพสเมื่อ : 18/12/2009 19:32

[ค้นหา ขั้นสูง]