เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

อยากถามท่านที่โม จาก SSD เป็น Hdd 1.8" แล้วครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 3
คือ ผมใช้ เจ้า 900A SSD 16G อยู่น่ะครับ เข้าใจกับความเร็วอ่านเขียนของมันที่ทำได้ ซึ่งตอนนี้ ใช้แค่ Flashpoint beta 6 อยู่อย่างเดียว อ่าน 29mb เขียน 18-19mb

อยากทราบว่า
1 ท่านที่ mod ใส่ Hdd 1.8" ลงไป แล้วใช้ของอะไร ความเร็วในการ อ่าน-เขียน ของมันทำได้ประมาณเท่าไหร่ครับ(mb/s) ใช้ โปรแกรม Bench เอาอะครับ

2 อยากทราบว่า ใส่ความจุเท่าไหร่ และราคาเท่าไหร่

3 ท่านที่ไม่ได้ทำเองอยากทราบว่า ไปทำที่ไหนกันครับ ร้านอะไร ค่าแรงเท่าไหร่ครับ

ผมอยากทราบเพื่อประกอบการตัดสินใจอะครับ ว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย เพราะตอนแรกที่ซื้อมา เพราะชอบ SSD ที่ผมชอบเปิดเล่นเวลานั่งรถ กระแทะเท่าไหร่มันก็ไม่พัง อาจจะมีส่วนอื่น พังไปก่อนมันด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้ อยากทราบว่าเปลี่ยน แล้ว transfer ข้อมลต่างกันมากมั้ย ถ้ามากอยากเปลี่ยนครับ แต่ถ้าไม่มาก เก็บไว้ทรมานมันต่อหมดประกันค่อยให้มันเป็นครูใหญ่ก็ยังโอเคครับ

รบกวรท่านสมาชิกด้วยนะครับบบ

โพสเมื่อ : 8/6/2009 4:03
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามท่านที่โม จาก SSD เป็น Hdd 1.8" แล้วครับ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
พอจะมีใครให้ความกระจ่าง เรื่อง Hdd 1.8"ได้บ้างครับ ช่วยทีคร๊าบบ

โพสเมื่อ : 9/6/2009 19:32
Transfer the post to other applications Transfer

Re: อยากถามท่านที่โม จาก SSD เป็น Hdd 1.8" แล้วครับ
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 605
1.8 นิ้ว ราคาโหดพอตัวนะครับ

ต้องไปดูว่า Interface แบบไหนด้วย

เร็วขนาดไหน ผมเทสใน Sony นะ ได้ประมาณ 30MB/s ทั้งสอง เร็วพอตัว แต่เอาไปเทียบกับขนาด 2.5 หรือ 3.5 ยังห่างกันไกล

เสียที่ก็หน้ามืดเลย เพราะที่ขายกันก็นำเข้ามาเองทั้งนั้น

โพสเมื่อ : 13/6/2009 14:39

มือใหม่
14/6/2009 20:17
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมว่าอย่าเปลี่ยนเลยครับ ผมก็ใช้ 900A อยู่เหมือนกัน ตอน install program นะมันช้าก็จริงครับ แต่ถ้าเราลงเสร็จแล้วสมบูรณ์ทุกอย่างแล้ว มันเร็วกว่า Harddisk มากๆเลยนะครับ แล้ว SSD มันทนทานกว่า ผมเคย test ความเร็ว มันอ่านได้ถึง 30 Mb/s เขียนได้ที่ 15 Mb/s เทียบกับ harddisk notebook dell d510 ตัวเก่าผมที่ อ่านและเขียนทำได้ 30 Mb/s แต่ seed time นี่ต่างกันมากเลยนะครับ ของ SSD ตัวนี้ทำได้ไม่ถึง 0.1ms แต่ Harddisk ทำได้ตั้ง 8 ms
ถ้าคุณอยากให้มันเร็วกว่าที่เป็นอยู่ผมว่าคุณลองทำตามนี้ดีกว่า
1. สร้าง Ramdisk ขึ้นมา 1 Drive ซัก 256 Mbyte
2. Disable Virtual Memory แบบไม่ต้องใช้มันเลย ให้ window ใช้แต่ ram อย่างเดียว
3. ย้าย Environment Variable ทั้งส่วนของ User กับ System ไปที่ Ramdisk นั้น
4. ย้าย Temp ของ IE หรือ Firefox ไปที่ Ramdisk เหมือนกัน
5. ลง Deepfrezze แช่แข็ง Drive c: ไว้
ทำแค่นี้ก็เร็วขึ้นมากเลยนะครับ โดยเฉพาะข้อ 5 นี่ทำแล้วมันจะ boot เร็วขึ้นมากเลยครับ เชื่อไหมครับผมทดสอบ ระหว่าง eeepc 900a กับ dell vostro 1310 ตัวใหม่ที่ได้จากที่ทำงาน จับเวลาเปิดเครื่องจนถึงหน้าจอ Login นี่ 900A ที่เปิดเสร็จก่อนตั้ง 5 วินาที โดยที่เครื่องทั้งสองตัวนี้ลงอะไรเหมือนๆกัน
ผมว่าถ้าคุณจะเปลี่ยนลองไปแก้ตามที่ผมบอกดูก่อนดีกว่าครับ แล้ว windowxp ที่ลง 900a ของผมเป็น version เต็มไม่ได้ผ่านการรีดอะไรออกเลยครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2009 20:26

มือสมัครเล่น
26/11/2008 20:46
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 36
โมจริงๆ ยัด 2.5 เลยเถอะครับ

แต่ผมตอนนี้ช้ 900a

แนะนำว่าไปทำ นี่ดีกว่า

fbwf

ลงให้ครับ freeze ซะเลย ไม่่ต้องใช้ anti virus อีก

net book ไว้เล่นเน็ทครับ

อย่าเอาไปทำงานจริงจังเลยครับ

fbwf โหลดจากนี่ได้ครับ

http://www.trendypda.com/modules/newb ... p?topic_id=16388&forum=15

โพสเมื่อ : 15/6/2009 21:24

[ค้นหา ขั้นสูง]