เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 4 »

ท่านใดใช้ BenQ แนะนำตัวหน่อยครับ
มือสมัครเล่น
19/7/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
อยากนับจำนวนคน เพื่อขอเปิดคลับ BenQ ครับ

== BenQ Joybook lite U101-LM04 ==

โพสเมื่อ : 19/3/2009 22:23
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ท่านใดใช้ BenQ แนะนำตัวหน่อยครับ
19/3/2009 21:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
BenQ Joybook lite U101-LM04 เช่นกันครับ

อัดฉีดแรม 2 จิ้กแล้วด้วย

เพิ่งได้มาสดๆงานคอมมาร์ทวันนี้เลย

คนขายบริการยอดเยี่ยมครับ ประทับใจมากๆ

โพสเมื่อ : 19/3/2009 22:54
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ท่านใดใช้ BenQ แนะนำตัวหน่อยครับ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 58
รบกวนถามหน่อยครับว่าที่ commart ค่าตัวเท่าไรครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 19/3/2009 23:26

กลุ่ม:
สมาชิก
BenQ Joybook lite U101-LM04 สีน้ำเงิน
HDD 120 + Linux

ราคาโปรโมชั่น 9,990 ครับ Vat แล้วเป็น 10,600 แถม USB Mouse 1 ตัว

ราคาปกติ 11,900~12,900 สำหรับน้องจอยรุ่นเล็กสุด (ยังไม่ Vat) (แล้วแต่ของแถม บางบูธก็แถมของแตกต่างกัน แต่จะแถมแรมให้ 1 ตัวเป็น 512 บัส 667)

BenQ Joybook lite U101 B-S.M01 น้ำเงิน
BenQ Joybook lite U101 -S.M01 ดำ
BenQ Joybook lite U101 W-S.M01 ขาว

3 ตัวนี้ HDD 160 มีบลูทูช และลง XP มาให้เลย

ราคา 13,900 (14,900 Inc. Vat)

BenQ Joybook lite U101 B-S.M06 น้ำเงิน
BenQ Joybook lite U101 -S.M06 ดำ
BenQ Joybook lite U101 W-S.M06 ขาว

3 ตัวนี้ HDD 160 แถมแรม 512/667 1 ตัว มีบลูทูช แบต 6 เซล และลง XP มาให้เลย

ราคา 16,900 (17,000 Inc. Vat)

แต่ละรุ่นยังสามารถซื้อประกันปีที่ 2 เพิ่มได้ และแถมDVD Slim ด้วยเมื่อซื้อประกันปีที่ 2 ครับ

ก่อนซื้อ ควรเช็คของแถมก่อน และถ้าเป็นไปได้ เพิ่มเงิน 700 ซื้อแรมแล้วใส่เทสได้เลยครับ พนักงานบริการดีมากๆ

(มีออนบอร์ด 512 และใส่แรม 2 จิ้กเข้าไป ระบบจะไม่อ่านค่าตัวที่ออนบอร์ด จะมาอ่านค่าแรมตัว 2 จิ้กที่ใส่แทนครับ เทสแล้วกับตา)

อุปกรณ์ส่วนใหญ่ เป็นการประกันภายใต้ Synnex ครับ และประกันตัวเครื่อง 1 ปี แบต 1 ปี (พอดีผมลองสอบถามดูกับตัวคนขาย)

ถ้าข้อมูลตกหล่น ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 0:31

19/7/2008 10:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 46
หาโปรแกรมช่วยปรับหน้าจอ ตัวอย่างเช่น a1ctl EEEctl ครับ
ช่วยให้ความสะดวกเวลาต่อออกจอ lcd และ projector และบางโปรแกรมต้องใช้หน้าจอใหญ่ๆเท่านั้น

ผมทดสอบ a1ctl ได้ผลดังนี้
Screen dawnscaling
1024x768
1024x600
800x600

Device Lan (เปิด/ปิดได้ครับ)
-- wifi (เปิด/ปิดได้ครับ)
-- camera (ไม่มีอะไรเกิดขึ้น)

ย่อขยายได้ แต่ไม่กลับมาเป็นปรกติ เพราะหน้าจอปรกติเป็น 1024x576
ตอนนี้ใช้หน้าจอยืดไปก่อน และจะหาเวลามานั่งดัดแปลงโปรแกรมนี้ให้ใช้งานได้

http://www.trendypda.com//modules/new ... wtopic.php?topic_id=10541

โพสเมื่อ : 20/3/2009 1:03

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 9
U101 ตัว 120 GB ผมตื้อได้ 10,500 รูดบัตร (ตอนแรกต้องเงินสด แต่พนักงานเปลี่ยนคนพอดี เลยมั่วไป แฮ่~~)

แถมแรม 512 (เสียดาย น่าต่อรองเพิ่มเงิน) + อุปกรณ์ทำความสะอาดหน้าจอ + Kinston 2 GB + เมาส์ออพติคอล + หูฟังกับไมค์ + กระเป๋าผ้าลายอีโมจิคอน

ต่อประกันปีที่ 2 อีก ก็ได้ external dvd writer มานอนกอดเล่นอีกอันคร้าบบบ อิๆ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 3:51

16/10/2008 9:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
ถามหน่อยซิครับว่าราคานี้ จำกัดจำนวนหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นในโฆษณาว่า 20 เครื่องต่อวันรึอะไรนี่แหละ
สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าจำกัดจำนวนคงไปซื้อไม่ทันน่ะครับ

แล้วคุณ meed ซื้อที่ร้านไหนเหรอครับ อยากรู้เผื่อไปจกมาบ้าง
PM มาบอกชื่อร้านกับตำแหน่งให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 8:31

มือใหม่
17/10/2008 23:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
ถ้าผมเอาเครื่องไปซื้อประกันเพิ่มจะได้อะไรไหมครับเนี่ย

โพสเมื่อ : 20/3/2009 8:46

กลุ่ม:
สมาชิก
20 ต่อวันคือผู้ที่ไปซื้อก่อนตอนงานเปิดช่วง 10.00-10.30 (แล้วแต่ว่าคนซื้อเยอะ/น้อยครับ ของเขามาส่งเป็นล็อตๆ)

แต่ถ้าพลาดช่วง 20 แรกของวัน จะมี Lucky Draw เพื่อจับสลากลุ้นซื้อตัวโปรโมชั่นอีกในช่วงเวลาของวันนั้นๆ

และถ้าของหมดจริงๆสามารถออกใบจองเพื่อมารับเครื่องในวันรุ่งขึ้นได้ด้วยครับ

สำหรับของผม ลองกระซิบถามคนที่รับ Lucky Draw ถามถึงตัวที่ลงโปรโมชั่น เขาไปถามเด็กในซุ้มแล้วบอกว่ามีของเหลือตัวสุดท้ายพอดี ก็เลยเอาครับ ไม่งั้นก็คงไม่ได้ควงน้องจอยกลับบ้านแน่นอน

เรื่องซื้อประกันเพิ่มภายหลังอันนี้ผมไม่ทราบว่าได้มั้ย แต่ในโบรชัวร์แจ้งว่าเมื่อซื้อเครื่อง น่าจะต้องจ่ายเพิ่มตอนนั้นเลยครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 9:17

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

น่าสนใจดีแฮะ ต้องไปดูที่งานหน่อยแล้น

โพสเมื่อ : 20/3/2009 10:18

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

binry เขียนว่า:
ถามหน่อยซิครับว่าราคานี้ จำกัดจำนวนหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นในโฆษณาว่า 20 เครื่องต่อวันรึอะไรนี่แหละ
สนใจอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าจำกัดจำนวนคงไปซื้อไม่ทันน่ะครับ

แล้วคุณ meed ซื้อที่ร้านไหนเหรอครับ อยากรู้เผื่อไปจกมาบ้าง
PM มาบอกชื่อร้านกับตำแหน่งให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ซื้อตรงซุ้ม Benq นั่นแหละครับ จะมี dealer อยู่ 4-5 เจ้า แต่ละเจ้ามี โควตาตัว u101 โปรโมชั่น วันละ 6-8 ตัว (ไม่แน่ใจนักนะครับ)

ทีนี้ก็อย่างที่มีคนข้างบนบอกครับ เรื่อง lucky draw แต่คนลงชื่อเยอะมากครับ โอกาสได้ก็คือฟลุ๊คๆจริงๆ ควรไปตั้งแต่เช้ามากกว่าครับ ถ้าอยากจะได้

ผมแนะนำให้ไถของแถมแบบผมได้เลยครับ จริงๆน่าจะไถ กล้องเวบแคมได้อีกอย่างนึง ลองดูนะครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 10:38

กลุ่ม:
สมาชิก
ถ้ารีบยังทันครับ เพราะวันๆนึงเขาต้องเร่งทำยอด

พอดีผมมีโอกาสได้คุยกับน้องคนขาย เลยรู้ว่าเมื่อวานเขาทำยอดไป 10 เครื่องแล้ว (หมายถึงตัวน้องคนนี้คนเดียวเลยนะครับ ที่ทำยอดได้ 10 เครื่องแล้ว)

ถ้าของยังไม่หมดล็อต ก็ได้เป็นเจ้าของแน่ครับ แต่ถ้าหมดล็อตก็จะมีใบจอง ซึ่งเมื่อของมาถึง เขาจะโทรบอกเราทันทีครับ ^_^

ส่วนเรื่องของแถม ตัวโปรโมชั่นมีเม้าส์ ถุงเบนคิว และสติ้กเกอร์อิโมติค่อน

ลองคุยเรื่องแรมกับน้องเขาได้ครับ ประมาณว่าเราต้องการจะทดสอบขาแรมของเครื่อง ให้เขาเอาแรม 2 จิ้กมาเทสใส่ได้ครับ แล้วก็จ่ายเพิ่มเอาแรมกลับได้เลย

สามารถจริงๆครับ แต่ต้องคุยกับเขาดีๆหน่อย

เขาอยากขายอยู่แล้วครับ เพิ่มยอด ^_^

โพสเมื่อ : 20/3/2009 10:53

กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณที่เข้ามาตอบเพิ่มครับ
อย่างนี้ต้องลองไปลุ้นดูซะแล้ว

ทดลองใช้งานแล้วเป็นไงบ้างครับกับ U101
พอดีน้องวัน A150 จะโดนจกไปแล้วอ่ะครับ
เลยต้องหาตัวใหม่มาใช้งาน

โพสเมื่อ : 20/3/2009 11:19

กลุ่ม:
สมาชิก
ใช้งานแล้วสบายตากว่าจริงๆครับ ด้วยจอ 10.1 นิ้วที่ใหญ่กว่า 150

แล้วก็จอแบบ LED ที่ไม่สะท้อนแสงด้วย ปรับความสว่างแค่ระดับที่ 2 ก็สว่างเพียงพอ และประหยัดพลังงานด้วยครับ

ปุ่มกดก็สบายมือ ทัชแพดอาจจะแข็งๆหน่อย แต่ถ้าเทียบกับ 150 ที่อยู่แยกกันซ้าย-ขวาเลย ของน้องจอยจะถนัดมือกว่าสำหรับผม

ถ้าจะเข้าไบออส ต้องกด F2 และ Delete (อยู่ขวาบนสุด กับมุมซ้ายบน) ย้ำๆเร็วๆครับ เพราะบูสผ่านไบออสไวมาก ถ้ากดไม่ทันต้องปิดแล้วเปิดใหม่เลยทีเดียว

เรื่องของพลังเสียง ผมพึงพอใจครับ เพราะไม่แปร่งๆเหมือนของ 150 รู้สึกว่าลำโพงจะแตกต่างกันครับ ของน้องจอยเป็น HD ด้วย

จากที่ทดลองดูหนัง H264 ก็ดูได้ชิวๆ (ดูะะจากทัมไดรว์) ไม่มีสะดุดแต่อย่างใด

แบตก็ชาร์ตเต็ม 100% มาแล้วจากดีลเลอร์ครับ ไม่ต้องมาชาร์ต 6-8 ชม

สำหรับ 3 เซล ผมใช้เวลาชาร์ตแบบสภาพปิดเครื่อง ราวๆ 2 ชม 30 นาที

และขณะที่กำลังทำการชาร์ต ไฟสีส้มจะสว่าง พอชาร์ตเต็มไฟจะดับ และตัว Adapter จะเปลี่ยนไปใช้ไฟตรงแทนทันที (สังเกตุจากขณะที่ชาร์ตเต็มแล้วความร้อนของ Adapter ลดลงอย่างที่รู้สึกได้)

ส่วนความร้อนของตัวเครื่อง มีน้อยมากเมื่อเทียบกับเน็ตบุคที่ออกมาวางขายก่อน

และบางครั้งที่มีการประมวลผลหนักๆ (เช่นติดตั้ง XP) ฮาร์ดดิสจะมีเสียงและสั่นด้วยแรงเหวี่ยวเล็กน้อย จากนั้นก็จะเงียบและนิ่งครับ

ตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี้ผมก็ทำการทดสอบลง OS รุ่นที่แตกต่างกันออกไปด้วย

น่าจะเป็นข้อมูลที่สนใจนะครับ ^_^

โพสเมื่อ : 20/3/2009 11:42

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

wcustom เขียนว่า:
ใช้งานแล้วสบายตากว่าจริงๆครับ ด้วยจอ 10.1 นิ้วที่ใหญ่กว่า 150

แล้วก็จอแบบ LED ที่ไม่สะท้อนแสงด้วย ปรับความสว่างแค่ระดับที่ 2 ก็สว่างเพียงพอ และประหยัดพลังงานด้วยครับ

ปุ่มกดก็สบายมือ ทัชแพดอาจจะแข็งๆหน่อย แต่ถ้าเทียบกับ 150 ที่อยู่แยกกันซ้าย-ขวาเลย ของน้องจอยจะถนัดมือกว่าสำหรับผม

ถ้าจะเข้าไบออส ต้องกด F2 และ Delete (อยู่ขวาบนสุด กับมุมซ้ายบน) ย้ำๆเร็วๆครับ เพราะบูสผ่านไบออสไวมาก ถ้ากดไม่ทันต้องปิดแล้วเปิดใหม่เลยทีเดียว

เรื่องของพลังเสียง ผมพึงพอใจครับ เพราะไม่แปร่งๆเหมือนของ 150 รู้สึกว่าลำโพงจะแตกต่างกันครับ ของน้องจอยเป็น HD ด้วย

จากที่ทดลองดูหนัง H264 ก็ดูได้ชิวๆ (ดูะะจากทัมไดรว์) ไม่มีสะดุดแต่อย่างใด

แบตก็ชาร์ตเต็ม 100% มาแล้วจากดีลเลอร์ครับ ไม่ต้องมาชาร์ต 6-8 ชม

สำหรับ 3 เซล ผมใช้เวลาชาร์ตแบบสภาพปิดเครื่อง ราวๆ 2 ชม 30 นาที

และขณะที่กำลังทำการชาร์ต ไฟสีส้มจะสว่าง พอชาร์ตเต็มไฟจะดับ และตัว Adapter จะเปลี่ยนไปใช้ไฟตรงแทนทันที (สังเกตุจากขณะที่ชาร์ตเต็มแล้วความร้อนของ Adapter ลดลงอย่างที่รู้สึกได้)

ส่วนความร้อนของตัวเครื่อง มีน้อยมากเมื่อเทียบกับเน็ตบุคที่ออกมาวางขายก่อน

และบางครั้งที่มีการประมวลผลหนักๆ (เช่นติดตั้ง XP) ฮาร์ดดิสจะมีเสียงและสั่นด้วยแรงเหวี่ยวเล็กน้อย จากนั้นก็จะเงียบและนิ่งครับ

ตอนที่กำลังพิมพ์อยู่นี้ผมก็ทำการทดสอบลง OS รุ่นที่แตกต่างกันออกไปด้วย

น่าจะเป็นข้อมูลที่สนใจนะครับ ^_^

เมื่อเช้าผมไปนั่งคุยงานกับเพื่อนที่ Mc แถวอโศก
รับสัญญาณ TrueWifi ได้ low ก็จริง ครับ แต่ไม่มีหลุดขณะต่อเลย

ส่วนตัวผมใช้โน้ทบุคจอใหญ่เบิ้มมาก่อน พอเปลี่ยนมาใช้ตัวนี้ อาจเพราะความกว้างต่อความสูงของมันเหมาะสม ทำให้ผมชินตาพอสมควร

แต่ตอนใช้งานที่บ้าน มีความรู้สึกว่า พัดลมทำงานหนักตลอดเวลา (ขณะนั้นต่อสายชาร์จครับ) แม้ไม่ร้อนมาก แต่มีความรู้สึกว่าเสียงดังจนรู้สึกได้ และมีความรู้สึกว่า รับสัญญาณเน็ทไม่ต่อเนื่อง (บ้านผมใช้Airport Express ) ไม่เหมือนตอนเล่นผ่าน True ครับ เลยไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร ตองลองใช้อีกสักพักนึง

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:00

11/2/2009 15:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
เมื่อกี้ไปที่งานมาค่ะ ถาม Benq หลายร้านตรงซุ้มเรื่องราคา 9990 เค้าก็บอกให้ไปจับฉลากเอานะค่ะ พอเดินไปที่จำฉลากก็แปะป้ายไว้ว่า จับฉลากวันหล่ะสองรอบ รอบละะ ห้าเครื่องนะค่ะ ดูแล้วโอกาสได้น้อยมากเลยกลับบ้านนะค่ะ ซื้อที่ซุ้มได้ราคานี้จริงเหรอค่ะ ใครที่ซื้อแล้วมีเบอร์ติดต่อเซลล์ไหมค่ะจะได้เชคให้แน่ว่ามีของราคานี้จะกลับไปเอานะค่ะ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:01

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

zami เขียนว่า:
เมื่อกี้ไปที่งานมาค่ะ ถาม Benq หลายร้านตรงซุ้มเรื่องราคา 9990 เค้าก็บอกให้ไปจับฉลากเอานะค่ะ พอเดินไปที่จำฉลากก็แปะป้ายไว้ว่า จับฉลากวันหล่ะสองรอบ รอบละะ ห้าเครื่องนะค่ะ ดูแล้วโอกาสได้น้อยมากเลยกลับบ้านนะค่ะ ซื้อที่ซุ้มได้ราคานี้จริงเหรอค่ะ ใครที่ซื้อแล้วมีเบอร์ติดต่อเซลล์ไหมค่ะจะได้เชคให้แน่ว่ามีของราคานี้จะกลับไปเอานะค่ะ

ผมไปแต่เช้าสิบโมงวันพฤหัสครับ ซื้อได้ 10,500 ครับผม

อาจต้องลองไปเช้าๆน่ะครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:02

กลุ่ม:
สมาชิก
เพิ่มเติมครับ กดเข้าไบออส กด F2 อย่างเดียวนะครับผม ^^"

อาจเป็นเพราะการถ่ายเทอากาศนะครับเรื่องพัดลม ตอนลงโปรแกรมหนักๆผมจะยกตัวเครื่องไว้บนกล่องเล็กๆ (โต๊ะผมเล็ก+ช่วยให้มันมีช่่องระบายอากาศเพิ่ม)

และเวลาใช้งานชิวๆ ผมก็เอาน้องจอยมานอนดูหนังกลางบ้าน ซึ่งเป็นจุดที่มีลมเย็น + พื้นปูด้วยกระเบื้อง ทำให้เย็นแบบไม่ร้อนมากนัก ประกอบกับมีพัดลมติดเพดานที่เป่ารอบห้องอยู่แล้ว

เวลาเอามาที่ออฟฟิศ ผมก็เอาไว้บนโต๊ะทำงาน ได้แอร์ช่วย น้องจอยก็ไม่งอแงครับ

กะว่าจะไปเดินหาฐานมาวางน้องจอยหน่อย เผื่อช่วงไฟดับ ^^

ส่วนเรื่องจับสลากอาจจะเป็นเพราะว่าของล็อตวันนี้ใกล้หมดแล้วครับ ในวันแรกราคานี้มีให้จองด้วย

คาดว่าส่วนหนึ่งที่ต้องจับสลากเพราะวันแรกมีคนจองและมัดจำไว้เยอะ ทำให้ยอดเครื่องมาไม่ทันครับ ลองเดินวนรอบๆโซนดูครับ

วันแรกผมไป 10.10 ได้เครื่องตอน 15.00 โดยประมาณ คาดว่าเป็นช่วงของเข้าพอดีแล้วคนจองไม่อยู่ เลยตัดยอดมาขายก่อนแล้วจึงเอาของล็อตใหม่มาให้คนจองครับ

คู่กันแล้วไม่แคล้วแน่นอนครับ ขอให้ได้เป็นเจ้าของนะครับ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:12

11/2/2009 15:35
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 29
วันนัี้ไปถึงก็ 10.20 นะค่ะก็ว่าเช้าแล้วนะค่ะ

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:14

กลุ่ม:
สมาชิก
เป็นไปได้สูงว่าของล็อต 10.00 วันนี้ทั้งหมดจะเป็นเครื่องที่ถูกจอง+มัดจำไว้เมื่อวานครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้เดินเล่นในงานสักพัก แล้วเดินไปถามเรื่องล็อตใหม่+การจอง

เพราะบางทีของจองมาแล้วแต่คนจองกลับไปแล้ว จะมารับวันอื่น ทำให้มีเครื่องเหลือตกค้างแบบที่ผมได้มา

ขอให้โชคดีครับผม

โพสเมื่อ : 20/3/2009 12:25

[ค้นหา ขั้นสูง]