เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

(1) 2 3 »

DIY : ทำกล่องอุปกรณ์เสริม เติมเต็มเจ้าตัวเล็ก (Expansion Box)
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
อย่างที่เคยเกริ่นไว้ก่อนหน้านี้ครับว่า ตั้งแต่ก่อนมาคบกับน้องตัวเล็ก ผมได้วางแผนDIY ไว้ให้น้องเค้าอยู่หลายๆอย่าง แต่อย่างแรกที่อยากทำ คือการลดข้อจำกัดสองเรื่องใหญ่ๆที่มีอยู่ในตัวน้องเขา ซึ่งทำให้การใช้งานด้อยกว่าโน๊ตบุ๊คทั่วๆไป

- ข้อจำกัดข้อแรกคือเรื่องพื้นที่เก็บข้อมูล หรือ ฮาร์ดดิส ซึ่ง SSD ขนาด 4GB อาจไม่เพียงพอกับการใช้งานบางอย่าง เช่นเก็บไฟล์เพลงหรือหนัง

- ข้อที่สองคือไดร์ฟดีวีดีหรือซีดีรอม ซึ่งก็มีความจำเป็นในหลายๆกรณี เช่น ใช้ติดตั้งโปรแกรมจากแผ่น, เปิดแผ่นหนัง ฯลฯ

ฉะนั้น DIYแรกของผม ก็เลยเป็นการทำกล่องใส่อุปกรณ์ที่ขาดหายไป เพื่อเติมเต็มการใช้งานให้อยู่ในระดับใกล้เคียง หรือ ระดับเดียวกับโน๊คบุ๊ค

ก่อนอื่น เรามาดูกันครับ ว่าผมมีแผนการว่ายังไงบ้าง...

อุปกรณ์ที่จะใส่ คือฮาร์ดดิสและไดร์ฟดีวีดีตามที่บอกไว้ข้างต้น บวกกับอุปกรณ์อีกสองอย่างที่ผมคิดว่าอาจจะได้ใช้งาน (และผมมีอยู่แล้ว... ไม่เปลืองเงินเพิ่ม) คือ

- ทีวีจูนเนอร์ อันนี้ไว้เบื่อๆอยากดูทีวี ไม่มีอะไรพิเศษ

- การ์ดรีดเดอร์ คือช่องที่มีอยู่ในเครื่อง ผมใส่การ์ดSDค้างไว้ โปรแกรมบางตัวก็ลงไว้ในการ์ดนี้ จะถอดการ์ดออกตอนใช้งานอยู่ก็ต้องมาดูว่าเปิดโปรแกรมที่ลงในการ์ดไว้รึเปล่า มันเลยไม่สะดวก และการ์ดรีดเดอร์ในน้องตัวเล็ก ก็อ่านได้เฉพาะ SDหรือMMC ผมก็เลยตัดสินใจว่าใส่การ์ดรีดเดอร์เพิ่มไว้ด้วย จะได้ไม่ต้องถอดการ์ดSDจากเครื่อง และใช้เมมการ์ดได้หลากหลายประเภท

ตกลงมีอุปกรณ์สี่อย่างที่ผมจะเอามาใส่ไว้ในกล่องต่อเพิ่ม คือ ไดร์ฟดีวีดี, ฮาร์ดดิส, ทีวีจูนเนอร์, และ การ์ดรีดเดอร์ อุปกรณ์ทั้งสี่อย่างจะต่อผ่าน USB Hub ที่มีขายอยู่ทั่วไป

ขนาดของกล่อง พยายามจะให้มีขนาดไม่ใหญ่เกินไป จนพกพายาก เป็นไปได้จะยึดตามขนาดเท่ากับของตัวเครื่อง eeePC นี่แหละ

ภาพข้างล่างเป็นแผนผังอุปกรณ์และการต่อที่คิดไว้่คร่าวๆ เส้นสีแดงคือสายไฟ, เส้นสีน้ำเงินคือสายสัญญาณ
Open in new window

อุปกรณ์ที่จะเอามาใช้ ส่วนใหญ่ก็เป็นอุปกรณ์ที่ผมมีอยู่แล้ว มีตามนี้

1. น้องeeePC ตัวเก่ง
2. USB HUB
3. 2.5" Western Digital 60GB + External Case
4. หม้อแปลงไฟ 220VAC -> 5VDC สองตัว
5. D-Tech TV Tuner Box (ใช้ชิพGadmei)
6. Card Reader ทั่วๆไป (รู้สึกว่าที่ผมมีมันจะเป็น 39-in-1)
7. Asus External DVD & CDRW Combo Drive
8. แจกันดอกไม้...... เอ่อ... อันนี้มันถ่ายติดมาในรูปเฉยๆ ไม่เกี่ยว....

อุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้ไฟเลี้ยงต่างหาก (ไฟจากUSB Hubไม่พอ) คือ ฮาร์ดดิส กับ ไดร์ฟดีวีดี ก็เลยต้องใส่หม้อแปลงไฟ 220VAC -> 5VDC เข้าไปอีกสองอัน ตามจำนวนแอมป์ที่จำเป็น ตอนแรกว่าจะหาตัวที่มันขนาด 3A จะได้ใช้ตัวเดียว แต่หาไม่ได้ เลยต้องใช้สองอันอย่างที่เห็น

คราวนี้มาเรื่องตัวกล่อง...
ผมหันซ้ายแลขวา หาของรอบตัว ว่ามีวัสดุอะไรที่เหมาะจะเอามาทำกล่อง
ใส่อุปกรณ์ต่างๆอยู่พักนึงสุดท้ายก็มาเจอเจ้านี่เข้า....

ใช่แล้ว มันคือแฟ้มแข็ง ที่ใช้ใส่เอกสารทั่วไปนี่เอง ความแข็งแรงใช้ได้ น้ำหนักค่อนข้างเบา การตัดทำรูปทรงต่างๆก็ง่าย โอเค... งั้นเอาแฟ้มแข็งนี่แหละ....

หลังจากได้แฟ้มมาแล้ว ผมก็เอามาตัดส่วนที่ไม่ใช้งานออก ตามนี้

เท่านี้ก็จะได้กระดาษแข็งที่พร้อมทำเป็นกล่องแล้ว

โพสเมื่อ : 10/1/2008 15:15
Transfer the post to other applications Transfer

Re: DIY : ทำกล่องอุปกรณ์เสริม เติมเต็มเจ้าตัวเล็ก (Expansion Box)
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
หลังจากตัดแฟ้มแข็งตามขนาดแล้ว ก็ตีเส้นที่จะใช้พับขึ้นเป็นกล่อง
ในรูปเส้นที่ตีไว้คือขนาดของน้องตัวเล็กนั่นเอง
จากนั้นก็ลองวางๆว่าอุปกรณ์ต่างๆควรอยู่ตรงไหนบ้าง

โชคดีจังที่อุปกรณ์มีมุมที่วางแล้วพอดีเส้นที่ขีดไว้พอดี อันนีคืออุปกรณ์ชั้นล่าง (ไม่รวมเครื่องดีวีดี)

จากนั้นก็ตัดส่วนที่ไม่ต้องการออก เพื่อเตรียมพับขึ้นเป็นกล่อง

โพสเมื่อ : 10/1/2008 15:28
Transfer the post to other applications Transfer

Re: DIY : ทำกล่องอุปกรณ์เสริม เติมเต็มเจ้าตัวเล็ก (Expansion Box)
มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
จากนั้น ก็ติดกาวยาง แบบเดียวกับที่เค้าใช้ติดซ่อมรองเท้า (มันติดเหนียวแน่นดี) ตามมุมพับ รอให้แห้งทั้งสองด้าน แล้วประกบกดเข้าหากับเป็นรูปร่างกล่อง

หลังจากติดกาวแล้วอย่าเพิ่งเอามาทำอะไรทันทีนะครับ รอให้แห้่งดีสักหน่อย อย่างน้อยสัก20นาที

เมื่อได้กล่องแล้ว ผมก็ลองเอาอุปกรณ์ต่างๆมาวางดูอีกที โดยคราวนี้ลองต่อสายต่างๆเข้าไปด้วย

แล้วก็ลองวางเครื่องดีวีดีไว้ด้านบนในตำแหน่งที่คิดว่าจะใส่ไว้ทีหลัง
ในรูปผมวางเพื่อดูตำแหน่งเฉยๆ ยังไม่ได้ทำชั้นแบ่งสำหรับเครื่องดีวีดี

ขนาดทั้งหมดพอดีกับกล่องที่ทำไว้ทุกประการ ซึ่งหมายถึงขนาดมันก็จะเท่ากับตัวเครื่อง eeePC พอดี

วันนี้ชิมลางแค่นี้ก่อนละกันครับ วันหลังมาอัปใหม่...

ปล. หน้าตาของกล่องยังไม่ต้องไปซีเรียสกับมันในตอนนี้ หลังตกแต่งมันก็จะดูดีเอง (คิดว่านะ...)

โพสเมื่อ : 10/1/2008 15:36

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
จะลบที่ผมโพสไว้ทำไมเนี่ย อุตส่าห์ออกความเห็นแท้ๆ ว่ามันทุเรศลูกตา ใจกว้างยอมรับหน่อยซิครับ 5555

โพสเมื่อ : 10/1/2008 21:24

บุคคลทั่วไป
ถ้าทำแบบนี้ผมว่าเอาถุงหิวพลาสติกเลยดีกว่าสิ้นเรื่อง กร๊ากกกกก

โพสเมื่อ : 10/1/2008 21:25

บุคคลทั่วไป
คิดนานมั๊ยครับเนี่ยกว่าจะออกมาเป็นแบบนี้ สงสารเจ้าของกระทู้จังเลย

โพสเมื่อ : 10/1/2008 21:26

บุคคลทั่วไป
เอ่อ.....คือว่า.....ถ้ามันลำบากขนาดนั้นไม่ต้องใช้ EEE ก็ได้ครับ Notebook ไปเลยยังเท่ห์กว่าเยอะครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2008 21:28

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ุยังทำไม่เสร็จ....อย่าเพิ่งวิจารณ์ดิ
ืที่โพสยังเสร็จไื้ม่ถึงครึ่งเลย

โพสเมื่อ : 10/1/2008 22:12

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
มีพวกเกรียนโผล่มาด้วยแฮะ แนะนำว่าหากสามารถออกแบบหรือสร้างสรรค์อะไรดีๆ มาโพสโชว์เลยดีกว่าครับ แข่งกันสร้างสรรค์ผลงาน ดีกว่าทับถมคนอื่นเยอะ

เป็นกำลังใจให้คุณ senee นะครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2008 22:18

มือสมัครเล่น
21/12/2007 18:59
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 96
ใช่ครับ นี่เป็นความคิดสร้างสรรค์ และ ความสามารถเฉพาะตัวน่ะครับ มีดีอะไรเอามาโชว์ดีกว่า แต่อย่าเกรียนโชว์กันครับ

โพสเมื่อ : 10/1/2008 22:44

28/12/2007 0:15
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 22
ใจเย็น ๆ กันครับ

ผมเป็นกำลังใจให้ครับ รอชมต่อ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 0:07

มืออาชีพ
27/11/2007 4:54
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 121
พวกเกรียนเป็นพวกไม่มีปัญญาทำแมความสามารถพิเศษในการตำหนิคนที่ทำได้

ผมก็มีโครงงานนะแต่คงเป็นแบบแท่นวางมีลมเป่าขนาดเล็กพกพาตอนนี้วาดแปลนคร่าวๆแล้ว แต่นังไม่มีงบทำจนน่ะ เมียให้วันละร้อย ^_^

ถ้าจะให้ดีน่าจะย่อให้เล็กกว่านี้นะครับจะได้พกได้ด้วย แต่คงลำบากเพราะต่อเยอะเลย

โพสเมื่อ : 11/1/2008 0:16

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
คุณ sanee พยายามค้นคว้าและพัฒนาทดลองให้พวกเราได้รับชมกันหลากหลายความรู้มาก >_< ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 2:27

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ผมไม่ขอต่อเติมอะไรนะครับ....
ยืนยันว่าผมไม่เสียกำลังใจหรอกครับ
มีอะไรที่คิดว่าดี ก็จะเอามาฝากเรื่อยๆ
ขอบคุณสำหรับทุกกำลังใจครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 8:23

บุคคลทั่วไป
เหอะ ๆ จะรอดูจนจบ....

โพสเมื่อ : 11/1/2008 8:26

บุคคลทั่วไป
จะมีปัญหาเรื่องความร้อนรึเปล่าครับ
ผมว่าอย่างน้อยต้องมีพัดลมเล็กๆตัวนึงนะ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 9:17

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ส่วนหนึ่งที่ผมต้องทดสอบก่อนใช้คืออุณหภูมิภายในกล่องแหละครับ
ผมมีอุปกรณ์อยู่แล้ว ถ้ามันร้อน ตรงสันมันมีช่องกลมๆที่เห็นในรูป
นั่นคือจุดติดพัดลมครับ... แบ่งครึ่งของสองชั้นพอดี

โพสเมื่อ : 11/1/2008 10:33

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อืม....สำหรับขั้นตอนที่ยังเหลือนะครับ

-ทำชั้นแบ่งบน-ล่าง
-ทำฝาปิด (ป้องกันกดหน้าเครื่องดีวีดีเวลาหิ้ว)
-ตัดต่อสายทุกอุปกรณ์ให้พอดีความยาวที่จำเป็น
-เก็บรายละเอียดขอบกล่อง (คิดว่าจะใช้พวกสีโป๊ว ไม่ก็ยาแนว)
-ทำสี (แน่นอนว่าต้องเป็นสีขาวตามสีเครื่อง)
-พ่นเคลือบแล็กเกอร์
-วางอุปกรณ์ Fix ตำแหน่งทีละชิ้น (ไม่ให้มันเคลื่อนเวลาหิ้ว)
-ตกแต่งลวดลาย (นิดๆหน่อยๆ)
-ทดสอบการใช้งาน

คร่าวๆประมาณนี้ ตอนนี้ชั้นแบ่งทำไปและ เด๋ววันหยุดจะทำต่อ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 10:40

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
เป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมเองก็ออกเป็นคนแนว ๆ นี้
ถูกคนอื่นเห็นอุปกรณ์ที่ทำขึ้นเอง
แล้วปรามาศว่าไปซื้อเอาดีกว่า

แต่ที่เรารู้ในใจ
ไม่โต้ตอบไป คือ

สิ่งที่เราทำมันมีคุณค่าทางใจ
ซื้อหาไม่ได้ด้วยเงิน
มีชิ้นเดียวในโลก
และเรารู้จักมันดี เสียก็ซ่อมได้

ผมเคยทำเครื่องขยายเสียงเล็ก ๆ
ไว้ใช้เอง ก็ใส่กล่องเสต็ปซิลเก่า ๆ
ปะผุๆ

แต่ภูมิใจนะ

ไม่ใช่แค่เราทำได้...แต่เราได้็ทำมันขึ้นมาจริง ๆ แล้ว

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:13

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
คนที่ชอบทำ DIY ย่อมรู้ดีว่า งานที่ทำออกมามันก็หาซื้อได้ทั่วไป
แต่สิ่งที่หาไม่ได้จากการซื้อ คือความภูมิใจกับสิ่งที่ทำมากับมือ

ผมคนนึงล่ะที่ชอบทำ DIY เป็นชีวิตจิตใจ
คิดอะไร เห็นอะไร เอามาทำมันหมด

เคยทำขนาดเอาโน๊ตบุ๊ตมาแกะเอาแผงLCD
เพื่อเอาไปทำ Hi-Def 720P Projector
ใช้แสงสว่างจากหลอดไฟสนาม (สว่างสัก 20000 Lumens)
ทำเสร็จเอามานอนดู สบายใจ...
เพราะตอนนั้นยังไม่มี Projector Hi-Def ขายอยู่เลย

เคยเอากระชอนสุกี้มาทำตัวรับสัญญาณ Wifi
ทำไปหิวไป... แต่มันก็ใช้งานได้ดี
จุดที่อับสัญญาณก็รับได้ดีขึ้นมาก

ยังมีฟาร์มฮาร์ดดิส ที่ผมเอาฮาร์ดดิสหลายๆตัวมารวมกัน
จนมันได้ความจุขนาด 1.62TB
ตอนนี้ก็ยังใช้มันเก็บไฟล์ที่โหลดจากบิตอยู่เลย

แต่ทุกครั้งที่ผมได้จาก DIY คือสิ่งที่เรียนรู้ขึ้นใหม่
DIY Projector ทำให้ผมรู้เรื่อง Lens ชนิดต่างๆ, รู้จักแผงจอ LCD
DIY Wifi Ant. ผมก็รู้เรื่องการรับส่งของสัญญาณไร้สาย
ฯลฯ

บอกปิดท้ายว่า ทำไปเถอะครับ... ถ้าทำแล้วได้เรียนรู้ ได้สนุกไปกับมัน เกิดความภูมิใจ และถ้าทำแล้วไม่หนักหัวใคร

โพสเมื่อ : 11/1/2008 11:34

[ค้นหา ขั้นสูง]