เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 »

Re: DIY : ทำกล่องอุปกรณ์เสริม เติมเต็มเจ้าตัวเล็ก (Expansion Box)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 200
ไว้จะเอามาโชว์บ้าง ของผมไม่ได้ใส่เยอะขนาดนี้หรอก
แต่ทำเคส ด้วย diary book แล้วก็เอา ext hd ใส่ไว้ในปก โมกล่องใส่ hd กับตัว hd นิดหน่อยให้บางที่สุด แค่นี้ก็มี ext hd ติดตัวไปตลอดแล้วหละครับ

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเอา usb hub ไว้ในปกด้วยแล้วก็เอา BT เสียบไว้ กับเอา ext hd เสียบด้วย จะได้มีแค่สาย usb อันเดียวติดเครื่อง แต่ต้องไปหาสาย usb ที่หัวเสียบมันสั้น ๆ หน่อย เท่าที่เห็นมีแต่หัวมาตรฐานเสียบแล้วมันยื่นออกมาเยอะกลัวเผลอไปปัดโดนแล้วมันจะหักอยู่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 11/1/2008 14:30
Transfer the post to other applications Transfer

Re: DIY : ทำกล่องอุปกรณ์เสริม เติมเต็มเจ้าตัวเล็ก (Expansion Box)
มือวาง
29/12/2007 7:41
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 526
อ้างถึง:

theerachai เขียนว่า:
ไว้จะเอามาโชว์บ้าง ของผมไม่ได้ใส่เยอะขนาดนี้หรอก
แต่ทำเคส ด้วย diary book แล้วก็เอา ext hd ใส่ไว้ในปก โมกล่องใส่ hd กับตัว hd นิดหน่อยให้บางที่สุด แค่นี้ก็มี ext hd ติดตัวไปตลอดแล้วหละครับ

ตอนนี้กำลังคิดว่าจะเอา usb hub ไว้ในปกด้วยแล้วก็เอา BT เสียบไว้ กับเอา ext hd เสียบด้วย จะได้มีแค่สาย usb อันเดียวติดเครื่อง แต่ต้องไปหาสาย usb ที่หัวเสียบมันสั้น ๆ หน่อย เท่าที่เห็นมีแต่หัวมาตรฐานเสียบแล้วมันยื่นออกมาเยอะกลัวเผลอไปปัดโดนแล้วมันจะหักอยู่เหมือนกัน

เป็นอีกไอเดียที่ดีเลยครับ
ไม่ต้องนั่งทำกล่องเองด้วย (และที่แน่ๆ ใช้แฟ้มมันออกมาเนียนดี)
พวกหัวกับสายUSBนี่ ถ้ามันยื่นหรือสายยาวเกิน
ผมจะใช้วิธีปาดบริเวณฐานสายออก (เหลือหัวสั้นๆ)
ส่วนสายก็ตัดต่อไปเลย
ถึงตอนนี้่เข้าใจว่าผมเคยตัดต่อสายUSBไปแล้วเกิน10เส้น
เท่าที่ลองทำมา เทียบสายก่อนกับหลังตัด ไม่มีผลอะไรเท่าไหร่นะครับ
แต่มันจะลำบากนิดตรงที่สายข้างในมันเล็กเอามากๆ
แล้วก็มีพวกShieldด้านในของปลอกสายที่ต้องต่ออีก

เทคนิคที่ผมใช้เวลาตัดต่อสายUSBคือ
ปลอกปลายสายทั้งสองฝั่ง (รวม8เส้น) ออกให้หมดก่อน
เพราะบางทีมาปลอกตอนจะต่อแล้วมันขาด
ก็ต้องตัดเส้นที่ต่อไว้แล้ว มาต่อใหม่

แล้วก็ต่่อเส้นสัญญาณสองเส้นก่อน เพราะเส้นมันเล็กกว่า (เขียว,ขาว)
สายไฟกับสายดิน(แดง,ดำ) เส้นมันจะใ้หญ่กว่าอีกสองเส้น ต่อทีหลังจะง่ายกว่า

โพสเมื่อ : 11/1/2008 14:55
Transfer the post to other applications Transfer

บุคคลทั่วไป
Guest_บุคคลทั่วไป
เยี่ยมครับ กล้าคิด กล้าทำ อย่าสนใจเกรียน

โพสเมื่อ : 11/1/2008 16:39

บุคคลทั่วไป
DIY ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ว่าเป็นงานที่หาซื้อไม่ได้ ทำเองอาจได้แต่ไม่ใช้ทำได้กันทุกคน ทำแล้วภูมิใจ ครับ ผมสนับสนุนครับ ทำเลยครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 16:49

บุคคลทั่วไป
ว่าจะ mod จาก HDD external box 3.5" เหมือนกัน

จะพยายามยัดทุกอย่างให้อยู่ในนั้นเลย...จะได้ไม่ต้องกังวนเรื่อง design

แต่ซักพักก่อนนะ...ตอนนี้จะเอา acer ตัวเก่าแกะมาทำสีก่อน อิือิ (ใครอยากรู้วิธีแกะถามได้นะ)

โพสเมื่อ : 11/1/2008 17:18

pp
Guest_pp
สุดยอดเลยครับ นับถือ...ผมว่างๆก็จะลองทำอะไรเล่นๆอยู่เหมือนกัน

โพสเมื่อ : 11/1/2008 22:04

มือสมัครเล่น
29/12/2007 21:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
เป็นกำลังใจอีกคนครับ
เพราะสืิ่งดีๆ perfect ในโลกนี้ย่อมมีจุดกำเนิืดจากสิ่ง ธรรมดา ๆ เสมอ อย่าเสียกำลังใจเพราะปากคนครับ

โพสเมื่อ : 11/1/2008 23:16

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
โอว....กำลังใจมาท่วมท้นเลย
ขอบคุณทุกท่านนะครับ
(รวมถึงคุณเกรียนด้วย)

แหม... ถึงตอนนี้ เฉพาะในกลุ่ม Hardware Talk
มีการโพสไปทั้งหมด 1256 ครั้ง
ข้อความเกรียน 2-3 ครั้ง ผมคงไม่เอามาใส่ใจมากมายหรอกครับ
คิดแล้วสัก 0.2% มัง

ปล. ผมนี่ถ้าจะบ้าเรื่องข้อมูลตัวเลขแฮะ ยังจะเอามาคิด%อีก

โพสเมื่อ : 12/1/2008 5:38

30/6/2007 23:19
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
มารอดูต่อครับ
เจอพวกเกรียนก็กระโดข้ามเลยไม่อ่าน

โพสเมื่อ : 12/1/2008 12:26

มืออาชีพ
30/11/2007 23:01
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 117
รอดูผลงานครับ^-^

โพสเมื่อ : 12/1/2008 14:44

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 39
อย่าไปสนใจพวกเกรียนครับ ดีนะยังเป็นเกรียนที่ไม่ใช่สมาชิกบอร์ด ถ้าเป็นสมาชิกบอร์ดมาป่วนแบบนี้ผมว่าคงต้องตักเตือนกันบ้างครับ
โดยส่วนตัวผมว่างาน DIY บางตัวยังทำออกมาได้โดนใจกว่างานที่วางขายเลยครับ

เป็นกำลังใจให้คุณ senee ครับ

โพสเมื่อ : 12/1/2008 17:16

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
วันนี้ไปตึกคอม(ศรีราชา)มา...
จริงๆไปหาอุปกรณ์มาทำ DIY บางอย่าง
แต่ไปเจอกระเป๋าใส่แผ่นซีดี แบบที่มีซิปรูดปิดอ่ะครับ
เห็นแล้วลังเลใจ คิดๆแล้วมันเอามาทำกระเป๋าใส่ทั้งเครื่องทั้งอุปกรณ์
รวมกันได้หมดเลย มิดชิดดีด้วย....
ขนาดก็ไม่ใหญ่เท่าไหร่ แต่ออกจะหนาไปนิด
กำลังคิดอยู่ครับว่าจะเอามาทำเป็น Combo แบบใส่ทั้งเครื่องทั้งอุปกรณ์ไปเลยดีหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 12/1/2008 17:22

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
เปลี่ยนแนวเป็น Docking ไปแล้วครับ
ดูในกระทู้นี้

http://www.trendypda.com/modules/newb ... 589&start=0#forumpost9683

โพสเมื่อ : 14/1/2008 10:33

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 27
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
คนที่ชอบทำ DIY ย่อมรู้ดีว่า งานที่ทำออกมามันก็หาซื้อได้ทั่วไป
แต่สิ่งที่หาไม่ได้จากการซื้อ คือความภูมิใจกับสิ่งที่ทำมากับมือ

ผมคนนึงล่ะที่ชอบทำ DIY เป็นชีวิตจิตใจ
คิดอะไร เห็นอะไร เอามาทำมันหมด

เคยทำขนาดเอาโน๊ตบุ๊ตมาแกะเอาแผงLCD
เพื่อเอาไปทำ Hi-Def 720P Projector
ใช้แสงสว่างจากหลอดไฟสนาม (สว่างสัก 20000 Lumens)
ทำเสร็จเอามานอนดู สบายใจ...
เพราะตอนนั้นยังไม่มี Projector Hi-Def ขายอยู่เลย

เคยเอากระชอนสุกี้มาทำตัวรับสัญญาณ Wifi
ทำไปหิวไป... แต่มันก็ใช้งานได้ดี
จุดที่อับสัญญาณก็รับได้ดีขึ้นมาก

ยังมีฟาร์มฮาร์ดดิส ที่ผมเอาฮาร์ดดิสหลายๆตัวมารวมกัน
จนมันได้ความจุขนาด 1.62TB
ตอนนี้ก็ยังใช้มันเก็บไฟล์ที่โหลดจากบิตอยู่เลย

แต่ทุกครั้งที่ผมได้จาก DIY คือสิ่งที่เรียนรู้ขึ้นใหม่
DIY Projector ทำให้ผมรู้เรื่อง Lens ชนิดต่างๆ, รู้จักแผงจอ LCD
DIY Wifi Ant. ผมก็รู้เรื่องการรับส่งของสัญญาณไร้สาย
ฯลฯ

บอกปิดท้ายว่า ทำไปเถอะครับ... ถ้าทำแล้วได้เรียนรู้ ได้สนุกไปกับมัน เกิดความภูมิใจ และถ้าทำแล้วไม่หนักหัวใคร

โพสเมื่อ : 14/1/2008 16:22

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 130
อ้าวไม่มาทำให้ดูต่อแล้วเหรอ
ลุงอุตส่าห์นั่งติดตามอยุ่

โพสเมื่อ : 27/1/2008 20:30

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 52
แนวคิดดีจังครับ

โพสเมื่อ : 24/3/2008 3:59

22/3/2008 16:05
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 30
เป็นกำลังใจให้คุณSenee ผมก็ชอบทำอะไรเองแบบนี้ ยังเคยโมทำ External HDD ให้ลูกชายเอาไปใช้ ผมชอบไปเดินที่ร้านอมรอิเลคโทรนิคส์ เขาจะมีกล่องพลาสติคอเนกประสงค์เอามาโมใส่อะไรได้หลายอย่าง และมีหลายขนาด ผมยังอยากจะลองทำแผ่นซิลิโคนปิดแป้นพิมพ์แบบนูนตามรอยคีบอร์ดโดยการใช้ลมร้อนจากไดร์เป่าผมเป่าไปบนแผ่นซิลิโคนที่วางบนโมลที่ทำเลียนแบบคีบอร์ด หรือจะวางบนคีบอร์ดจริงเลย แต่กลัวน้อง E จะเจ๊งก่อน 555

โพสเมื่อ : 24/3/2008 15:38

มืออาชีพ
22/3/2008 17:50
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 129
คนที่ด่าอ่ะ กล้าๆหน่อยเถอะครับ
แม้แต่ชื่อแฝง ล๊อกอิน ยังไม่กล้าลง

โพสเมื่อ : 25/3/2008 0:19

มืออาชีพ
10/7/2008 22:10
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 101
พี่คิดได้ไงครับสุดยอดจริงๆเลยครับพี่

โพสเมื่อ : 15/7/2008 21:47

มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
อ้างถึง:

senee เขียนว่า:
คนที่ชอบทำ DIY ย่อมรู้ดีว่า งานที่ทำออกมามันก็หาซื้อได้ทั่วไป
แต่สิ่งที่หาไม่ได้จากการซื้อ คือความภูมิใจกับสิ่งที่ทำมากับมือ

ผมคนนึงล่ะที่ชอบทำ DIY เป็นชีวิตจิตใจ
คิดอะไร เห็นอะไร เอามาทำมันหมด

เคยทำขนาดเอาโน๊ตบุ๊ตมาแกะเอาแผงLCD
เพื่อเอาไปทำ Hi-Def 720P Projector
ใช้แสงสว่างจากหลอดไฟสนาม (สว่างสัก 20000 Lumens)
ทำเสร็จเอามานอนดู สบายใจ...
เพราะตอนนั้นยังไม่มี Projector Hi-Def ขายอยู่เลย

เคยเอากระชอนสุกี้มาทำตัวรับสัญญาณ Wifi
ทำไปหิวไป... แต่มันก็ใช้งานได้ดี
จุดที่อับสัญญาณก็รับได้ดีขึ้นมาก

ยังมีฟาร์มฮาร์ดดิส ที่ผมเอาฮาร์ดดิสหลายๆตัวมารวมกัน
จนมันได้ความจุขนาด 1.62TB
ตอนนี้ก็ยังใช้มันเก็บไฟล์ที่โหลดจากบิตอยู่เลย

แต่ทุกครั้งที่ผมได้จาก DIY คือสิ่งที่เรียนรู้ขึ้นใหม่
DIY Projector ทำให้ผมรู้เรื่อง Lens ชนิดต่างๆ, รู้จักแผงจอ LCD
DIY Wifi Ant. ผมก็รู้เรื่องการรับส่งของสัญญาณไร้สาย
ฯลฯ

บอกปิดท้ายว่า ทำไปเถอะครับ... ถ้าทำแล้วได้เรียนรู้ ได้สนุกไปกับมัน เกิดความภูมิใจ และถ้าทำแล้วไม่หนักหัวใคร

สุดยอดเรยท่าน นับถือๆๆ แปงกำลังใจให้นะ ปล.ว่างๆ เอารูป DIY ที่ว่ามาโพสให้ดูหน่อยจิ อยากเหง โดยเฉพาะ DIY Projector อะ เพิ่งรู้นะเนี้ยว่าเอาไฟส่องได้

โพสเมื่อ : 21/7/2008 17:44
ไม่เสียดาย ชีวา ถ้าสิ้นไป

[ค้นหา ขั้นสูง]