เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: รายงานผล หลังจากตะลุยงาน Commart วันแรก
มืออาชีพ
10/5/2008 14:23
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 142
อ้างถึง:

Eka-X เขียนว่า:
เมื่อวานไปดูมาก็เจอ WindPC ครับ สวยทีเดียว ลองดูที่นี้นะครับ
http://www.blognone.com/node/8052

http://lh4.ggpht.com/lewcpe/SFEzKlaEX ... w/IMG_0324.JPG?imgmax=512

จากรูปเป็นร้านที่อยู่ใน Zone C ( ที่ขึ้นไปถามราคาแล้วบอกว่า 10,300 บาท )

แปลว่าปรับลดราคากันเห็นๆ เลย - -

โพสเมื่อ : 13/6/2008 12:25
Transfer the post to other applications Transfer

Re: รายงานผล หลังจากตะลุยงาน Commart วันแรก
มืออาชีพ
13/6/2008 16:25
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 335
ขอฝากเนื้อฝากตัว ด้วยนะครับ
เพิ่งถอย น้อง อีอีอี 900 มาวันนี้สดๆร้อนๆ ที่งานคอมมาร์ท
ตรงบูท ASUS เรยครับ (แต่มีหลายบริษัทให้เลือก) ถอย 16800บาท (จ่ายสดรวมภาษ๊แล้ว) แปง 12G แรม 1G คีย์ไทย แบต 5800 mAh ลง XP และอื่นๆ เรียบร้อย เหลือพื้นที่เท่าไหรไม่แน่ใจ แถมกระเป๋าแบบรูดซิปให้ -_-
ส่วน อี 901 นั้นจากที่ถามหลายๆบริษัทแล้ว ยังไม่ม่จำหน่ายในงานนะ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกัน บางคนบอกมาช่วงบ่าย อีกคนดันบอก ปลายปี แต่ที่แน่ๆนั้น ราคาอยู่ที่ 17900 ไม่รวมภาษีนะครับ รวมแล้วก็ 2หมื่นกว่าๆ
ส่วนใครที่จะไปสอย 4G นั้นเหลือแต่รุ่น คียภาษาปะกิต นะคับคีย์ไทยสินค้าหมด
แล้วตั้งแต่วันแรก -*-

ปล. ครายที่ซื้อแล้ว และอยากลองเครื่อง ขอเตือนไว้นะครับว่าตอนลองอย่าเปิดพวกโปรแกรม ลิขสิทธ์ มิฉะนั้นท่านจะโดนยึดเครื่องทันที ในงานเลยด้วย คามือเหงๆ พี่ที่ร้านฝากเตือนมาเหอๆ

โพสเมื่อ : 13/6/2008 16:51
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ÃÒ§ҹ¼Å ËÅѧ¨Ò¡µÐÅاҹ Commart Çѹáá
มือใหม่
29/4/2008 16:42
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 6
ผมไปซื้อมาแล้วครับ ตัว4g 701 มีคีย์ไทยนะครับ เยอะเลยสงสัยของเพิ่งมา คนเยอะมากๆ ราคา8453บาท รวมvatแล้ว

โพสเมื่อ : 13/6/2008 19:00

Re: ÃÒ§ҹ¼Å ËÅѧ¨Ò¡µÐÅاҹ Commart Çѹáá
มืออาชีพ
16/5/2008 13:43
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 161
EEE 900 นี่เลิกมองนานละ
ดูแต่ตัว Atom อย่างเดียว แต่คงไม่ซื้อในงาน
คงรอของเข้าครบหลังงานสักเดือนสองเดือน
ไม่รีบร้อน เอาแบบหาซื้อง่ายๆ ชิวๆ

ไม่รุจะเอาตัวไหนดี ชั่งใจยาก ราคาก็พอๆกัน

- EEE 901 ทุกอย่างโอ ติดที่คีย์บอร์ดเล็กกว่าชาวบ้าน กับปุ่ม Shift ขวาที่มันผิดที่ผิดทางไปหน่อย
- Aspire One หน้าตาสวย คีย์บอร์ดใหญ่ ถูกใจทุกอย่าง แต่ SSD น้อยไปนิด (8GB เอง) ถ้าเป็นรุ่น HDD 80Gb ก็ดันลดแบต
- MSI Wind ทุกอย่างโอมากๆ คีย์บอร์ดก็ดี Harddisk เยอะจุใจ แต่หน้าตาไม่ค่อยถูกโฉลกผม กับปุ่มทิศทางที่มันเล็กไปนิด (ชอบปุ่มทิศทางสไตล์ Acer ใหญ่ๆ ป้านๆ)

เลือกยากจิงๆน๊อ -_-'

โพสเมื่อ : 13/6/2008 19:08

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 13
ท่านที่สนใจรุ่น 701 ไม่ต้องรีบนะครับ ยังมีอีกเยอะครับ
วันนี้เพิ่งไปคว้ามาตัวนึง มีทุกสีครับ

อ้อ.. ถามคนขายก่อนนะครับ ว่าคีย์บอร์ดไทยหรือเปล่า มีบางล็อตเป็นอังกฤษอย่างเดียว ที่ผมได้ทีแรกก็เป็นอังกฤษอย่างเดียว ดีว่าเอาไปเพิ่มแรมแล้วเห็น ยังดีที่เอากลับมาเปลี่ยนได้

เอาไว้จะมาเล่าเรื่องบริการที่ค่อนข้างประทับใจจากร้านที่โดนว่าอยู่บ่อยๆ ในเน็ตให้อ่านกัน ตอนนี้พิมพ์จาก eee ยังไม่ค่อยคุ้นเลยครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 0:24

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
แล้ว แบตได้ขนาดเท่าไรมาครับ 4800 หรือ ว่า 4400อ้างถึง:

EditBox เขียนว่า:
ท่านที่สนใจรุ่น 701 ไม่ต้องรีบนะครับ ยังมีอีกเยอะครับ
วันนี้เพิ่งไปคว้ามาตัวนึง มีทุกสีครับ

อ้อ.. ถามคนขายก่อนนะครับ ว่าคีย์บอร์ดไทยหรือเปล่า มีบางล็อตเป็นอังกฤษอย่างเดียว ที่ผมได้ทีแรกก็เป็นอังกฤษอย่างเดียว ดีว่าเอาไปเพิ่มแรมแล้วเห็น ยังดีที่เอากลับมาเปลี่ยนได้

เอาไว้จะมาเล่าเรื่องบริการที่ค่อนข้างประทับใจจากร้านที่โดนว่าอยู่บ่อยๆ ในเน็ตให้อ่านกัน ตอนนี้พิมพ์จาก eee ยังไม่ค่อยคุ้นเลยครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 0:44

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
4400 ครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 3:05

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณครับ
ผมไปซื้อที่ในงาน ของร้าน softworld แต่เป็นพิมพ์อังกฤษ เพิ่งมารู้ตอนกลับบ้าน เพราะไม่ได้ดูเลย รีบซื้ออีกตามเคย แซ็งทีไม่ได้ดู ไม่รู้จะไปขอเปลียนได้ไหม ต้องโทษตัวเอง
ตอนแรก ถามหลายร้านบอกว่าต้องไปลงเองบางหรือไปลงทีร้านบ้างแต่เจอร้านนี้เค้าบอกว่ามีทำไว้แล้ว บอกขอตัวทีลง win xp แต่มีหลังร้านให้ไปเปิดทีบ้าน แต่เพื่อความชัวเลยไปเปิดนอกสวนประชุม ปรากฏว่ามันเป็น Lenux แถมมีการเปิดเครื่องใช้งานมาแล้ว เลยงง เอาไปลียนใหม่ ทีนี้ก็เอากล่องทีมีวอยแปะใบรับประกัน ดีคอม มาให้ ดูกล่องเก่าๆหน่อย เลยไม่ค่อยแน่ใจบอกเค้าว่าเอาตัวใหม่เลย ไว้ผมค่อยไปลงโปรแกรมกะเค้าทีหลังกธได้เพื่อความสะบายใจ ก็เลยได้กล่องใหม่มา เพิ่งแกะแบบเห็นกะตา กล่องดีสภาพสวยตัวเครื่องของในสวย ประเด่นก็กลายเป็นว่าผมจะต้องเช็คเรื่องสภาพตัวเครื่องแทน เวลาก็เหลือนน้อยเพราะมีนัดไว้ และก็เสียเวลามากแล้ว เลยไม่ได้ทันสักเกตุว่าเป็นคีย์บอร์ดอะไร แล้วเหมือนกับว่าเค้าก็ไม่เคยอยากเทสเครื่องเพื่อให้เปิดเครื่อง หรือว่าผมเอง็เป็นใจเพราะรีบไปด้วยก็ไม่รู้ ช่างมัน แตเสียยดาย นอกจากได้ราคาถูกลงก็ได้คุณภาพของแบตตำลงด้วย เสียความรู้สึกนิดครับ วันนว่าจะไปซื้อแรมเพิ่มบ้าง ลองจะลองถามดูเพื่อเค้าใจดี อย่างคุณ EditBox เพื่อจะได้เปลียนเป็นคีย์ไทยไม่ต้องมาปิดสติกกอร์ให้ลำคาญ ปล.แต่ก็ไม่รำคาญมาก พอทนไว้ เพื่อได้ก็ดีจะได้มาเล่าเรื่องบริการทีนี่ให้ฟัง อีกอย่างร้านอื่นก็มีคีย์ไทยแล้วนะ เพราะเดิมถามเรื่องราคาแต่ละเจ้าอยุ่ ก็เห็นว่าเป็นคีย์ไทย อีกอย่างทีไม่ค่อยชอบใจ คือตอนมาเปลียนรอบสอง นั้นเค้าบอกเครื่องทีลง win ไม่มีแล้วก็เลยบอกว่า เอาสีดำก็ได้ แต่กลับได้คำตอบว่า "สีดำเป็นสีทีทำมาพิเศษดังนั้น หมดแล้วจะไม่มีมาอีก สัขาวจะเป็นสีมาตราฐาน" ผมเลยสงสัยว่าผมหน้าตาซื่อเบือขนาดนั้นเลยเหรอ ทีมาบอกผมอย่างนี้ แต่เอาเถอะไม่อยากพูดมาก ผมก็รีบ ไม่มีไม่เป็นไร พื้นฐานต้องการสีขาวอยู่แล้ว แต่ได้สีดำแล้วมีทุกอย่างแล้วไม่ต้องเสียเวลาไปลงเพิ่ม ก็เอา แต่เมื่อเป็นอย่างนี้ก็เลยไม่อยากจะคุยต่อเพราะรีบจริงๆ มาเสียความรู้สึกตรงนี้เล็ก ๆ กะเรื่องแบตทีมันน้อยลง แล้วมาเจอเรืองคีย์บอร์ดไม่มีไทยอีก มันเหมือนเป็นระลอก ทีให้เกิดความเสียใจเสียอารมย์ กะร้านไปด้วยทั้งๆทีเค้าก็ไม่ได้มีอะไรมาก อื่ม วันนี้จะลองไปคุยกะเค้าดูอีกที ถเา ok จะเพิ่มแรมไปด้วยเลย ขอบคุณครับ ทีทนอ่านจนจบ ขอระบายซะ ....

โพสเมื่อ : 14/6/2008 8:38

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ลืมถามคุณ EditBox ว่าไปเพิ่มแรมเท่าไรมา ละราคาเท่าไรครับ

ผมถามว่าจะเพิ่ม 2GB เค้าบอกมาว่า มันจะเออ ไม่ได้ให้ลงแค่ 1GB ผมละงง ในบอร์ดนีหลายท่านเค้าลงกันตรึม ไม่เห็นมีใครบอกว่ามันจะเออ เลย

โพสเมื่อ : 14/6/2008 9:04

มือสมัครเล่น
29/5/2008 21:30
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 24
ที่เค้าว่าเอ๋อคงมายถึง ใน Linux มันมองเห็นแค่ 1GB น่ะครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 9:16

พนักงานควบคุมรถซ่อมบำรุง
Engineering Train Operator

บริษัท รถไฟฟ้ากรุงเทพ จำกัด (มหาชน)
Bangkok Metro Public Company Limited

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

totomaru เขียนว่า:
ที่เค้าว่าเอ๋อคงมายถึง ใน Linux มันมองเห็นแค่ 1GB น่ะครับ

อ้สาเหตุเป็นเพราะอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับทีให้ความกระจ่าง Linux มันรับได้แค่ 1GB

แล้วราคาอยู่ทีเท่าไร ผมจะใช้กะ xp ดูหนัง เลยเน็ต และ แต่งรูปเล็กน้อย มีแต่งบ้าง ความลง 1Gb พอใช่ไหมครับ จะเล่นเกมส์ ยูริ อีกอัน

โพสเมื่อ : 14/6/2008 9:25

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
อ้างถึง:

Mrkitti เขียนว่า:
ลืมถามคุณ EditBox ว่าไปเพิ่มแรมเท่าไรมา ละราคาเท่าไรครับ

ผมถามว่าจะเพิ่ม 2GB เค้าบอกมาว่า มันจะเออ ไม่ได้ให้ลงแค่ 1GB ผมละงง ในบอร์ดนีหลายท่านเค้าลงกันตรึม ไม่เห็นมีใครบอกว่ามันจะเออ เลย

Linux Xandros kernel ที่มากับเครื่อง สามารถมองเห็นได้แค่ 1GB ครับ
ถ้าต้องการใช้ 2 GB ต้อง

1) modify เอง ตาม
http://www.trendypda.com/modules/newb ... 499&start=0#forumpost9131
หรือ
2) เปลี่ยนไปใช้ Linux ตัวอื่น เช่น ubuntu, TLE, ...

โพสเมื่อ : 14/6/2008 9:55

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
555 ตอนนนี้กำลังหาวิธีลง xp อยู่ ยังมือใหม่เรื่องพวกนี้อยู่ กำลังหาข้อมูล แต่หาตัวแบบ ghost มาเลยยังไม่เจอ

ส่วนตัวไม่ค่อยถนัด Linux เพราะเวลาใช้งานส่วนใหญ่ไปใช้ xp มากกว่า แล้วไม่รู็ว่าการลงโปรแกรม เช่นแกรม หรือโปรแกรม ต่างๆ มันจะใช้ได้หรือเปล่า เช่นพวก anti virus ไม่รุ็ว่าจะใช้อะไร เพราะ Linux ไม่เคยใช้
ขอบคุณครับทีแนะนำ มา ผมไปดูแล้ว ก็น่าสนใจอยู่แต่ ก็ยังติดว่ายังลงไม่เป็น ก็เลยคิดว่าปวดหัว กะการลง XP ไปก่อน แล้วค่อยว่ากันใหม่ ครับ Linux คงมีไวรัสน้อย กว่า

โพสเมื่อ : 14/6/2008 10:15

มือเซียน
11/4/2007 23:16
จาก ราชอาณาจักรไทย
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 11294
Anti virus ไม่ต้องใช่ครับ
หรือว่าถ้าจะใช้ก็เห็นมี AVG Free ครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 10:27

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
ไปให้ร้านลง xp แล้วครับ ไม่อยากเสียเวลาไว้โอกาสหน้า จะค่อยมาลงเอง เพราะเชื่อว่า ตัวทีลงยังไม่ได้ทีสุด จะต้องมีตัวทีเหมาะกับ eee เข้ามาอีกเรือยๆครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 14:30

มือใหม่
31/5/2008 22:52
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 2
อยากถามครับ เวลาชาตแบตมันร้อนมาก มันปกติไหมครับ
อยากเพิ่มแรม ไปเพิ่มในงานได้ไหม แล้วได้ปุ้มภาษอังกฤษอย่างเดียวมาเปลี่ยนได้ไหมครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 16:15

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

lamunorp เขียนว่า:
อยากถามครับ เวลาชาตแบตมันร้อนมาก มันปกติไหมครับ
อยากเพิ่มแรม ไปเพิ่มในงานได้ไหม แล้วได้ปุ้มภาษอังกฤษอย่างเดียวมาเปลี่ยนได้ไหมครับ

ของผมก็เป็นคีย์อิง เหมือนกัน ทำใจได้ละ เดี๋ยวไปนังแปะตัวอักษรเอาเอง

เรื่องร้อนน่าจะปกตินะครับ ของผมก็ร้อน

เรื่องลง XP ผมยังไม่ได้ทำแต่พอเก็บข้อมูลมาบ้าง แนะนำว่า ลงโดยผ่าน USB หรือ SD จะสะดวก ถ้างัน ไม่ใช่วิธีนี้ ก็ต้องเอา Dive CD Rom มาต่อ เอา XP ทัวไปมาก่อนก็ได้ แล้วค่อยตัด

หรือ ไปดูเหล่านี้ก่อน
http://www.trendypda.com/modules/newb ... t_id=19556#forumpost19556

http://www.torrentz.com/search?q=window+xp+eee ทีโหลด xp ดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจเค้าใช้รุ่นไหนกัน

http://www.trendypda.com/modules/newb ... de=flat&order=ASC&start=0
อันนี้สำหรับเอา winxp มารีดไขมัน

http://www.trendypda.com/modules/newb ... hp?topic_id=1499&forum=18
อันนี้เค้าแนะนำเบื้องต้นการใช้งาน

ประมาณนี้ครับ ลองดูครับ ผมยังไม่ได้ทำ เพราะสรุปว่าให้ร้านทำให้แล้ว ตอนนี้เค้าติดตั้งซะเติมเลยเหลือ 2ร้อยกว่าเม็ก เอง สงสัยไม่ใช่ตัวเบา เอามาใช้งานเดี๋ยวค่อยว่ากันใหม่ แต่อาจจะไปเรียนวิชารีดไขมัน ก่อนครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 21:15

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ผมเพิ่มเป็น 2 GB ครับ ยังไม่ได้ลง xp เลย วันนี้ก็เพิ่งไปซื้อ SDHC 8GB มาอีกอัน กะว่าจะย้ายลีนุกซ์ไปไว้ในการ์ด แล้วลง xp ในเครื่อง เลยต้องหาข้อมูลก่อนครับ

โพสเมื่อ : 14/6/2008 23:11

มือวาง
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

EditBox เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผมเพิ่มเป็น 2 GB ครับ ยังไม่ได้ลง xp เลย วันนี้ก็เพิ่งไปซื้อ SDHC 8GB มาอีกอัน กะว่าจะย้ายลีนุกซ์ไปไว้ในการ์ด แล้วลง xp ในเครื่อง เลยต้องหาข้อมูลก่อนครับ

ดีๆครับ ทำเสร็จแล้วช่วยมาแนะนำด้วยนะครับ เอาตัว Ubuntu แทนละครับ ตัวนี้เห็นเค้าว่าดีกว่า

โพสเมื่อ : 15/6/2008 3:29

[ค้นหา ขั้นสูง]