เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2) 3 4 5 »

Re: ข่าวล่าจากงาน Commart ขอนแก่น สำหรับสาวก Aspire One คร้าบ
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 14
ลำดับต่อไปขอหนีไปตัดต่อ xp ให้เล็กลง เพื่อเอามาใช้กับหนูวรรณครับ

สนใจเชิญได้ที่ http://www.nliteos.com/ ครับ :D

โพสเมื่อ : 5/7/2008 22:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ข่าวล่าจากงาน Commart ขอนแก่น สำหรับสาวก Aspire One คร้าบ
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 204
ผลการลง Driver คับ

ต้องขอขอบพระคุณคุณ amz มากมาย
?ตอนนี้ลง Driver ได้ครบแล้วครับ

VGA, Sound, Wireless, อื่นๆ ตาม link ของคุณ amz เลยครับ แต่ตัว wireless จะใช้ปุ่มลัด (มุมล่างขวา) ยังไม่ได้ คงต้องรอ driver จริงก่อน

ส่วน LAN ผมดาวน์โหลดที่ Realtek ครับ link นี้ครับ
ใช้เหล่านี้ไปก่อน รอของจริงมาค่อยลงใหม่อีกที เน็ตมาเสียงมาใจชื้นเป็นกองแล้วครับพี่น้อง?

เรื่องความเร็วนี่อืดพอสมควรครับ อาจเป็นเพราะ ram 512 ด้วย เปิด word 2007 ใช้เวลาพอสมควรเลยทีเดียว เดี๋ยววันจันทร์ไป up ram แล้วจะรายงานผลอีกทีครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  driver_result.JPG (49.66 KB)
1618_486fd3cbc15e5.jpg 640X571 px

jpg  monitor_lan_wireless.JPG (105.91 KB)
1618_486fd3e90979e.jpg 1024X600 px

โพสเมื่อ : 6/7/2008 3:05
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
11/2/2008 16:22
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 192
ทำไมแบตให้มาน้อยจังเลยครับ 2400 เองหรอครับ

โพสเมื่อ : 6/7/2008 9:13

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

nonnoija เขียนว่า:
ทำไมแบตให้มาน้อยจังเลยครับ 2400 เองหรอครับ

ใน Spec ที่เคยศึกษาบอกว่า 2200 อยู่ได้ 2.5 ชม (บน XP นะครับ) ตอนนี้ยังไม่ได้ชาร์จแบตเลย ต่อ adapter อย่างเดียว

พรุ่งนี้จะลอง test ดูว่าจะอยู่ได้กี่ชั่วโมง อิอิ

โพสเมื่อ : 6/7/2008 9:30

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
เยี่ยมมากครับ

ผมเองก็ต้องใช้ ความรู้ของคุณ kimjuon เช่นกันครับ สำหรับ Lan

ไปเพิ่มแรมมาแล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับว่าเร็วขึ้นหรือไม่อย่างไร เพราะหลังจากลง xp pack3 + office 2007 แล้วอืดไปเลย แต่ผมสังเกตุความอืดได้ว่ามันจะช้าาาาาาามากเวลาเรียกโปรแกรมแต่ละตัว แต่เมื่อเรียกเสร็จแล้ว ทุกอย่างลื่นมากครับ เปิด 3 4 ตัวพร้อมกันไม่มีปัญหาอะไร ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ SSD หรือไม่ อย่างไร

ปัญหาอีกตัวหนึ่งที่เจอก็คือ SD+Card reader ยังใช้ไม่ได้ครับ >< ขี้เกียจหาแล้ว + ยังไม่ได้ใช้ อดใจรอ ของจริงดีกว่า :D

โพสเมื่อ : 6/7/2008 20:48

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผลการเพิ่ม RAM มาแล้วคร้าบ

วันนี้ไปเพิ่ม RAM ที่ศูนย์ acer ขอนแก่น เป็นเครื่องแรกของขอนแก่นเลยที่เอามาเพิ่มแรม (ไปให้พี่ช่างเปิดซิง 55) ด้วยความอยากรู้อยากเห็นเลยขอให้ช่างแกะเครื่องแล้วเอาออกมาให้ดูด้วย (เห็นใส้เห็นพุงน้องวรรณแล้ว น่าเสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ) ต้องรื้อเครื่องเยอะเหมือนกัน เอาน๊อตใต้เครื่องออกหมดแล้วยก keyboard ออก ถึงจะเห็นช่องเสียบ ram อยู่ใต้ mainboard ใครจะเพิ่มเองระวังนะครับ หมดประกันทันที

ใช้เวลาไม่นาน น้องวรรณพร้อม RAM 1.5 g ก็เสร็จพร้อมใช้ ผลการทดสอบปรากฎว่าเร็วกว่าเมื่อวานเยอะมากมาย เปิดโปรแกรมซ้อนๆ กันได้ไม่สะดุดเลยทีเดียว สรุปได้เลยว่าคุ้มจริงๆ ครับ ผมลองเปิด word, ppt, excel, outlook (2007), winamp, msn, ie พร้อมกันก็ยังเร็วใช้ได้ เดี๋ยวจะลองลงเกม 3D แล้วทดลองเล่นดู

อ้อ ก่อนหน้านั้นผม Format แล้วลง XP Super lite แล้วก็เรียกคืน 1g นั้นกลับมาด้วย ตอนนี้ก็เลยเห็น harddisk เป็น 8 g แล้วครับ (ผมแบ่งเป็น 2 partition)

ตัวช่องใส่ Sim card ที่อยู่หลังแบต ปรากฎว่าลองเปิดหลังเครื่องดู จะเป็นช่องกลวงๆ ปกติน่าจะเป็นอุปกรณ์ WiMAX (อะไรนี่แหละ พี่ช่างบอก) เป็นโมเดลต่างประเทศเค้าจะมีด้วย แต่เข้าไทยก็เอาออก (น่าจะ modify เอาอะไรใส่ไปได้ เพราะเหลือช่องว่างเยอะเหมือนกัน)

ตอนนี้ที่ยังใช้ไม่ได้ น่าจะเป็น SD card, key ลัด VGA out (ตัว VGA out ใช้งานได้ แต่ต้องใช้ Intel Graphic media accelerator สั่งแทน ปุ่มลัดยังไม่ได้), Zz คงต้องรอ driver จริงก่อน (ก็ดีกว่าใช้ Linux เพราะตอนนี้ยังพิมพ์ไทยไม่ได้)

แนบ ไฟล์:

jpg  mycom.JPG (37.46 KB)
1618_487198ff4c9dd.jpg 646X390 px

jpg  battery.jpg (27.11 KB)
1618_4871ae2fab08f.jpg 406X457 px

jpg  ram.JPG (29.00 KB)
1618_4871aeb810cde.jpg 421X488 px

โพสเมื่อ : 7/7/2008 11:21

มือสมัครเล่น
12/6/2008 19:17
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 65
โอ้... มันเเพิ่มยากขนาดนั้นเลยเหรอครับ
นึกว่าเหมือนเครื่องทั่วไปที่แค่เปิดใต้เครื่อง

โพสเมื่อ : 7/7/2008 11:39

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 17
โหลด XP SuperLite จากไหนอะครับ เพราะลองใช้ nLite ทำ XP Lite เอง แล้วเวลาติดตั้งมันไม่รู้จัก Intel Atom อะครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 13:10

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

bosilla เขียนว่า:
โหลด XP SuperLite จากไหนอะครับ เพราะลองใช้ nLite ทำ XP Lite เอง แล้วเวลาติดตั้งมันไม่รู้จัก Intel Atom อะครับ

โหลดจากเว็บบิดอะครับ นานมากแล้วจำไม่ได้ ผมมี Win XP super lite กับ window commindy แต่รู้สึก super lite จะใช้ดีกว่า

โพสเมื่อ : 7/7/2008 13:15

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
ขอบคุณมากครับ คุณ Kimjuon

แปลกอยู่อย่าง ผมโทรไปถามที่ call center ของ Acer เขากลับบอกว่า เพิ่มแรมได้สูงสุดแค่ 1 G

แต่จากรูป ได้ถึง 1.5 G, ไม่ทราบว่านี่สูงสุดแล้วยังครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 13:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

amz เขียนว่า:
ขอบคุณมากครับ คุณ Kimjuon

แปลกอยู่อย่าง ผมโทรไปถามที่ call center ของ Acer เขากลับบอกว่า เพิ่มแรมได้สูงสุดแค่ 1 G

แต่จากรูป ได้ถึง 1.5 G, ไม่ทราบว่านี่สูงสุดแล้วยังครับ

สูงสุดแล้วคร้าบ ดูจาก Spec ตามเวปนอกก็ได้ประมาณนี้ครับผม
อ้อ ในตัว mainboard จะมี ram onboard มาเลย 512 m (ฝังมาใน board เพิ่งเคยเห็น พี่ช่างแกชี้ให้ดู ) แล้วก็มีช่องใส่ ram เพิ่ม 1 ตัว รับได้สูงสุด 1 gb ก็น่าจะประมาณนี้ครับ

ที่ call center บอกน่าจะหมายถึงสามารถใส่แรมเพิ่มได้อีก 1 g อะครับ

สอบถามผู้รู้หน่อยครับ ตัวเลข 798 MHz ข้างหน้า 1.48 gb ram คืออะไรครับ เมื่อวานก่อนเพิ่มแรมมันยังเป็น 1.6 ghz อยู่เลยอ่ะครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 13:47

มือเซียน
17/4/2007 16:25
กลุ่ม:
ผู้คุ้มกฎ
โพส: 15242
อ้างถึง:

amz เขียนว่า:
สงสัยเหมือนกันครับ พี่เกียรติ (เจอกันอีกแล้ว ผม สมาชิกเก่า pdamobiz สมัยพี่ตุ๋ยยังไม่จากเราไปครับ) ตอน format เห็นอีก 1 G เป็นอีก partition นึงครับ สงสัยเป็นของ Linux ยังไม่อยากไปยุ่งกับมันแต่เด๋วคงต้องไปหาทางเอาคืนมา อิ

ลำดับการลง ตามที่บอกในเว็บเลยนะครับ ตอนนี้ผ่านหมดแล้ว เหลือ แต่ ethernet

# Realtek HD Audio Driver
# Intel Chipset Driver
# Intel Graphics Driver
# Atheros WiFi Driver
# Broadcom Ethernet Driver *** ตัวนี้ผมยังไม่ผ่านครับ

วงการไอทีมันแคบดี เจอเพื่อนๆ น้องๆ จากเว็บโน้นที่นี่หลายคนเหมือนกัน

แนะนำสำหรีบใครที่จะฟอร์แมท partittion ของ linux ใหม่ ไม่ว่าจะเป็นเครื่องแบรพด์ไหน ก่อนฟอร์แมทให้ใช้ fdisk หรือ xfdsik ลบ partition ที่มีอยู่ทั้งหมดออกก่อนแล้วค่อยสร้างใหม่ เพราะส่วนใหญ่จะมีหลา่ย partition อยู่ เดี๋ยวมันจะหายไปเฉยๆ หาไม่เจอ เนื่องจาก XP ไม่รู้จัก partition แบบอื่นซักเท่าไหร่

จริงๆ ผมว่าช่องใส่แรม น่าจะใส่ได้ถึง 2 GB นะ เสียดายว่ามันเปิดมาลองใส่เองไม่ได้ด้วยสิ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 14:26

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผลการใช้งานแบตเตอรี่ครับ ชาร์จแบตเต็มที่เรียบร้อย

เปิดหน้าจอสว่างสุด
เปิด winamp เล่นเพลง
เปิด window media player ดูหนัง
เปิด wireless
ใช้ msn
(ไม่ได้เปิดกล้อง ไม่ได้ใส่ SD card)

เริ่ม 12.35 น. แบตหมดเกลี้ยง 15.34 น. ครับ

สรุปโดยรวมแล้วใช้งานอย่างที่ว่า ต่อเนื่องได้ประมาณ 3 ชั่วโมงครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 15:34

มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 7
ตอนแรกเห็นแบทแค่ 2200 mAh นึกว่าแบทจะได้แค่สัก 1.5 ชม. แหมแต่น้อง one ก็ไม่ทำผิดหวังนะเนี่ย ทนทานได้ตั้ง 3 ชม. งี้ยิ่งน่าใช้เข้าไปใหญ่

โพสเมื่อ : 7/7/2008 15:44

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

apotheosis เขียนว่า:
ตอนแรกเห็นแบทแค่ 2200 mAh นึกว่าแบทจะได้แค่สัก 1.5 ชม. แหมแต่น้อง one ก็ไม่ทำผิดหวังนะเนี่ย ทนทานได้ตั้ง 3 ชม. งี้ยิ่งน่าใช้เข้าไปใหญ่

แบต 2400 mAh ครับ จาก Spec เดิม 2200 mAh จะใช้ได้ 2.5 ชม เลยไม่แน่ใจว่าทำให้ยาวออกมาได้ถึง 3 ชม รึเปล่า (เพิ่มมาทดแทน sim card slot ที่เอาออกไปรึเปล่าก็ไม่รู้)

ไม่รู้จะ review อะไรเพิ่มแล้วครับ ใครมีอะไรแบ่งปันช่วยมาแชร์กันหน่อยนะครับ สำหรับสมาชิกน้องวรรณกลุ่มเล็กๆ ในเว็ปนี้ อิอิ

ปล. ใครมี DDR2 2GB ไปลองใส่ที่ศูนย์ดูก็ดีครับ อย่างที่ท่าน kiat บอก อยากรู้เหมือนกัน

ปล. เริ่ม charge แบตตอน 16.00 น. จะรอดูว่าเต็มกี่โมง

โพสเมื่อ : 7/7/2008 15:58

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 26
งงๆกับเครื่องผมเหมือนกัน ทำไมเครื่องผมมาถึงก็แบตเกือบเต็มเลยล่ะเนี่ย ชาร์ตต่ออีกไม่กี่นาทีก็เต็มแล้วอ่ะครับ

ว่าแต่มีใครรู้สึกว่าเวลาลงโปรแกรมมันช้าๆบ้างครับ เฉพาะเวลา install น่ะครับ แต่เวลาเรียกใช้ก็ปกติ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 16:36

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Wichy เขียนว่า:
งงๆกับเครื่องผมเหมือนกัน ทำไมเครื่องผมมาถึงก็แบตเกือบเต็มเลยล่ะเนี่ย ชาร์ตต่ออีกไม่กี่นาทีก็เต็มแล้วอ่ะครับ

ว่าแต่มีใครรู้สึกว่าเวลาลงโปรแกรมมันช้าๆบ้างครับ เฉพาะเวลา install น่ะครับ แต่เวลาเรียกใช้ก็ปกติ

แบตมาเต็มตั้งแต่ตอนซื้ออะครับ ตั้งแต่ซื้อมาผมเสียบ adapter ตลอด ไม่ได้เสียบแบตเลย ได้ใช้แบตแค่ตอนทดสอบตอนรับเครื่อง กับตอนเอาไปเพิ่มแรมนี่แหละ ก็เลยชาร์จต่อนิดเดียวให้เต็มแล้วทดลองใช้เลย

ตอน install window ผมก็ช้าครับ พอลงเสร็จก็ใช้ได้ปกติ

อ้างถึง:

Wichy Says:
July 7th, 2008 at 4:02 pm
ไปเจอข้อมูลจาก wikipedia มาครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Acer_Aspire_One

เห็นว่า write speed SSD ของเจ้าตัวนี้เวลาใช้งานจริงอยู่ประมาณ 3 MB/sec. มิน่าล่ะเวลาลงโปรแรกมถึงได้ดูช้าๆจัง T_T

อ้างอิงจาก http://202.28.92.30/~rana/?p=79

โพสเมื่อ : 7/7/2008 16:47

มือใหม่
28/4/2008 17:32
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 18
คุณ kimjuon ครับ ช่วยบอกที่ว่าตอบนี้ ลงโปรแกรมอะไรไปบ้าง

แล้วครับ อยากได้เป็นแนวทางไปบอกกับช่างเค้า

เพราะกะว่าพอไปรับ น้องวรรณ แล้ว จะให้เค้าลง Xp ให้

แล้วก็เพิ่ม ram เหมือนกัน..อิอิ แต่ด้วยที่ใช้เป็นอย่างเดียว

ไม่เคยลงโปรแกรม อะไรเป็นซักอย่าง.. ..

คงต้อหวังพึ่งช่างล้วนๆ ไม่รู้มันจะออกมาเป็นยังไง

ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

โพสเมื่อ : 7/7/2008 18:07

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ผลการชาร์จแบตครับ (ปิดเครื่องชาร์จ)

แบตเต็มเมื่อประมาณ 18.00 น. ครับ (พอดีออกไปกินข้าว กลับมาก็เต็มซะแล้ว) สรุปว่าถ้าปิดเครื่องชาร์จจะกินเวลาประมาณ 2 ชั่วโมงคร้าบ

โปรแกรมที่ผมลงตอนนี้
1. Window XP Super lite
2. Microsoft Office 2007
3. IE7
4. Winamp
5. K-lite Mega Codec
6. PDF reader

ตอนนี้ลงแค่นี้ก่อนอ่ะครับ ขี้เกียจลงเยอะ เดี๋ยว driver ตัวจริงมาจะล้างเครื่องอีกทีแล้วลงใหม่

ไงถ้าไปรับเครื่องอยากให้ลองใส่ ram 2g ดูหน่อยครับ ลองเล่นๆ ดูว่าจะเจอเท่าไหร่ แบบว่าอยากรู้

โพสเมื่อ : 7/7/2008 18:20

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้อ ตอนลง xp จะช้าหน่อยนะครับ ตาม reply ข้างบนเพราะ SSD มี Write Speed ที่ 3 mb/s

เวปแกะไส้พุงน้องวรรณครับ ใครรู้ภาษาญี่ปุ่นแปลหน่อยก็ดีนะคร้าบ
http://www.mobile01.com/topicdetail.php?f=232&t=682555&p=1

แกะ Keyboard
Open in new window

เจอ mainboard

ด้านบนเป็นแรม Samsung 512 mb onboard

หมุนมาด้านล่าง เห็นช่องใส่แรมเพิ่ม และเห็นมีเหมือนพื้นที่วาง Harddisk ไม่รู้ว่าสามารถ modify เพิ่มเองได้มั้ย

จีนได้แบต 2200 mAh เราได้เยอะกว่า

เสริมนิดนึง การส่ง VGA Out เลือกความละเอียดได้หลายระดับครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  VGA_OUT.JPG (40.28 KB)
1618_487213a37b8b1.jpg 640X480 px

โพสเมื่อ : 7/7/2008 18:21

[ค้นหา ขั้นสูง]