เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 (2)

Re: ทำไมเอาไฟล์ลงการ์ดช้าจังคะ (eee 701)
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 262
pqi โอนfileเล็กๆ โปรแกรม ภาพ จำนวนมาก ซักลง1G นี่
ผมก๊อปปี้แล้ว ไปอาบน้ำ กินข้าว รดน้ำต้นไม้ ให้อาหารแมว แล้วกลับมาดู
ยังก๊อปไม่เสร็ด....
มันไม่ใช่ไม่ขี้ริ้วขี้เหร่ อ่ะนะครับผมว่า มันเลวร้ายมากเลยล่ะ
มีsdhcยี่ห้อไหนในโลก ช้ากว่านี้อีกใหมเนี่ย
ทุกวันนี้เลิกใช้โอนfileกับลงโปรแกรม เอามาสต๊อกภาพแทนแล้ว
ไปคว้า sd2G ที่ใช้ร่วมกับppcมาใช้แทนอ่ะ เร็วกว่ากันเกือบ3เท่า
ค่าที่วัดpqiได้5.5m/s นั่น ไม่ใช่ว่า โอนfile 5M เสร็ดใน 1วินาทีนะครับ
โอนจริงๆ มันจะช้ากว่านั้นอีก โปรแกรมteracopyผมบอกค่าก๊อปปี้file realtime ได้แค่2.5M/sเท่านั้นเอง เวลาใช้นึกถึงสมัยusb1.1ไม่ปาน

โพสเมื่อ : 19/8/2008 0:05
Transfer the post to other applications Transfer

Re: ทำไมเอาไฟล์ลงการ์ดช้าจังคะ (eee 701)
มือสมัครเล่น
26/7/2008 19:24
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 54
ใช่ครับ pqi นี่ช้าสุด ๆ เลย
ที่ว่ามันน่าเกลียดก็เพราะมันระบุเป็น class 6 แต่มันทำไม่ได้น่ะครับ
แต่ราคามันก็ถูกจริง ๆ ถูกกว่ายี่ห้ออื่นเกือบเท่าตัว ตอนนี้ก็เลยเอาไป
ใส่กล้องถ่ายรูปแทน เพราะไฟล์รูปจากกล้องมันก็ใหญ่ ๆ ทั้งนั้น
ทำให้ไม่รู้สึกว่าช้า

ส่วนเรื่องโปรแกรมนี้มันทดสอบได้แค่คร่าว ๆ เองครับ
เรื่องความเร็ว 5.5M นี่มันต้องตอนก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ ๆ
ถ้าจากรูปของ pqi ก็ต้องซัก 64K ขึ้นไป ถ้าไฟล์ขนาดเล็กกว่านั้น
เช่น 4K ความเร็วก็เหลือแค่ 1.5K หรือถ้าไฟล์เล็กกว่านั้นก็ยิ่งช้าไปอีก
แถมโปรแกรมนี้น่าจะไม่ได้วัดเรื่องการ Random Read/Write อีก
เพราะถ้าใช้ไปซักระยะ มีการเขียนมีการลบไปซักพัก ไฟล์ในแผ่น
มันจะเริ่มกระจัดกระจาย พอก๊อปปี้ไฟล์ใส่แผ่น มันก็จะต้องเขียนต้องนี้หน่อยนึง
ตรงนั้นหน่อยนึง ทำให้ความเร็วตกไปเยอะ
แถมมีเรื่องของ Average Write Access อีกที่มีผลอย่างมาก
เคยทดสอบ Flash Drive 2 ตัวซึ่งมีค่า Read/Write ต้อง Sequential
และ Random สูสีกันมาก ถึงตัวที่หนึ่งจะได้ผลทดสอบน้อยกว่าตัวที่สอง
ประมาณ 2M/sec แต่เพราะตัวหนึ่งมี Average Write Access
น้อยกว่าตัวที่สองเท่าตัว ทำให้เวลาใช้งานจริง เช่นไปก๊อปปี้ไฟล์ setup XP
ตัวที่หนึ่งใช้เวลาน้อยกว่าที่สองถึงเท่าตัว

ที่ร่ายมาซะยาวก็จะบอกว่าโปรแกรมนี้ใช้ดูได้แค่คร่าวเองครับ
ถ้าดูแบบละเอียด ผมใช้ Everest มันดูได้หมดเลย
แต่มันก็ต้องสั่งทีละอันเอง กว่าจะทดสอบเสร็จต้องจิ้ม mouse ไปหลายสิบที
ใช้เวลากว่าครึ่งชั่วโมง ส่วนโปรแกรมนี้มันจิ้ม 4 ทีใช้เวลาไม่ถึงนาทีเอง :)
แถมจับภาพทีเดียวเองด้วย ถ้าใช้ evest จะจับภาพนี่ต้องจับเป็นสิบเลย
เพราะมันทดสอบทีละอย่าง

โพสเมื่อ : 19/8/2008 2:33
Transfer the post to other applications Transfer

มือเซียน
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 1041
แปลกจัง ผมก็ใช้ PQI C6 4GB นะ
ไม่ว่าหนัง หรือเพลง MP3 ขนาดประมาณ 1GB ผมลองก๊อปลง SD ยังไงก็ไม่เกิน 4 นาทีครับ

โพสเมื่อ : 19/8/2008 7:56
PM หรือ โทร 08-16236353
พง ครับ / EEE 900A 16GB Runcore + TS + BT

[ค้นหา ขั้นสูง]