เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 (3)

Re: สับแหลก MSI Wind !!!
มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 313
อ้างถึง:

ROBBER500 เขียนว่า:
อ้างถึง:

Wind เขียนว่า:
อ้างถึง:

mrter2000 เขียนว่า:
บอกตามตรงเลยนะครับ
ถ้า msi ทำตลาดกว้าง ๆ กว่านี้
พร้อมทั้ง batt ได้อึดกว่านี้ ผมสอยไปแล้วครับ ยอมรับว่า งามมกว่า asus 1000h

แต่เมื่อเห็นความสามารถเรื่อง batt แต่หน้าตาอาจจะด้อยกว่า
เลยจำต้องเอามาเป็นเจ้าของ

รอ msi มี batt อึดกว่านี้แล้วหละ ก็ไม่แน่ครับตลาดคงคึกคัก

แต่สำหรับผมนะ ของต้องดีระดับหนึ่งและต้องสวยด้วย
เพราะถ้าเด่นเพียงด้านใดด้านหนึ่งไม่นานก็อยากเปลี่ยนรุ่นใหม่แล้ว
โดยเฉพาะเทคโนโลยีนี่ไปอย่างไวเลย ราคาก็ตกเร็วตามเทคโนโลยีนั่นแระ
ยิ่งถ้าไม่สวยแพรบเดียวก็เบื่อ เพราะรุ่นใหม่ๆทั้งสวยและทั้งดีกว่าตามออกมาเป็นขบวน
อย่างเช่น Asus N10 เป็นต้น ทั้งสวยและก็ดีกว่า eee pc 1000h
แถมได้ชื่อว่าเป็น Asus ไม่ใช่ eee ด้วยยิ่งไปกันใหญ่ แล้วไม่นานราคา
ก็ต้องปรับลงมาแทนที่ 1000h ในที่สุด ซึ่งตรงนี้ก็เป็นกฎตายตัวในเรื่องของ
การตั้งราคาในกลุ่มของเทคโนโลยีซึ่งเป็นที่รู้กันอยู่แล้ว คือเมื่อมีรุ่นใหม่มารุ่นเก่าก็ต้องตกไป
ผมจึงมักเลือกดุลยภาพระหว่างประสิทธิภาพและความสวยงามมากกว่า
เพราะว่ามันจะอยู่ไปกับเราได้นานกว่า ซึ่งเมื่อนำ 1000h กับ Wind
มาเปรียบเทียบในเรื่องดุลยภาพกันแล้ว Wind จึงเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุด
สำหรับผมอย่างไม่ต้องสงสัย

ขอบอกเลยนะคับเป็นการตอบกระทู้ที่ไม่สร้างสรค์ ทุกอย่างที่คุณบอกมาเกิดขึ้นกับสินค้าทุกชนิดทุกค่าย รวมทั้งMSI เองก็เช่นกัน การเลือกซื้อศินค้าไม่มีคำว่า ถูก/ ผิด อยู่ที่ปัจจัย แต่ละบุคคล มองที่ส่วนใดของสินค้าการตลาดเป็นอีกปัจจัย บริการหลังการขายมีส่วนในการตัดสินใจ ความจำเป็นในการใช้สินค้าเป็นอีกปัจจัย คำว่าพอเพียงเรารู้จักแค่ไหน การแสดงความเห็นควรเปิดกว้างและควรมองในมุมที่กว้างออกไป ควรเปิดใจให้กว้างกว่านี้คับ
***ล่วงเกินสิ่งใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยคับ***

ความคิดเห็นแตกต่างกันได้นะครับ
บอร์ดเสรีครับ
ความคิดเห็นไม่ตรงกันอย่างไรก็โพทเข้ามาได้ครับ
ไม่ล่วงเกินครับ พูดความจริงเพียงแต่ความคิดต่างกันไม่ใช่เรื่องผิดอยู่แล้วครับ
ขอบคุณครับที่ติชม

พอดีสมัยก่อนผมเคยซื้อมือถือที่มี Fn มากมายยี่ห้อดังยี่ห้อหนึ่ง
ยี่ห้อนี้จะให้ Fn เยอะมากมาย แต่ไม่ค่อยพัฒนาเรื่องความสวยเลย
พอผมซื้อได้ไม่นาน ในที่สุดไม่ถึงครึ่งปีผมก็ต้องทิ้งไปเพื่อไปหาซื้อ
มือถืออีกยี่ห้อหนึ่งที่ชอบออกแบบทรงสวยและมี Fn พอสมควร
และผมก็ใช้มันนานมากกว่า 5 ปี เลยมีความรู้สึกว่า ถ้าเน้นสวยและ Fn
ยอมรับได้ ผมว่าน่าจะดีกว่านะ ก็เท่านั้นแระครับ

โพสเมื่อ : 9/9/2008 21:49
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 133
ก่อนที่จะกระทู้นี่จะเปลี่ยนประเด็น จากความตั้งใจแห่งเจ้าของกระทู้
ที่บอกถึงข้อเด่นข้อด้อย ในความรู้สึกของเจ้าของกระทู้
ถามใจตัวเองก่อนตัดสินใจเลือกว่ารุ่นไหนเหมาะกับเราที่สุดคับ
เพราะความต้องการแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
เข้าใจความรู้สึก mrter2000 คับ คงเข้าใจความหมายนะคับ
*** ยินดีที่ได้รู้จักคับ ***

โพสเมื่อ : 10/9/2008 12:37
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ก่อนที่จะกระทู้นี่จะเปลี่ยนประเด็น จากความตั้งใจแห่งเจ้าของกระทู้
ที่บอกถึงข้อเด่นข้อด้อย ในความรู้สึกของเจ้าของกระทู้
ถามใจตัวเองก่อนตัดสินใจเลือกว่ารุ่นไหนเหมาะกับเราที่สุดคับ
เพราะความต้องการแต่ละท่านไม่เหมือนกัน
เข้าใจความรู้สึก mrter2000 คับ คงเข้าใจความหมายนะคับ
*** ยินดีที่ได้รู้จักคับ ***

*** ถูกต้องแล้วครับ ***

เลือกตามความเหมาะสมของตัวเองดีที่สุดแล้วครับ
เพราะตัวเองเท่านั้นที่รู้ถึงความต้องการของตัวเองดีที่สุด
คงไม่มีใครจะชักจูงใครได้นอกจากตัวเองจะค้นพบเองเท่านั้นแระครับ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 13:15

มือสมัครเล่น
25/8/2008 10:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 95
จุดประสงค์ที่ออกมานั่นแหละครับอย่างที่คุณ ROBBER500 บอกนั่นแหละครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับใครไม่ได้เข้าข้างอะไร ว่ากันตรงๆไม่ได้ชมว่า วิน ดีอย่างเดียว หรือว่า 1000h ดีอย่างเดียว ทุกเครื่องที่จับมามันไม่ได้ perfect หมดครับ

เลือกตามความต้องการของเราคือสิ่งสำคัญที่สุดครับ

ที่ผมเขียนนั้นก็ออกจากการได้ลองใช้จริงๆ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับ บ นะครับ

แตกต่างได้ไม่แตกแยกนะจ้ะ

โพสเมื่อ : 10/9/2008 15:17

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 70
ผมว่า อย่างเถียงกันให้คนที่จะซื้อ งงเลยคับ เชื่อผมซื้อไปเลยครับ Mac Air สวย เริ่ด perfect

โพสเมื่อ : 11/9/2008 1:49

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อันนี้จริง 100 % เลย 555+
แต่ตอนนี้ืได้แต่ฝันอ่ะ ไกลเกิน อิอิ.....^_^

โพสเมื่อ : 11/9/2008 2:22

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 495
แต่ Macbook Air มีช่อง USB แค่ช่องเดียวเองนะครับ สู้พวก netbook ไม่ได้เล้ย อิอิ

โพสเมื่อ : 11/9/2008 3:03

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
โธ่ มาตีกรอบตัวเองทำไมคับ ซื้อ HUB มาต่อซิคับ ไม่ยาก.......^_^

โพสเมื่อ : 11/9/2008 5:25

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
macbook air น่าจะเหมาะกับคนที่ต้องการใช้ OS ของ mac ด้วยนะครับ
ส่วนตัวใช้ Window เป็นหลักเลยต้องใช้เจ้า Wind นี่แระครับ เหมาะมือดี
Wind(ow)

โพสเมื่อ : 11/9/2008 5:35

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
http://www.maccafethai.com/portable_macbookair.html

ดูที่ด้านล่างสุดเลยคับ แล้วจะตาสว่าง โลกจะกว้างขึ้นคับ

ออกมาข้างนอกซะที

โพสเมื่อ : 12/9/2008 12:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

http://www.maccafethai.com/portable_macbookair.html

ดูที่ด้านล่างสุดเลยคับ แล้วจะตาสว่าง โลกจะกว้างขึ้นคับ

ออกมาข้างนอกซะที

ทุ่มทุนสร้างซื้อ mac เพื่อเล่นแค่ window ใครจะซื้อก็เอาเถอะครับ
ผมว่าสุดท้ายเครื่อง mac ก็ลงท้ายด้วย OS ของมันอยู่ดีละครับ

โพสเมื่อ : 12/9/2008 12:27

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
คือ อยากรู้นะคับ FERRARI นี่รถใช่มั้ยคับ.....?

TOYOTA นี่ก็รถใช่มั้ยคับ....?

แม้แต่ YAMAHA นี่ก็รถใช่มั้ยคับ....?

ใช้เป็นพาหนะเหมือนกันทั้งนั้นคับ ( รถเมล์ยังใช่เลย )

อยู่ที่ว่าคุณมีกำลัง(ปัญญา)ซื้อคันไหน.....?

มีกำลัง(ปัญญา)ซื้อแล้วอยากซื้อคันไหน.....?

ซื้อไปเพื่อ โชว์ / ขับไปทำงาน / สะสม .....?

คงเข้าใจแล้วนะคับ

อยากจะเข้ามาดูเป็นครั้งสุดท้ายนะคับก่อนที่กระทู้จะกลายเป็นกระแทกกระทั้น

ที่บอกก็เพื่อเป็นวิธีแก้ไขสำหรับคนที่จำเป็นต้องใช้สอง OS จริงๆ

หรือบางคนพอใจในหน้าตา MAC มากกว่า(อันนี้ต้องมีอันจะกินนะคับ)

แต่ไม่รู้ว่าใช้ได้ก็บอกกันไว้เผื่ออยากได้คับ (ไม่งั้นเค้าจะออกมาทำไม)

เค้าไม่ได้บังคับให้ทุกคนที่ซื้อ MAC ต้องไปใช้นะคับ

หรือใครคิดว่าซื้อ PC อีกเครื่องลงทุนอีก10000กว่า ไม่แน่อาจจะ

20000กว่าแล้วมันคุ้มกว่าอันนี้แล้วแต่คับบางคนอาจมองว่า

ประหยัดกว่า บางคนมองว่าสะดวกกว่าเครื่องเดียว 2 OS

ส่วนใครไม่มีปัญญาก็ไม่ต้องไปใช้มันคับ ประเมินตัวเองด้วยคับ

แต่ไม่ต้องมาประจานตัวเองคับบอกแล้วว่าแต่ละคนความจำเป็นไม่เท่ากัน

และบอกไว้เลยนะคับ ไม่อยากเข้ามาดู หัวข้อนี้อีกเพราะรู้สึกว่าจะมี

สาวก WIND บางท่าน(ย้ำนะคับว่าบางท่าน)ไม่เปิดกว้าง และ ไม่มีใจในการ

ช่วยกันพัฒนาเว็บนี้ซักเท่าไหร่ คือเค้าตั้งใจให้มาช่วยกันหาวิธีแก้ปัญหา

ไม่ใช้สร้างปัญหา.......

ือืม...เกือบลืม ยังยืนยันคำเดิมนะคับ MAC BOOK AIR สวยเริ่ดจิงๆ^_^

โพสเมื่อ : 12/9/2008 23:06

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ขอให้คุณ OAT ทำการสับแหลก Netbookต่อไปที่ยี่ห้ออื่น (Lenovo S10, BenQ U101, Toshiba NB 105) หากยังไม่โดนเมียสับก่อน !!

รอ อยู่ครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  toshiba_netbook.jpg (0.00 KB)

jpg  benq-joybook-lite-u101-laptop-first-look.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 12/9/2008 23:16

มืออาชีพ
กลุ่ม:
สมาชิก
ทางเลือกมีให้กับทุกคนเสมอ แต่ทุกทางเลือกไม่ได้มีไว้ให้สำหรับทุกคน
เลือกทางที่เหมาะสมที่สุดในความคิดของท่านดีกว่าครับ

โพสเมื่อ : 13/9/2008 6:39

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
ขอให้คุณ OAT ทำการสับแหลก Netbookต่อไปที่ยี่ห้ออื่น (Lenovo S10, BenQ U101, Toshiba NB 105) หากยังไม่โดนเมียสับก่อน !!

รอ อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

มีทรัพย์ และมีเวลาและหนีเมียมาได้ จะหามาให้สับอีกนะครับ

หวังว่าคนที่ใช้ไม่โกรธกันที่วิจารณ์ ผมชอบ ความจริงครับอยากให้ทุกคนได้ของที่ตรงความต้องการมากที่สุดครับ :)

โพสเมื่อ : 20/9/2008 11:57

มือวาง
19/1/2008 16:47
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 588
อื่ม นานา จิตตั้ง ผมว่า ดีทุกอย่าง มีเหตุผลของแต่ละคน ทีเหมาะกับเฉพาะตัวคนนั้นๆ ทีพูด ก็จะพูดเหมือนสังคมไทยในตอนนี้ ผมเป็นกลางครับ (ปล.ไม่มีตั้งซื้อใหม่ เลยอยากได้ไปทุกตัว เมื่อมีตั้งแล้วจะต้องดูคงไม่เป็นกลางแล้ว เพราะจะมีสิ่งทีชอบอยู่ในใจแล้วคงจะเชียรอย่างนั้น มันเป็นเหตุผลทีดีทุกอัน เหมาะกับคนนนั้น อิอิ)

โพสเมื่อ : 20/9/2008 12:13

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
เห็นผ่านตาว่าคุณ OAT ปล่อยเจ้า Wind ไปแล้ว ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่าครับ แล้วกำลังเล็งสับอะไรต่อไป ... ครับ

ผมคงรอ MSI Wind U120 อยู่ว่า Spec กับ Body จะคมขึ้นหรือเปล่า

โพสเมื่อ : 20/9/2008 12:14

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
เห็นผ่านตาว่าคุณ OAT ปล่อยเจ้า Wind ไปแล้ว ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่าครับ แล้วกำลังเล็งสับอะไรต่อไป ... ครับ

ผมคงรอ MSI Wind U120 อยู่ว่า Spec กับ Body จะคมขึ้นหรือเปล่า

ครับขายไปแล้วครับ

กำลังเล็งตัวใหม่ๆอยู่เพราะที่ทำงานผมโดนผมจีบให้ซื้อสามเครื่อง สามยี่ห้อเลยครับ

msi wind
asus e1000
hp 2133

ขาดเพียงแต่ aspire one hdd ที่รอจีบพี่ที่ทำงานให้ซื้ออยู่ครับแหะๆ

โพสเมื่อ : 21/9/2008 21:00

1/10/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 32
อ้างถึง:

Wind เขียนว่า:
macbook air น่าจะเหมาะกับคนที่ต้องการใช้ OS ของ mac ด้วยนะครับ
ส่วนตัวใช้ Window เป็นหลักเลยต้องใช้เจ้า Wind นี่แระครับ เหมาะมือดี
Wind(ow)

ผมว่า macbook อากาศ เหมาะแก่คนเงินเหลือใช้มากกว่า

โพสเมื่อ : 1/10/2008 20:07

[ค้นหา ขั้นสูง]