เข้าระบบ

ชื่อเรียก:

รหัสผ่าน:

จำฉัน

ลืมรหัสผ่าน?

สมัครสมาชิก!

เมนู

« 1 2 3 (4) 5 6 »

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
มือใหม่
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 16
อ้างถึง:

ผ่านมา เขียนว่า:
อ้างถึง:

SatOShi เขียนว่า:
เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ผมกำลังจะตัดสินใจครับ ลองจับต้องมาแล้วที่ซีคอนฯ
ถูกใจตรงที่ คีย์บอร์ดใหญ่ดี(พอดีนิ้วผมใหญ่)พิมพ์ง่าย ตัว HDD มีตัว Protect เวลาเกิดการสั่น(เฉพาะรุ่นCPU 1.2 ขึ้นไป) ใช้งานได้ดี ความละเอียดหน้าจอสูงกว่าหลายๆ ยี้ห้อ ที่กำลังพิจารณาอยู่เช่นกัน แบบว่า ถ้าปรับ 1024 x 768 ไม่ต้องเลื่อนหน้าจอเหมือนยี้ห้ออื่น, ความคงทนของตัวบอดี้ แข็งแรง ดูอินเตอร์มากๆ
ไม่ถูกใจตรงที่ ความร้อนสูงมากเวลาใช้งาน แบบว่าความร้อนใต้เครื่องร้อนมากๆ ความร้อนแผ่มาถึงแผงคีย์บอร์ดด้านบน, อีกอย่าง ราคาแรงไปหน่อย

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับระบบการ Protect Harddisk ในกรณีการสั่นสะเทือนอย่างรุนแรง หรือการทำตก ในเครื่องน้อง min จะมีชื่อเรียกว่า
HP 3D DriveGuard จะปกป้องฮาร์ดไดร์ฟด้วย จากการกระเทือน การกระแทก หรือการตกหล่น ด้วยเซ็นเซอร์แบบดิจิตอล 3 ทิศทางที่จะจับการเคลื่อนไหวของฮาร์ดไดร์ฟ และจะส่งสัญญาณเตือนไปยังระบบซอฟท์แวร์หากมีการเคลื่อนไหวที่รุนแรง พร้อมสั่งฮาร์ดไดร์ฟให้หยุดทำงานชั่วคราว
(ซึ่งเวลาระบบนี้ทำงานจะสามารถสังเกตุได้โดยง่ายครับ ไฟ harddisk ที่เป็นสีเหลื่องจะมีสถานะค้างตลอดเวลาครับ)
ซึ่ง (ในรุ่น CPU 1 G ก็จะมีเหมือนกันครับ) เราสามารถเช็คได้ว่าเราให้ระบบทำการป้องกันตัวเองโดยอัติโนมัติหรือไม่
1. เมนู Start -> Setting ->Control panel
2. เลือก โปรแกรม -> HP 3D DriveGuard
3. ให้เช็คที่แถบ Status ว่า Enable อยู่หรือไม่ครับ โดยถ้าStatus เป็น Enable ก็จะมีเครื่องหมายถูก สีเขียว
4.ในกรณีที่ Disabled จะมีเครื่องหมายกากบาทสีแดง ครับ ให้กดปุ่มในช่อง OPtion ครับระบบจะเปลียน Status เป็น Enable ครับ

ขอบคุณมากครับ โอ๊ว ความรู้ทั้งน้านเลย

โพสเมื่อ : 20/7/2008 20:59
Transfer the post to other applications Transfer

Re: แกะกล่อง HP 2133 mini-note PC
มืออาชีพ
20/7/2008 14:30
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 170
เอชพีเสริมความเฉียบให้ไลฟ์สไตล์คนรุ่นใหม่ด้วยมินิโน้ตบุ๊คจิ๋ว สุดโฉบเฉี่ยวรุ่นล่าสุด HP 2133 Mini-Note PC

HP 2133 Mini-Note PC

เปิดตัวนวัตกรรมการสร้างสรรค์ล่าสุด เพื่อตอบสนองไลฟ์สไตล์ของผู้ใช้งานที่ไม่หยุดนิ่งอยู่กับที่ ด้วย HP 2133 Mini-Note PC หรือเรียกสั้น ๆ ว่า HP Mini ซึ่งนับเป็นโน้ตบุ๊คขนาดเล็กรุ่นแรกจากเอชพีที่ได้รับการออกแบบมาเพื่อตอบสนองความต้องการของผู้ใช้งานโน้ตบุ๊ค นอกสถานที่ ที่ต้องการการใช้งานที่สะดวกราบรื่นยิ่งขึ้น ทุกที่ ทุกเวลา HP Mini นับเป็นโน้ตบุ๊คขนาดเล็กพกพาสะดวกเครื่องแรกจากเอชพีที่มาพร้อมกับหน้าจอ WXGA ขนาด 8.9 นิ้ว มีดีไซน์ที่เรียบง่าย แต่แฝงด้วยความลุ่มลึก โดดเด่นด้วยคีย์บอร์ด Qwerty ขนาดใหญ่ เห็นเด่นชัด ใช้งานง่าย และ ทัชแพด (Touchpad) ที่จะช่วยมอบประสบการณ์การใช้งานที่เหนือกว่า ด้วยน้ำหนักเริ่มต้นเพียง 1.19 กก. ตัวเครื่อง สุดโฉบเฉี่ยวของ HP Mini ทำจากวัสดุอย่าง Anodised Aluminium และ แมกนีเซียม อัลลอย จึงแข็งแรง ทนทาน นอกจากนี้ยังได้รับการเสริมด้วยคุณสมบัติด้านความปลอดภัย เพื่อป้องกันการลอบใช้งานอีกด้วย

คุณสมบัติพิเศษ อื่นๆ ได้แก่

อุปกรณ์เสริมเว็บแคม VGA ที่มาพร้อมกับความสามารถในการจับภาพนิ่ง การประชุมทางอินเทอร์เน็ต และฟังก์ชั่นส่งข้อความด่วนแบบภาพขณะเดินทาง
ลำโพงและไมโครโฟนในตัว
เทคโนโลยีไวร์เลสต่างๆ ที่มาพร้อมตัวเครื่อง เช่น Wi-Fi Certified WLAN1 และบลูทูธ
อายุการใช้งานแบตเตอรี่ที่ยาวนานยิ่งขึ้น โดยมีแบตเตอรี่สองแบบให้เลือก ได้แก่ แบตเตอรี่มาตรฐานแบบ 3 เซล ที่ช่วยปรับให้เครื่องมีน้ำหนักเบาที่สุด (อายุการใช้งาน 2 ชั่วโมง 15 นาที) และ แบตเตอรี่มาตรฐานแบบ 6 เซล เพื่อก ารใช้งานที่ยาวนานและต่อเนื่องมากยิ่งขึ้น (อายุการใช้งาน 4 ชั่วโมง 30 นาที)
HP Durakeys เทคโนโลยีการเคลือบใสบนคีย์บอร์ดลิขสิทธิ์เฉพาะของเอชพี เพื่อป้องกันพื้นผิวด้านนอกของคีย์บอร์ดและตัวพิมพ์ ช่วยให้คีย์บอร์ดมีความทนทานต่อการใช้งานสูงกว่าคีย์บอร์ดทั่วไปถึง 50 เท่า
HP 3D DriveGuard ที่มาพร้อมกับชิป digital accelerometer แบบ 3 แกน จะส่งสัญญาณไปปิดการทำงานของฮาร์ดไดร์ฟ เพื่อปกป้องข้อมูลสำคัญไว้หากเครื่องตกหรือได้รับการกระแทก

ที่มา : http://blog.eduzones.com/magazine/5870

โพสเมื่อ : 20/7/2008 21:07
http://www.mhthai.co.cc
Transfer the post to other applications Transfer

มืออาชีพ
16/4/2008 21:55
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 112
ผมซื้อมาเหมือนกันครับ แต่มีปัญหาเรื่องความเร็ว แบบว่าถ้าเปิดเน็ตแล้วจะทำให้เครื่องช้าลงอย่างรู้สึกได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่สาเหตุไรครับ นอกนั้นอย่างอื่นก็ ok ครับ แล้วHP 3D DriveGuard มีทุกรุ่นครับ รุ่น 1g ก็มีครับ ุถ้าใครไม่ติดที่ vista licence ผมว่าตัว 1g น่าจะ work กว่าครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 21:11

มือสมัครเล่น
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 42
อ้างถึง:

เป็นอีกตัวเลือกนึงที่ผมกำลังจะตัดสินใจครับ ลองจับต้องมาแล้วที่ซีคอนฯ
ถูกใจตรงที่ คีย์บอร์ดใหญ่ดี(พอดีนิ้วผมใหญ่)พิมพ์ง่าย ตัว HDD มีตัว Protect เวลาเกิดการสั่น(เฉพาะรุ่นCPU 1.2 ขึ้นไป) ใช้งานได้ดี ความละเอียดหน้าจอสูงกว่าหลายๆ ยี้ห้อ ที่กำลังพิจารณาอยู่เช่นกัน แบบว่า ถ้าปรับ 1024 x 768 ไม่ต้องเลื่อนหน้าจอเหมือนยี้ห้ออื่น, ความคงทนของตัวบอดี้ แข็งแรง ดูอินเตอร์มากๆ
ไม่ถูกใจตรงที่ ความร้อนสูงมากเวลาใช้งาน แบบว่าความร้อนใต้เครื่องร้อนมากๆ ความร้อนแผ่มาถึงแผงคีย์บอร์ดด้านบน, อีกอย่าง ราคาแรงไปหน่อย

เรื่องความร้อนในการใช้งานจริงตอน Full load ความร้อนจะเกิดขึ้นที่อุปกรณ์ หลักๆ 2 ตัวครับคือ
1. CPU จะมีอุณภูมือยู่ที่ประมาณ 53 องศาเซลเซียส
2. ในส่วนของ Harddisk ก็ประมาณ 44 องศาเซลเซียส

ซึ่งตัวCPU จะอยู่ตรงด้านซ้ายข้างล่าง ครับ ส่วน hardisk จะอยู่ทางด้านขวา เป็นสาเหตุของที่มาว่าเวลานำน้อง mini มาตั้งไว้บนหน้าตักตรงกลางระหว่างขาสองข้าเวลาทำงานจะรู้สึกร้อนร้อนขาไม่เท่ากันครับ
สาเหตุหลักๆที่ทำให้อุณภูมิส่งผ่านความร้อนได้ไวที่สุดคือตัว Case ของ HP เองครับที่เป็นโลหะอลูมิเนียม อัลลอยด์ ซึ่งยีห้ออื่นจะเป็น พลาสติกจะไม่นำพาความร้อนพร้อมเป็นฉนวนกันความร้อนไปในตัวครับ ดังนั้นเวลาผมใช้งานนอกสถานที่ปกติก็จะพยามเอากระเป๋าน้อง miniรองไว้ก่อนครับในกรณีที่ไม่ได้ทำงานบนโต๊ะนะครับ
ในเวปต่างประเทศ ส่วนใหญ่จะพยายามลดความร้อน ตัว CPU ลงครับ โดย
modify ให้ช่องพัดลมระบายความร้อนจาก CPU Flow อากาศได้มากขึ้น
โดย นำตะแกรงโลหะที่เป็นรุกลมคล้ายรังผึ้งที่กั้นอยู่ตรงช่องระบายอากาศด้านล่างซ้ายมือออกครับ ซึ่งผลก็คือลดอุณภูมิได้หลายองศาที่เดียว ส่วนตัวยังไม่กล้าทดลองครับ

ส่วนเรื่องราคาอันนี้น่าจะต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจครับ ตัวผมเองเลือก
ตัว 1 G(19900฿ NoVAT) และ + RAM 1 G (780฿) คิดว่าคุ้มที่สุดแล้วครับ ไม่ได้มองรุ่นสูงกว่านี้ เพราะมองเป็น Subnote book พกพาสะดวก เพราะการใช้งานในชีวิตประจำวันจริงๆจะใช้ notebooks อยู่แล้วที่ทำงาน ส่วนที่บ้านจะใช้ Desktop เหตุผลหลักคือจอแสดงผลครับ เพราะ พวก Subnote books ถ้าใช้ทำงานจริงๆวันละ 8-10 ชั่วโมง
โดยไม่ได้ต่อกับจอภายนอกนี่จะใช้สายตามากกว่าปกติทำให้สายตาล้าได้ง่ายๆนะครับและไม่เป็นผลดีกับสุขภาพตาในอนาคตด้วยครับถ้าจะใช้งานในระยะเวลานานๆควรต่อ External monitor (จอภายนอก)
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับเพราะเป็นคนอยู่ในวงการ ITมานานใช้คอมทุกวัน วันละอย่างต่ำ 8-12 ชั่วโมงอยู่แล้วครับ ดังนั้นถ้าใครกำลังตัดสินใจพิจารณาว่าจะใช้อุปกรณ์ประเภทSubnotebooks หรือNetbooksเป็นคอมพิวเตอร์เครื่องแรกประจำตัวนะครับ ก็ขอให้ดู lift style ประกอบการพิจารณาด้วยนะครับ ว่าเหมาะกับเราจริงๆรึเปล่าครับ
สุดท้ายขอให้มีความสุขกับการตัดสินใจครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 22:06

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

kholid02 เขียนว่า:
ผมซื้อมาเหมือนกันครับ แต่มีปัญหาเรื่องความเร็ว แบบว่าถ้าเปิดเน็ตแล้วจะทำให้เครื่องช้าลงอย่างรู้สึกได้ครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่สาเหตุไรครับ นอกนั้นอย่างอื่นก็ ok ครับ แล้วHP 3D DriveGuard มีทุกรุ่นครับ รุ่น 1g ก็มีครับ ุถ้าใครไม่ติดที่ vista licence ผมว่าตัว 1g น่าจะ work กว่าครับ

ลองเปลี่ยนการใช้โปรแกรม Webbrowser เป็นตัวอื่นดูนะครับ
สำหรับเครื่องที่ลงไว้ก็จะมี
1.IE7
2.Firefox
3.Safari (ตัวนี้ surf เร็วมาก แต่ภาษาไทยไม่ค่อยสเถียร ครับ )

เรื่องความเร็วนั้นถ้าเล่นเน็ตอยู่ที่บ้านก็แนะนำให้เสีย adapter ครับ CPU จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ ช่วยเรื่องความเร็วมาได้หน่อยนึงครับ
แต่ถ้าให้ CPU ประมวลผล แบบ multi task คือใช้งานหลายโปรแกรมพร้อมกันเช่น ดูดหนังพร้อม เล่นเน็ต อันนี้จะเห็นผลชัดครับคือการทำงานจะช้าลงแน่นอนครับ สังเกตุง่ายตอนเปิดหน้าเวปเข้าหน้าที่ต้องมีภาพ Flash จะทำให้ หนังสะดุดทันทีครับ แต่ถ้าใช้ net อย่างเดียว เครื่องผมก็ run ปกติครับลองเปิดเทียบ กับnotebooks แล้วครับ web ส่วนใหญ่ก็จะฟังเพลง Online พร้อมดูLive Cam เช่น www.efm.fm
ขอให้โชคดีนะครับ

โพสเมื่อ : 20/7/2008 22:31

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

อ้างถึง:

เรื่องความร้อนในการใช้งานจริงตอน Full load ความร้อนจะเกิดขึ้นที่อุปกรณ์ หลักๆ 2 ตัวครับคือ
1. CPU จะมีอุณภูมือยู่ที่ประมาณ 53 องศาเซลเซียส
2. ในส่วนของ Harddisk ก็ประมาณ 44 องศาเซลเซียส

ซึ่งตัวCPU จะอยู่ตรงด้านซ้ายข้างล่าง ครับ ส่วน hardisk จะอยู่ทางด้านขวา เป็นสาเหตุของที่มาว่าเวลานำน้อง mini มาตั้งไว้บนหน้าตักตรงกลางระหว่างขาสองข้าเวลาทำงานจะรู้สึกร้อนร้อนขาไม่เท่ากันครับ
สาเหตุหลักๆที่ทำให้อุณภูมิส่งผ่านความร้อนได้ไวที่สุดคือตัว Case ของ HP เองครับที่เป็นโลหะอลูมิเนียม อัลลอยด์ ซึ่งยีห้ออื่นจะเป็น พลาสติกจะไม่นำพาความร้อนพร้อมเป็นฉนวนกันความร้อนไปในตัวครับ ดังนั้นเวลาผมใช้งานนอกสถานที่ปกติก็จะพยามเอากระเป๋าน้อง miniรองไว้ก่อนครับในกรณีที่ไม่ได้ทำงานบนโต๊ะนะครับ
ในเวปต่างประเทศ ส่วนใหญ่จะพยายามลดความร้อน ตัว CPU ลงครับ โดย
modify ให้ช่องพัดลมระบายความร้อนจาก CPU Flow อากาศได้มากขึ้น
โดย นำตะแกรงโลหะที่เป็นรุกลมคล้ายรังผึ้งที่กั้นอยู่ตรงช่องระบายอากาศด้านล่างซ้ายมือออกครับ ซึ่งผลก็คือลดอุณภูมิได้หลายองศาที่เดียว ส่วนตัวยังไม่กล้าทดลองครับ

ส่วนเรื่องราคาอันนี้น่าจะต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจครับ ตัวผมเองเลือก
ตัว 1 G(19900฿ NoVAT) และ + RAM 1 G (780฿) คิดว่าคุ้มที่สุดแล้วครับ ไม่ได้มองรุ่นสูงกว่านี้ เพราะมองเป็น Subnote book พกพาสะดวก เพราะการใช้งานในชีวิตประจำวันจริงๆจะใช้ notebooks อยู่แล้วที่ทำงาน ส่วนที่บ้านจะใช้ Desktop เหตุผลหลักคือจอแสดงผลครับ เพราะ พวก Subnote books ถ้าใช้ทำงานจริงๆวันละ 8-10 ชั่วโมง
โดยไม่ได้ต่อกับจอภายนอกนี่จะใช้สายตามากกว่าปกติทำให้สายตาล้าได้ง่ายๆนะครับและไม่เป็นผลดีกับสุขภาพตาในอนาคตด้วยครับถ้าจะใช้งานในระยะเวลานานๆควรต่อ External monitor (จอภายนอก)
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับเพราะเป็นคนอยู่ในวงการ ITมานานใช้คอมทุกวัน วันละอย่างต่ำ 8-12 ชั่วโมงอยู่แล้วครับ ดังนั้นถ้าใครกำลังตัดสินใจพิจารณาว่าจะใช้อุปกรณ์ประเภทSubnotebooks หรือNetbooksเป็นคอมพิวเตอร์เครื่องแรกประจำตัวนะครับ ก็ขอให้ดู lift style ประกอบการพิจารณาด้วยนะครับ ว่าเหมาะกับเราจริงๆรึเปล่าครับ
สุดท้ายขอให้มีความสุขกับการตัดสินใจครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ เป็นประโยชน์มากๆเลย จริงๆแล้วผมก็เล็ง Mini 1.0 อยู่เหมือนกัน เพราะลองเปรียบเทียบกับ Aspire One แล้ว ผมมองว่าถ้า HDD เท่ากัน แรมสัก1Gb และมีBTเพิ่มเข้าไปอีก ราคาก็ตกอยู่ประมาณสองหมื่นกว่าเช่นกัน ลองพิจารณาแล้ว Mini ก็น่าจะคุ้มกว่ามาก

แต่ถ้ามองราคาหมื่นต้นๆ นั่นอีกเรื่องนึง และมองยี้ห้ออื่นๆอีกที่จะมาเดือนสิงหานี้ บวกกับราคาที่จะต่างกันแล้ว คงต้องใช้อีกหลายอย่างมาประกอบการตัดสินใจด้วย

โพสเมื่อ : 20/7/2008 22:38

กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 92
.

คุณผ่านมา ครับ...

ไม่ทราบ พอจะแจ้งได้ไหม ครับ ร้านไหน ที่ ไม่ VAT น่ะครับ..55

รบกวน ทาง PM ก็ได้ นะครับ..

ขอบคุณครับ

ผม อยู่ ในสถานการณ์ เดียวกัน กับ คุณSatOShi เลย ครับ

เลือก ยาก จริงๆ ครับ....55

.

โพสเมื่อ : 21/7/2008 4:08

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
เผื่อด้วยคนครับ

ผมถามSalesว่าถ้าประกันเป็น3ปีเพิ่มเท่าไหร่
เขาตอบว่า 3,500บาท ครับ
ผมว่าราคาดีเหมือนกันนะเนี่ย แถมปีแรกประกันเป็นแบบประกันอุบัติเหตุซะด้วย

โพสเมื่อ : 21/7/2008 6:35

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
ใช้มาได้ประมาณสองอาทิตย์ ชักเริ่มสนใจเล่น MSN แต่เมื่อเล่นแล้วปรากฏว่า เมื่อใช้ เวปแคม จะกระตุก เป็นอย่างนี้ทุกตัวหรือเปล่า(เพิ่งเริ่มหัดเล่นครับ) หรือว่าเป็นที่ความเร็วอินเตอร์เนต อยู่ต่างจังหวัดครับ (ใช้ Edge ของ Dtac) หรือว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มเติม เช่น ไมค์โครโฟน อีกอย่างครับ ตรง video call ใช้ทำอะไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ขอบคุณครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 9:13

กลุ่ม:
สมาชิก
สาเหตุของภาพทีกระตุก มาจากสองสาเหตุหลักๆครับ
1.การประมวลผลของตัวคอมพิวเตอร์
2.ข้อมูลภาพที่ถูกส่งมาช้า ส่วนใหญ่มักจะเป็นในเรื่องความเร็วของเครือข่ายinternet อาจจะเป็นได้ทั้งในส่วนผู้รับ และ ผู้ส่งครับ ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งช้าก็จะส่งผลให้อีกฝ่ายช้าด้วยครับ
โดยปกติวิธีที่ทดสอบง่ายที่สุดนะครับว่าการประมวลผลของคอมพิวเตอร์เราทำได้ดีรึไม่
ขั้นที่หนึ่ง(Standalone)เราก็จะทดสอบตัว webcam กับโปรแกรมที่สามารถให้เราสามารถดู ภาพผ่านทาง Webcam แบบ Real time แล้วก็ดู response ของภาพจากหน้าจอ โดยเราโบกมือผ่านทางwebcam
ถ้าภาพเกิดการกระตุก ก็อาจเกิดจาการประมวลผลของ CPU ทำได้ช้าครับ
ขั้นที่สอง(LAN) หลังจากนั้น เราก็ลองทดสอบกับโปรแกรม จำพวก Vedio conference ผ่านทางระบบ LAN วงเดียวกันระหว่าง 2 เครื่อง ครับแล้วดูResponse ของภาพจากหน้าจอครับ (การทดสอบแบบนี้ก็จะเห็นประสิทธิภาพสูงสุดที่เป็นไปได้ของความเร็วในการตอบสนองของเครื่องเราจริงๆ ในการส่งข้อมูลสื่อสารกันระหว่างเครื่อง 2 เครื่องครับโดยตัดตัวแปรระบบของการสื่อสารผ่านเครือข่าย internet ออกไปครับ เพราะโดยปกติความเร็วที่ใช้กันในระบบ LAN ทั่วๆไปก็จะเร็วกว่าความเร็วที่เราเล่น Internet อย่างน้อยประมาณ 10 เท่าตัวอยู่แล้ว
แต่โดยปกติที่ใช้ note books ที่spec สูงเล่น MSN ผ่าน webcam ก็กระตุกและ Delay อยู่แล้วครับ เพราะว่าเครือข่าย Internet ที่เราใช้กันนั้น ความเร็วจะขึ้นอยู่กับช่วงเวลาปริมาณคนเข้าใช้งานครับ เปรียบเหมือน ถนน Super Hiway 20 เลน แต่มีรถแล่นพร้อมกันซัก พันคัน
ไม่รู้ว่าตอบได้ตรงคำถามรึเปล่านะครับ
สุดท้ายสังคมความรู้เรื่องMSN www.thaimsn.net ครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 17:41

14/7/2008 14:48
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 48
อ้างถึง:

สาเหตุของภาพทีกระตุก มาจากสองสาเหตุหลักๆครับ
1.การประมวลผลของตัวคอมพิวเตอร์
2.ข้อมูลภาพที่ถูกส่งมาช้า ส่วนใหญ่มักจะเป็นในเรื่องความเร็วของเครือข่ายinternet อาจจะเป็นได้ทั้งในส่วนผู้รับ และ ผู้ส่งครับ ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งช้าก็จะส่งผลให้อีกฝ่ายช้าด้วยครับ
โดยปกติวิธีที่ทดสอบง่ายที่สุดนะครับว่าการประมวลผลของคอมพิวเตอร์เราทำได้ดีรึไม่
ขั้นที่หนึ่ง(Standalone)เราก็จะทดสอบตัว webcam กับโปรแกรมที่สามารถให้เราสามารถดู ภาพผ่านทาง Webcam แบบ Real time แล้วก็ดู response ของภาพจากหน้าจอ โดยเราโบกมือผ่านทางwebcam
ถ้าภาพเกิดการกระตุก ก็อาจเกิดจาการประมวลผลของ CPU ทำได้ช้าครับ
ขั้นที่สอง(LAN) หลังจากนั้น เราก็ลองทดสอบกับโปรแกรม จำพวก Vedio conference ผ่านทางระบบ LAN วงเดียวกันระหว่าง 2 เครื่อง ครับแล้วดูResponse ของภาพจากหน้าจอครับ (การทดสอบแบบนี้ก็จะเห็นประสิทธิภาพสูงสุดที่เป็นไปได้ของความเร็วในการตอบสนองของเครื่องเราจริงๆ ในการส่งข้อมูลสื่อสารกันระหว่างเครื่อง 2 เครื่องครับโดยตัดตัวแปรระบบของการสื่อสารผ่านเครือข่าย internet ออกไปครับ เพราะโดยปกติความเร็วที่ใช้กันในระบบ LAN ทั่วๆไปก็จะเร็วกว่าความเร็วที่เราเล่น Internet อย่างน้อยประมาณ 10 เท่าตัวอยู่แล้ว
แต่โดยปกติที่ใช้ note books ที่spec สูงเล่น MSN ผ่าน webcam ก็กระตุกและ Delay อยู่แล้วครับ เพราะว่าเครือข่าย Internet ที่เราใช้กันนั้น ความเร็วจะขึ้นอยู่กับช่วงเวลาปริมาณคนเข้าใช้งานครับ เปรียบเหมือน ถนน Super Hiway 20 เลน แต่มีรถแล่นพร้อมกันซัก พันคัน
ไม่รู้ว่าตอบได้ตรงคำถามรึเปล่านะครับ
สุดท้ายสังคมความรู้เรื่องMSN www.thaimsn.net ครับ

ขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ ผมได้รู้อะไรอีกหลายอย่างจากคุณผ่านมา ขอบคุณอีกครั้งนะครับ แต่มีปัญหาอยากจะถามอีกครับ คือหลังจากที่เปลี่ยน font ใหญ๋ขึ้นแล้ว(125 %) แต่ตัว font บางมาก อยากให้เป็นตัวหนาจะทำได้หรือเปล่าครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 17:54

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

tockey เขียนว่า:
อ้างถึง:

ขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ ผมได้รู้อะไรอีกหลายอย่างจากคุณผ่านมา ขอบคุณอีกครั้งนะครับ แต่มีปัญหาอยากจะถามอีกครับ คือหลังจากที่เปลี่ยน font ใหญ๋ขึ้นแล้ว(125 %) แต่ตัว font บางมาก อยากให้เป็นตัวหนาจะทำได้หรือเปล่าครับ

ตามคำขอครับ
1.คลิกเมาส์ขวา ที่หน้าจอเลือก-> Propotie
2.ที่เมนูDisplay Properties เลือกTAB->Appearance
3.ที่ช่อง Font size ให้เลือก -> Extra Large Fonts(อันนี้ใหญ่ได้ใจครับ)
4.กด OK ครับ
สุดท้ายก็ได้หน้าจอ Fontsite ที่เหมาะสมกับคนรุ่นอายุอย่างผมเป็นอย่างยิ่งครับ
โชคดีนะครับ

แนบ ไฟล์:

jpg  displayBigFont.jpg (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 21/7/2008 20:34

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
ใหญ่ดีจริงๆครับ วันนี้เห็นว่า EEE PC 1000H จะออกตัวใหม่ HDD 80G + Wireless+BT, จอ 10นิ้ว CPU ใช้ของ Atom N270 ราคา 19900 น่าจะยังไม่รวมภาษี ผมดูแล้ว ยังไง HP Mini ราคาที่เท่ากัน น่าเล่นกว่าเยอะเลย ว่างั้นไหมครับ ใครมีข้อเปรียบเทียบอื่นๆ บ้างครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 21:23

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
อ้างถึง:

ใหญ่ดีจริงๆครับ วันนี้เห็นว่า Aspire One จะออกตัวใหม่ HDD 80G + Wireless+BT, จอ 10นิ้ว CPU ใช้ของ Atom N270 ราคา 19900 น่าจะยังไม่รวมภาษี ผมดูแล้ว ยังไง HP Mini ราคาที่เท่ากัน น่าเล่นกว่าเยอะเลย ว่างั้นไหมครับ ใครมีข้อเปรียบเทียบอื่นๆ บ้างครับ

ผมว่าถ้า 19900 บาท ข้อด้อยของ HP Mini แค่ ตัว CPU ที่น่าจะด้อยกว่าเกือบครึ่ง กระมั่ง ไม่เห็นมีใคร Run Benchmark ของ เจ้า Mini ตัว 1.0 Ghz มาให้ดูเลยครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 21:39

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

ใหญ่ดีจริงๆครับ วันนี้เห็นว่า Aspire One จะออกตัวใหม่ HDD 80G + Wireless+BT, จอ 10นิ้ว CPU ใช้ของ Atom N270 ราคา 19900 น่าจะยังไม่รวมภาษี ผมดูแล้ว ยังไง HP Mini ราคาที่เท่ากัน น่าเล่นกว่าเยอะเลย ว่างั้นไหมครับ ใครมีข้อเปรียบเทียบอื่นๆ บ้างครับ

EeePC 901 vs 2133. Is the 2133 really that bad?
http://www.hp2133guide.com/forums/viewtopic.php?t=469

โพสเมื่อ : 21/7/2008 21:45

กลุ่ม:
สมาชิก
อ้างถึง:

Waterman เขียนว่า:
อ้างถึง:

ผมว่าถ้า 19900 บาท ข้อด้อยของ HP Mini แค่ ตัว CPU ที่น่าจะด้อยกว่าเกือบครึ่ง กระมั่ง ไม่เห็นมีใคร Run Benchmark ของ เจ้า Mini ตัว 1.0 Ghz มาให้ดูเลยครับ

ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับสำหรับหลงไหลในความเร็วตามคำเรียกร้องครับ
http://www.hardwarezone.com/articles/view.php?id=2605&cid=14&pg=8

แนบ ไฟล์:

gif  shoot_bm1v2.gif (0.00 KB)

gif  shoot_bm2v2.gif (0.00 KB)

gif  shoot_bm3.gif (0.00 KB)

โพสเมื่อ : 21/7/2008 21:54

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
โทษทีพิมพ์ผิดครับ เหอๆ ผิดรุ่นไปเยอะเลย EEE PC 1000H ครับ ม่ายใช้ Aspire One
ผมว่า Aspire One ก็มีตัว HDD 80G เหมือนกันนินา ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าจำไม่ผิด

โพสเมื่อ : 21/7/2008 21:54

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
ไวจริงๆเลยนะคุณ ผ่านมา เหอๆ แจ่มๆจริงๆ ผมกำลังคิดว่า ปลายเดือนนี้ ราคาจะลงไหม อิอิ ที่ไหนซื้อได้ถูกสุดครับแนะนำที HP Mini 1.0 Ram 2G อะ บอกมั่งๆ ปลายเดือนจาไปจับสักตัว คิดไว้ว่า ตัวนี้เป็น เบอร์ 1 ส่วนตัวอื่นไว้เป็นตัวเลือกอันดับต่อๆไปครับ

โพสเมื่อ : 21/7/2008 22:02

มืออาชีพ
จาก ฺฺฺ
กลุ่ม:
สมาชิก
จากรูปของคุณผ่านมา มันดีไหมอะ Mini เนี่ย - -''

โพสเมื่อ : 21/7/2008 22:07

มือวาง
13/7/2008 20:51
กลุ่ม:
สมาชิก
โพส: 525
ขอบคุณครับ คุณผ่านมา

ขอ Confirm จากคุณผ่านมา ใน Benchmark ของ HP 2133 ว่ามันเป็นรุ่น CPU VIA C-7M ULV 1.0Ghz ใช่นะครับ เพราะกำลังเล็งอยู่
เพราะส่วนใหญ่ จะทำ Benchmark ของรุ่น C-7M ULV 1.6Ghz.

โพสเมื่อ : 21/7/2008 22:23

[ค้นหา ขั้นสูง]